Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกติกาการลงขายของอยากทราบหน่อยครับ  (อ่าน 2702 ครั้ง)
tingting ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 02/09/10, [19:36:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีคนแนว่าลองมาลงถามคนดูแลเวปสิ ถ้าเจ้าของลงขายสินค้าแล้ว ไม่ลงเบอร์ คนซื้อทำอย่างไรถึงจะเป็นการ จองของตามขั้นตอนที่ถูกต้องครับ ใช่แบบที่ผมที่ผมจะลำดับให้ดูหรือเปล่า (ตามระเบียบเวปนะ )

1 ลงจองในกระทู้ก่อน เพื่อเอาคิว 1-2-3 เพื่อซื้อสินค้า
2 PM ไปขอรายละเอียดของเจ้าของเพื่อขอรายละเอียดใช่หรือไม่

ผมอยากทราบเป็นแนวทาง อย่างไรขอรบกวนคุณ บัง ด้วยนะครับ มีหลายๆคนบอกว่าคุณ บังจะเป็นคนกลางที่ดี (ไม่ใช่คนอื่นไม่เป้นนะครับ ถึงผมจะเคยโดน บางคนในคนดูแลเวป ตักเตือนก็ไม่ได้ผูกใจเจ็บ เข้ามาในบ้านเขาก็ต้องเคารพข้อบังคับในบ้านเขา ไงช่วยตอบผมด้วยนะครับ)
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/09/10, [19:57:29] »

ไม่ใช่ admin แต่ขอแบ่งปันความเห็นส่วนตัวหน่อย ถูกผิดไม่รู้นะ  emb01

ในฐานะคนเคยขาย ผมให้ความสำคัญเรื่องความจริงจังในการตัดสินใจ
กับเรื่องของเวลาเป็นอันดับแรก ประเภทที่มาจองไว้ แบบไม่เต็มร้อย แต่รอการต่อรองก่อน
ผมถือว่าไม่ได้จริงจังกับของที่ผมจะขาย ผมถือว่าไม่มีการจองเกิดขึ้น

แต่สำหรับคนที่แสดงออกชัดๆว่าเอาแน่
ไม่ว่าจะ pm มา หรือจองในกระทู้ หรือโทรมา ผมจะดูที่เวลาเป็นอันดับแรก [on_018]

บางทีมีคนโทรมา ตกลงรับปากกันเรียบร้อย แต่พอเข้าไปดูกระทู้หรือ pm อ้าวเขามาก่อนนี่หว่า
ก็เลยต้องโทรกลับไปขอโทษขอโพยคนที่โทรมาหาด้วยซ้ำไป 036
fridays ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/09/10, [09:18:25] »

ผมเหมือนกับคุณ Near ครับ ถ้ามองในฐานะที่ผมเป็นคนขายนะครับ

การต่อรองราคาหรือคุยรายละเอียดสินค้า จะต้องเกิดขึ้นก่อนการโพสจอง
ด้วยวิธีการโทรคุยหรือการ pm หรือวิธีการใด ๆ ก็แล้วแต่

ลูกค้าที่โพสจองในกระทู้คือผู้ที่ตอบรับว่าจะเอาสินค้านั้นแน่นอนแล้วเท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องเวลาผมจะดูจากเวลาการโพสจองในกระทู้เป็นหลักครับ

หากมีคนโทรมาจองกับผมโดยตรง ผมจะถามทุกครั้งว่ามีใครจองโพสจองในกระทู้แล้วหรือยัง

ถ้าสะดวกก็ให้ช่วยโพสจองลงไปให้ชัดเจนเพื่อป้องกันการสับสนครับ  [เจ๋ง]

ซึ่งหากผมเป็นลูกค้าผมก็จะทำวิธีนี้เช่นกัน
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/09/10, [19:34:28] »

ผมเหมือนกับคุณ Near ครับ ถ้ามองในฐานะที่ผมเป็นคนขายนะครับ

การต่อรองราคาหรือคุยรายละเอียดสินค้า จะต้องเกิดขึ้นก่อนการโพสจอง
ด้วยวิธีการโทรคุยหรือการ pm หรือวิธีการใด ๆ ก็แล้วแต่

ลูกค้าที่โพสจองในกระทู้คือผู้ที่ตอบรับว่าจะเอาสินค้านั้นแน่นอนแล้วเท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องเวลาผมจะดูจากเวลาการโพสจองในกระทู้เป็นหลักครับ

เห็นด้วยครับ ในกรณีที่ไม่มีเบอร์โทรลงมาด้วย ผมว่าน่าจะยึดที่การจองหน้ากระทู้เป็นหลัก ขั้นต่อมา PM ขอรายละเอียดการซื้อขาย ต่อรองได้หรือไม่อีกเรื่อง คนถ้าอยากได้ ถึงต่อไม่ได้ก็ซื้อ แต่สิ่งที่คนขายบางคนทำผมว่าเหมือนกับ ว่า ของๆเขาจะขายใครก็ได้ ถ้าอย่างงี้เขียนให้ชัดเจนเลยดีกว่า สำหรับคนที่จะนอกเหนือระเบียบการขายในนี้ ส่วนตัวผมจะให้เบอร์เลย ให้คนที่โทรมาก่อนและรับของได้ก่อนเป็นคนได้ไป เพราะผมเขียนไว้ชัดเจน ครับ ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับที่เข้ามาตอบ 

หากมีคนโทรมาจองกับผมโดยตรง ผมจะถามทุกครั้งว่ามีใครจองโพสจองในกระทู้แล้วหรือยัง

ถ้าสะดวกก็ให้ช่วยโพสจองลงไปให้ชัดเจนเพื่อป้องกันการสับสนครับ  [เจ๋ง]

ซึ่งหากผมเป็นลูกค้าผมก็จะทำวิธีนี้เช่นกัน

บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/09/10, [20:36:02] »

แล้วแต่คนขายครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=105296.msg1245541#msg1245541
ตามนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/09/10, [20:42:25] โดย บัง! »
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/09/10, [21:38:41] »

ใครจองขอนไม้ ไว้  มาเอา ด้วยนะ  [on_065] [on_065] [on_065]
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/09/10, [17:34:16] »

ใครจองขอนไม้ ไว้  มาเอา ด้วยนะ  [on_065] [on_065] [on_065]

ไม่ได้รับ PM หรือครับ ผมบอกว่าเอาชัวครับ พอดีวันนัดเอาของไม่ตรงกับวันที่ คุณจิ๊บเข้าสวนครับ เลยไม่ได้โทรไปบอก งั้นก็เสาร์ที่ 25 เลยแล้วกันนนะครับ ผมไม่ติดนัดเอาของใครแล้วรับมาหมดแล้ว ไม่ต้องกลัวครับถ้าตกลงราคาจองแล้วๆเจ้าของโทรตามตัวได้ผมไม่เคยยกเลิกใครครับ สบายใจได้
ซามูไรศพหมา ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/09/10, [18:49:47] »

แล้วแต่คนขายครับ  [on_035]
ซามูไรศพหมา ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/09/10, [18:52:12] »

ที่นับฟองนี่ใจเย็นนะ กำลังปั๊มตังค์อยู่ใต้กระทู้ อิอิ  [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์