Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการซื้อขายครับ  (อ่าน 6157 ครั้ง)
kenjomsuk ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 03/09/10, [16:01:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อาจจะผิดหวดหมู่นะครับ
ออกตัวก่อนว่า ผมน้องใหม่เพิ่งเล่นไม้น้ำเพิ่งตั้งตู้นะครับ
จากที่ดูหลายๆ กระทู้ รู้สึกว่าระบบในห้องซื้อ ขายที่นี่ แปลกมากมาย และเห็นว่ามีปัญหากันเยอะมากๆ
ผมเล่นเว็บปลาอื่นมาก่อน ปลาทอง อโร ปลาหมอ กระเบน ก็ไม่เห็นเหมือนในนี้
ผมอ่านระเบียบการซื้อขาย แล้วนะครับ  มีข้อสงสัย

1 คนโทร,คน pm ,คน จอง หน้ากระทู้ ใครจะได้ของก่อน เพราะไม่มีใครรู้นอกจาก เจ้าของสินค้า ว่าจริงๆใครก่อน
แล้วถ้าให้เกียรติ เจ้าของสินค้าจริงๆ ก็ ให้เค้า ลง รายละเอียดสินค้า ที่อยู่ การจัดส่ง ราคา แล้วก็เบอร์ ชัดๆไปเลย กติกาเหมือนเว็บอื่น ไม่ต้องมีการจอง หน้าเว็บ คนที่โทรไปคือคนที่อยากได้ของจริงๆ โทรก่อนได้ก่อน เจ้าของสินค้าตกลงกับใครก็คนนั้น ไม่ใช่จองแล้วเปลี่ยนใจ จองขายต่อ จองกั๊ก จองแล้วไม่เอา อะไรอย่างนี้ ผมว่าแฟร์กับทุกคนนะ สบายใจ คนซื้อคนขาย

2 กระทู้ของที่ขายไปแล้ว เจ้าของกระทู้น่าจะกด ลบได้เลย หรือไม่ admin ก็ช่วยลบ หรือทำขีดคร่อมก็ได้ครับ เพราะ บางทีกระทู้เก่าๆ ก็ขึ้นมาเพราะว่ามีคนโพสล่าสุด ทั้งๆที่ของขายไปนานแล้ว ถ้ามีคนโทรไปอีกก็รบกวนเจ้าของสิ้นค้า อีก กระทู้รันเยอะไป ของบางอย่างถ้าคนไม่โพส หรือไม่ค่อยสนใจ แปปเดียวก็ตกหน้า ทั้งๆที่จริงๆอาจะมีคนอยากได้ กลายเป็นเสียโอกาสเจ้าของสิ้นค้า  และการโพสแบบนี้ก็จะเกิดการ ดัน ดัน ดัน อัพ อัพ อัพ ตลอดเวลา

เสนอแนะนะครับ เป็นกลางทุกความคิดเห็นครับ สังคมนี้จะได้น่าอยู่ ขอบคุนครับ
 ปล.โพสกระทู้นี้จะโดนแบนมั้ยอะครับ  [on_051]
saintchamp ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/09/10, [16:15:19] »

ที่นี่ก็งี้แหละครับ ไม่ค่อยจะเหมือนชาวบ้านเค้า [on_055]
ปัญหาก็มีอยู่บ้าง ไม่มีปัญหาก็เยอะ ตอนนี้ทางเว็บเองก็มีระบบยืนยันตัวตนแล้ว น่าจะช่วยอะไรได้บ้าง
แต่ถ้ามองในมุมผม เหมือนป้องกันให้แค่ผู้ซื้อ ว่าผู้ขายมีตัวตนจริงๆ
แต่ไม่ได้ป้องกันผู้ขายซักเท่าไหร่ เพราะก็ยังเกิดการจอง นู่นนี่นั่น อย่างที่คุณกล่าวมาอยู่ดี
แต่ก็สามารถแก้ปัญหาได้โดยตัวผู้ขายเอง ว่าจะขายให้ใคร ยึดทางไหน ถือเป็นการตกลงซื้อขายเป็นหลัก
ตัวผมเองคิดแค่นี้ครับ
แต่ผมว่าเราก็อยู่กันได้นะครับ

นอกนั้นรอท่านอื่นละกันครับ [เขิลลลล]

ป.ล. ไม่โดนแบนหรอกครับ แต่น่าจะโดนย้ายไปห้องกาแฟ ไม่ก็ร้องทุกข์หล่ะมั้ง
Ryuknight™ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/09/10, [16:15:45] »

ง่ายๆ คนไวก็ได้ไป / คนขายจะขายใครก็ได้
pyroxene ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/09/10, [16:21:04] »

Justice  [งง]
kenjomsuk ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/09/10, [16:21:57] »

แต่ผมตอนนี้ก็ติดเว็บนี้งอมละครับ นั่งไล่อ่านกระทู้ สองร้อยสามร้อยหน้าจนหมด กว่าจะกล้าตั้งตู้ ตอนนี้ตะไคร่ก็บาน  cryingrun เศร้าใจ
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/09/10, [16:30:50] »

ตอบแบบความเห็นส่วนตัวนะครับ

1. เรื่องการตั้งกฎ ไม่ออกความเห็นแล้วกันครับ เพราะส่วนตัว เท่าที่ทุกคนทำกัน ก็เป็นไปในทางเดียวกัน(เกือบ)หมดอยู่แล้ว แล้วก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรเท่าไหร่ (ในตอนนี้อะนะ)
แล้วไม่ว่า คนขาย จะตั้งโพสต์ ด้วยกติกายังไงก็ตาม ผมคิดว่า ทุกคนควรเคารพการตัดสินใจ ของผู้ขาย และผู้ซื้อครับ ผมว่าผู้ขาย มีสิทธิ์ที่จะขาย หรือไม่ขายใครก็ได้ และในทางกลับกัน ผู้ซื้อก็มีสิทธิ์ที่จะซื้อหรือไม่ซื้อของๆ ใครก็ได้ เหมือนกัน
ถึงจะมีการจองตัดหน้า การโทรปาด แต่ก็ยังอยู่กันได้ อาจจะทำให้ใครไม่สบอารมณ์อยู่บ้าง แต่็ก็ไม่ได้หนักหนามากนัก ซูเอี๋ยกันได้ (แต่มีบางคนไปร้องเรียนแล้วแหละ ทั้งๆที่ตัวเองก็เคยโทรปาดหน้าเขาเหมือนกัน [on_026])
ส่วนไอ้ที่ว่า จองแล้วไม่เอา จองเผื่อเลือก จองไปทั่ว ยกเลิกเกิน 80% พวกนี้ ผมว่าปัญหามันอยู่ที่ตัวบุคคลครับ ถึงจะออกกฎเข้มงวด ซับซ้อนปาน คนตรวจกระเป๋า ที่สถานีรถไฟฟ้ายังไง มันก็แก้ได้ไม่หมดครับ ตราบใดที่พวกเขายังไม่เปลี่ยนพฤติกรรม

ส่วนข้อ 2 ก็เห็นด้วยกับความคิดครับ จริงๆ พี่บังเขาก็มีกติกาบอกไว้อยู่แล้ว ว่าขายได้แล้วให้ล็อคกระทู้อะนะ

ปล. ทั้งหมดทั้งมวล มาจากความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ไม่ถูกใจใครก็ขอโทษเด้อ emb01

แต่ผมตอนนี้ก็ติดเว็บนี้งอมละครับ นั่งไล่อ่านกระทู้ สองร้อยสามร้อยหน้าจนหมด กว่าจะกล้าตั้งตู้ ตอนนี้ตะไคร่ก็บาน  cryingrun เศร้าใจ
สู้โว๊ยยยย ครับ [โฟ่ววว]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/09/10, [16:45:28] »

ที่นี่ก็งี้แหละครับ ไม่ค่อยจะเหมือนชาวบ้านเค้า [on_055]
ปัญหาก็มีอยู่บ้าง ไม่มีปัญหาก็เยอะ ตอนนี้ทางเว็บเองก็มีระบบยืนยันตัวตนแล้ว น่าจะช่วยอะไรได้บ้าง
แต่ถ้ามองในมุมผม เหมือนป้องกันให้แค่ผู้ซื้อ ว่าผู้ขายมีตัวตนจริงๆ
แต่ไม่ได้ป้องกันผู้ขายซักเท่าไหร่ เพราะก็ยังเกิดการจอง นู่นนี่นั่น อย่างที่คุณกล่าวมาอยู่ดี
แต่ก็สามารถแก้ปัญหาได้โดยตัวผู้ขายเอง ว่าจะขายให้ใคร ยึดทางไหน ถือเป็นการตกลงซื้อขายเป็นหลัก
ตัวผมเองคิดแค่นี้ครับ
แต่ผมว่าเราก็อยู่กันได้นะครับ

นอกนั้นรอท่านอื่นละกันครับ [เขิลลลล]

ป.ล. ไม่โดนแบนหรอกครับ แต่น่าจะโดนย้ายไปห้องกาแฟ ไม่ก็ร้องทุกข์หล่ะมั้ง

ระบบนั้นไม่ค่อยเกี่ยวกับเรื่องกรรมวิธีการซื้อขายเท่าไหร่ครับ แค่เพิ่มข้อมูลในการตัดสินใจเท่านั้นเอง ที่ได้ส่วนใหญ่จะเป็นผลประโยชน์แอบแฝงของมันครับ

1 คนโทร,คน pm ,คน จอง หน้ากระทู้ ใครจะได้ของก่อน เพราะไม่มีใครรู้นอกจาก เจ้าของสินค้า ว่าจริงๆใครก่อน
แล้วถ้าให้เกียรติ เจ้าของสินค้าจริงๆ ก็ ให้เค้า ลง รายละเอียดสินค้า ที่อยู่ การจัดส่ง ราคา แล้วก็เบอร์ ชัดๆไปเลย กติกาเหมือนเว็บอื่น ไม่ต้องมีการจอง หน้าเว็บ คนที่โทรไปคือคนที่อยากได้ของจริงๆ โทรก่อนได้ก่อน เจ้าของสินค้าตกลงกับใครก็คนนั้น ไม่ใช่จองแล้วเปลี่ยนใจ จองขายต่อ จองกั๊ก จองแล้วไม่เอา อะไรอย่างนี้ ผมว่าแฟร์กับทุกคนนะ สบายใจ คนซื้อคนขาย

เพราะมันไม่มีกติกาครับ
เพราะมีไปก็ใช้บังคับอะไรไม่ได้ครับ
เพราะบังคับไปถ้าคนขายไม่ทำตามก็ทำอะไรไม่ได้ครับ
เพราะแบนไปมันก็สมัครใหม่ง่ายสบายแฮครับ

เลยไม่รู้จะตั้งกฎกติกาที่ใช้งานจริงไม่ได้มาทำไมเหมือนกันครับ

ที่จริงทุกอย่างมันจะไม่งี่เง่า ถ้าคนขายไม่เรื้อนครับ สิทธิขาดอยู่ที่คนขาย ผู้ชนะคือคนที่ไปถึงก่อน รับของก่อน

ท่าไม้ตายของระบบนี้คือ โทรนัดแล้วไปรับที่บ้าน จ่ายเงินเลย

ลุยกันเอาเองครับ ไม่มีพี่เลี้ยงมาคอยเสี้ยมสอนนนนนนน

2 กระทู้ของที่ขายไปแล้ว เจ้าของกระทู้น่าจะกด ลบได้เลย หรือไม่ admin ก็ช่วยลบ หรือทำขีดคร่อมก็ได้ครับ เพราะ บางทีกระทู้เก่าๆ ก็ขึ้นมาเพราะว่ามีคนโพสล่าสุด ทั้งๆที่ของขายไปนานแล้ว ถ้ามีคนโทรไปอีกก็รบกวนเจ้าของสิ้นค้า อีก กระทู้รันเยอะไป ของบางอย่างถ้าคนไม่โพส หรือไม่ค่อยสนใจ แปปเดียวก็ตกหน้า ทั้งๆที่จริงๆอาจะมีคนอยากได้ กลายเป็นเสียโอกาสเจ้าของสิ้นค้า  และการโพสแบบนี้ก็จะเกิดการ ดัน ดัน ดัน อัพ อัพ อัพ ตลอดเวลา

ถ้ากดลบได้เลย ก็มักจะมีการลบทำลายหลักฐานเวลาเบี้ยวซื้อขาย โจทย์ก็ต้องมาตั้งโวยใหม่ให้วุ่นวาย เลยไม่ให้ลบ

ถ้ากระทู้เก่าขึ้นมา มันก็เป็นหน้าที่คนอ่านด้วยนะครับ ที่ต้องแหกตาดูบ้างว่ามันขายตั้งแต่เมื่อไหร่ มันจะยังมีมั้ย

ถ้าโดนโทรไปมากๆ เจ้าของเขารำคาญ เดี๋ยวมันก็ดิ้นรนมาลบเองแหละครับ

ด้วยจำนวนสินค้าของบางห้อง ยังไงมันก็ตกเร็วแน่นอนครับ ถ้าไม่มีคนสนใจ ดังนั้น รักแท้ต้องดูแลตัวเอง คนขายก็ต้องหาวิธีให้กระทู้ตัวเองไม่ตกเอาเอง ก็ครีเอทหาวิธีกันเอา ถ้านึกไม่ออกลองสังเกตในบอร์ด

ก็เลยให้มีการดันการขุดกระทู้ได้ไง เพราะไม่งั้นคนยังขายไม่ได้ แต่มันตกแล้ว จะให้ทำไง ตั้งใหม่รึ? ยิ่งเปลืองหนัก

ก็ ตามนั้นแหละครับ ได้อารมณ์ดิบเถื่อนตลาดมืดดีออก  [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/09/10, [16:49:11] โดย บัง! »
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/09/10, [16:55:33] »

ก็ ตามนั้นแหละครับ ได้อารมณ์ดิบเถื่อนตลาดมืดดีออก  [on_026]

เรื่องลบกระทู้เห็นด้วยกับพี่บังครับ
เพราะมันก็เก็บไว้เป็นหลักฐานได้

เห็นว่าก็มีตามลบอยู่บ้าง แต่จะลบกระทู้ที่นานมากๆแล้วเท่านั้น

อีกอย่างก็มีหลายๆท่าน (ผมเองก็หนึ่งในนั้น) ที่นิยมตั้งกระทู้ ที่มีของขายอยู่ตลอด
ก็จะใช้กระทู้เดิม ไม่ตั้งใหม่ ก็มีครับ เช่น ตะแกรงสแตนเลส, แผงไฟ หรือ มอสของผม [เขิลลลล]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/09/10, [16:57:13] »

เข้ามาจองพื้นที่ [on_066]
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/09/10, [17:03:52] »

เข้ามาจองพื้นที่ [on_066]

จองขายเครื่องแก้วหรอพี่ [on_026]
~][Natto][~ ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/09/10, [18:23:33] »

มันอยู่ที่ความพอใจ และใจถึง
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/09/10, [18:30:35] »

มันอยู่ที่ความพอใจ และใจถึง

มีแบบ ถึงใจ มั่ง บะ  emb01
kp_phoenix ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/09/10, [18:33:36] »

เรื่องการจองนี่ อยู่ที่ จขกทเลยอ่ะค่ะ

อย่างเราเราก็ระบุชัดเจนนะว่าให้โทรมา จะเร็วกว่า PM

แต่ส่วนใหญ่ก็เจอแต่ลุกค้า PMมานะคะ

ส่วนการจองระยะเวลานี่เราก็จะระบุไปเลยว่า ภายในเท่านั้นเท่านี้ หากไม่ติดต่อมาหรือมไม่โอนเงิน ก็จะถือว่าสละสิทธิ์ คือถ้าระบุไว้ตั้งแต่แรกก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะคะ

ส่วนบางกระทู้ในผู้ขายบางคนเขาก็อยากจะอัพเดตหรือนำของมาลงใหม่ในกระทู้เดิมๆ บางคนเขาก็เลยไม่ปิดกระทู้น่ะค่ะ อื้มอันนี้ก็ขึ้นอยู่ที่ตัวของ จขกท เองเหมือนกันท ว่าเขาจะแจ้งลบไหมหรือว่าไม่

แต่ถ้ามีการตั้งเป็นกฎออกมาในบอร์ดเลย มันจะดีกว่าเดิมไหมหรือยังไงมันก็อยู่ที่ความชอบของแต่ละคน อันนี้ไม่ขอออกความเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/09/10, [18:35:35] โดย kp_phoenix »
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/09/10, [18:37:24] »

เรื่องลบกระทู้เห็นด้วยว่ายังไม่ควรลบอย่างรวดเร็วต้องเก็บไว้เป็นหลักฐาน

อย่างวีก็เริ่มมีลูกค้าคนนึงมีอะไรแปลกๆ

และมีอีกหลายคนสืบมาโดนคล้ายๆกัน

ซึ่งเราจะรอการติดต่อกลับถึงวันอาทิตย์ถ้ายังเงียบก็คงต้องมา

ใช้บริการห้องนี้ด้วยคน [on_055] [on_055]
Remy ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/09/10, [18:39:05] »

ผมว่าใครจองอันนี้ก็มาก่อนได้ก่อนนะ แต่หลักๆอยู่ที่ตัวคนขายแหละ ว่าจะขายให้ใคร

เพราะบางครั้งลงขายแต่ยังไมไ่ด้บอกคนรูั้จัก แล้วเค้ามาเห็นเอง ก็เลยติดต่อกันเอง คนขายเค้าก็มาสิทธิให้คนรู้จัก

เพราะเค้าคือเจ้าของสินค้า คนขายมีสิทธิที่จะขายหรือไม่ขายก็ได้ เพราะยังไมไ่ด้จ่ายเงินกัน ไม่มีใครเสียอะไร

ยกเว้นแต่พวกมาไม่ทันแต่โทรไปติดต่อเลย สมมุติลงขายไว้ 250 แล้วจองpmคุยกันเรียบร้อย

แต่ไอ้คนมาทีหลังดันโทรไปคุย แล้วบอกว่า "ผมเพิ่มให้100 นึง คุณขายผมได้มั้ย ??"

เมื่อ1-2 ปีก่อนช่วงบ้าไม้น้ำอยู่ พอเลิกก็เลยขาย แล้วผมก็เจอคนพวกนี้เยอะมากๆ

คนขายบางคนเค้าก็ไม่คิดอะไรมาก นัดแล้วเกรงใจคนซื้อ ก็เลยบอกปัด

แต่คนขายบางคน แค่เงินเพิ่มมา 50-200 ก็อยากได้เพิ่ม  ถ้าบอกตรงๆ เลยผมว่าคนที่จองมันก็ยอมจ่าย

บอกตรงๆไปเลยว่าเพิ่มเงินได้มั้ยเค้าเสนอมา ยังจะรู้สึกดีซะกว่า แค่เงินนิดๆหน่อยยอมเพิ่มได้อยู่แล้วล่ะ
- ! - T.T.T ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/09/10, [23:33:34] »

เรื่องก่อนหลัง นี่ผมว่าอยู่ที่เจ้าของกระทู้เป็นผู้ตกลงครับ
จัดลำดับเอง คนที่1 2 3(ไม่ว่าจะเป็นจากโทร จองในกระทู้ หรือพีเอ็ม)
แต่เรื่องไม่มีคิว มารับก่อนได้ก่อนนี้ อันนี้ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่
อย่างถ้าผมตกลงกับผู้ขายก่อนเป็นเบอร์1 แต่สะดวกรับของในอีก2วัน 3วัน หรือ4วันก็แล้วแต่
อันนี้ถ้าตกลงกันเรียบร้อย จขกท ก็ควรจะปฎิบัติตามนี้ คือรอหน่อย
ไม่ใช่พอมีคิวต่อมา มารับก่อน ก็จัดให้คิวสองได้ไป อย่างนี้เสียความรู้สึก
เกิดตกลงว่าเย็นนี้เอา นัดสถานที่เรียบร้อย เวลาเรียบร้อย พอเย็นก็เดินทางไปเอา
พอไปถึงแล้วเกิดมีคนเข้าไปเอาก่อน เท่ากับเราเสียเวลาเปล่า อย่างนี้ผมก็ว่าไม่ถูก

แล้วอีกอย่างไอ้พวกที่ชอบโทรไปต่อรองกับจขกท น่ะ ไม่ต้องมาโพสให้เปลื่องกระทู้
"ถ้าได้ตามนั้นติดต่อมา" "ถ้าได้อย่างที่คุย ติดต่อมา"
เดียวพาลทำให้คนอื่นเข้าใจผิด คิดว่าตกลงกันเรียบร้อยแล้ว ก็เลยไม่ได้ติดต่อไป
เอาว่าถ้าตกลงกับจขกท ได้แล้วค่อยโพส ถ้าตกลงยังไม่ได้ ก็ไม่ต้องมาโพส

แล้วก็อีกแบบ ซื้อของมือสองมาถูก แล้วก็มาบวกกำไรแล้วขายต่ออีกที อันนี้ก็ไม่ไหว
ตลาดซื้อขายในนี้ ก็เป็นแบบ ซื้อมาแล้วเอาไปใช้ หรือเก็บไว้เผื่อใช้ ไม่ใช้ซื้อเพื่อทำกำไร
อย่างมากสุดก็เหมามา ใช้เท่าไหร่ เหลือก็เอามาขายราคาเดิม
เรื่องนี้ไม่ได้บอกว่าคนทำผิดน่ะ จริงๆก็ไม่ผิดหรอก แต่ไม่สมควร มันทุเรศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/09/10, [23:35:27] โดย - ! - T.T.T »
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 05/09/10, [23:42:12] »

หนูไม่ค่อยกล้าโทรอะ  036

เน้นตกลงในเว็บให้เรียบร้อยก่อน ค่อยโทรไปนัดวันเวลา รับของ  [on_018]
« ตอบ #17 เมื่อ: 06/09/10, [08:15:02] »

แล้วก็อีกแบบ ซื้อของมือสองมาถูก แล้วก็มาบวกกำไรแล้วขายต่ออีกที อันนี้ก็ไม่ไหว
ตลาดซื้อขายในนี้ ก็เป็นแบบ ซื้อมาแล้วเอาไปใช้ หรือเก็บไว้เผื่อใช้ ไม่ใช้ซื้อเพื่อทำกำไร
อย่างมากสุดก็เหมามา ใช้เท่าไหร่ เหลือก็เอามาขายราคาเดิม
เรื่องนี้ไม่ได้บอกว่าคนทำผิดน่ะ จริงๆก็ไม่ผิดหรอก แต่ไม่สมควร มันทุเรศ

ไม่รู้ทำไมนึกถึงคนคนนึง  [on_026]

เห็นด้วยว่าการซื้อมาขายเอากำไรมันไม่ผิด ถ้านิดๆหน่อยๆ ก็พอเข้าใจได้

แต่ความรู้สึกส่วนตัว คือเว็บนี้ถูกตั้งขึ้นมา เพื่อให้คนที่ชอบในเรื่องเดียวกัน ได้แบ่งปันกัน

อะไรไม่ได้ใช้ ขายได้ถูกว่าตามร้าน ก็เอามาแบงปันกัน

ไม่ใช่ว่ากวาดซื้อทุกอย่างที่ราคาถูก แล้วก็มาขายเอากำไร ทำแบบเป็นล่ำ เป็นสัน

แล้วก็อ้างว่า มี "ค่าเสี่ยงทางการตลาด" อะไำรเทือกนี้

ไอ้คนที่อยากใช้ แทนที่จะได้ของถูก กลับต้องมาซื้อของแพงแทน ทั้งๆ ที่ของก็เดิมๆ สภาพเดิมๆ แต่เปลี่ยนมือคนถือเฉยๆ

ถ้าจะทำแบบนั้น ไปเปิดร้านตั้งหน้าขายเอากำไรเลยดีกว่ามั้ง  [on_003]
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 06/09/10, [12:10:31] »

ไม่รู้ทำไมนึกถึงคนคนนึง  [on_026]

เห็นด้วยว่าการซื้อมาขายเอากำไรมันไม่ผิด ถ้านิดๆหน่อยๆ ก็พอเข้าใจได้

แต่ความรู้สึกส่วนตัว คือเว็บนี้ถูกตั้งขึ้นมา เพื่อให้คนที่ชอบในเรื่องเดียวกัน ได้แบ่งปันกัน

อะไรไม่ได้ใช้ ขายได้ถูกว่าตามร้าน ก็เอามาแบงปันกัน

ไม่ใช่ว่ากวาดซื้อทุกอย่างที่ราคาถูก แล้วก็มาขายเอากำไร ทำแบบเป็นล่ำ เป็นสัน

แล้วก็อ้างว่า มี "ค่าเสี่ยงทางการตลาด" อะไำรเทือกนี้

ไอ้คนที่อยากใช้ แทนที่จะได้ของถูก กลับต้องมาซื้อของแพงแทน ทั้งๆ ที่ของก็เดิมๆ สภาพเดิมๆ แต่เปลี่ยนมือคนถือเฉยๆ

ถ้าจะทำแบบนั้น ไปเปิดร้านตั้งหน้าขายเอากำไรเลยดีกว่ามั้ง  [on_003]
บร๊าาาาาาาาา มีคนประเภทนี้ด้วยหรอ ใครกัน [on_035]
« ตอบ #19 เมื่อ: 06/09/10, [12:26:08] »

บร๊าาาาาาาาา มีคนประเภทนี้ด้วยหรอ ใครกัน [on_035]

จุ๊จุ๊ อย่าเอ็ดไป เดี๋ยวไก่ตื่น

[on_023]
- ! - T.T.T ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 06/09/10, [12:59:42] »

จุ๊จุ๊ อย่าเอ็ดไป เดี๋ยวไก่ตื่น

[on_023]
[on_018] ไม่น่าปล่อยให้คนแบบนี้ มาทำการซื้อขายเลยจริงๆ
ทำแต่ละเรื่อง  [on_009]
ray ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 06/09/10, [20:16:01] »

เรื่องก่อนหลัง นี่ผมว่าอยู่ที่เจ้าของกระทู้เป็นผู้ตกลงครับ
จัดลำดับเอง คนที่1 2 3(ไม่ว่าจะเป็นจากโทร จองในกระทู้ หรือพีเอ็ม)
แต่เรื่องไม่มีคิว มารับก่อนได้ก่อนนี้ อันนี้ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่
อย่างถ้าผมตกลงกับผู้ขายก่อนเป็นเบอร์1 แต่สะดวกรับของในอีก2วัน 3วัน หรือ4วันก็แล้วแต่
อันนี้ถ้าตกลงกันเรียบร้อย จขกท ก็ควรจะปฎิบัติตามนี้ คือรอหน่อย
ไม่ใช่พอมีคิวต่อมา มารับก่อน ก็จัดให้คิวสองได้ไป อย่างนี้เสียความรู้สึก
เกิดตกลงว่าเย็นนี้เอา นัดสถานที่เรียบร้อย เวลาเรียบร้อย พอเย็นก็เดินทางไปเอา
พอไปถึงแล้วเกิดมีคนเข้าไปเอาก่อน เท่ากับเราเสียเวลาเปล่า อย่างนี้ผมก็ว่าไม่ถูก

แล้วอีกอย่างไอ้พวกที่ชอบโทรไปต่อรองกับจขกท น่ะ ไม่ต้องมาโพสให้เปลื่องกระทู้
"ถ้าได้ตามนั้นติดต่อมา" "ถ้าได้อย่างที่คุย ติดต่อมา"
เดียวพาลทำให้คนอื่นเข้าใจผิด คิดว่าตกลงกันเรียบร้อยแล้ว ก็เลยไม่ได้ติดต่อไป
เอาว่าถ้าตกลงกับจขกท ได้แล้วค่อยโพส ถ้าตกลงยังไม่ได้ ก็ไม่ต้องมาโพส

อันนี้เห็นด้วยอย่างแรง แทนที่คนงบน้อยมีโอกาสใช้ของราคาถูกๆซักหน่อย กลับต้องมาจ่ายเพิ่มอีก ม่ายหวาย [หมูส่ายหน้า]
gibb ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 07/09/10, [18:32:02] »

[/quote]

คนที่คุณก็รู้ว่าใคร [on_055]
ผมก็เคยโดนครับเห็นของที่ตัวเองขายไปแล้วในเวปนี้พออีกสักพักเดียวเห็นของตัวเองมาขายในราคาใหม่ [on_007]
Aurora ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #23 เมื่อ: 11/09/10, [20:20:29] »

บุคคลท่านนี้ทำให้นึกถึงเหตุการณ์สลายการชุมนุม  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
หมูโชค ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 11/09/10, [20:37:23] »

ซื้อมาใช้

เบื่อแล้วก็ขาย

เรื่องง่ายๆ

จะซื้อขายก็คุยกันก่อนแค่นั้นแหละ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์