Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พานาเม้นท์ไข่ครับ ต้องดูแลยังไง  (อ่าน 5249 ครั้ง)
Finch ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 02/08/10, [20:58:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เมื่อวานเพิ่งสังเกตุเห็น ตัวผู้ ประกบไข่อยู่ข้างตู้ วันนี้มาดูเห็นไข่ใส ๆ น่าจะได้ตัว รบกวนถามว่าใครเคยเพาะได้บ้างครับ แล้วต้องดูแลอย่างไร เอาออกก็ไม่ได้มันไข่ติดข้างตู้เลย ในตู้มีปอมป่า อัลตั้มเด็ก ๆ อีกฝูง แล้วก็ตะเพียนหน้าแดง กลัวว่าถ้าเป็นตัวแล้วจะไม่เหลือครับ ใครให้คำแนะนำได้บ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไว้พรุ่งนี้ลงรูปให้ดู
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/08/10, [08:58:15] »

ถ่ายไม่ชัดเพราะอยู่ไกล ถ่ายด้วยมือถือครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/08/10, [08:59:56] »

อีกรูป กลัวลูก ๆ มันจะไม่รอด เพราะฝูงอัลตั้มเด็ก ๆ ซึ่งกินแหลก ไม่รู้ว่าจะตักออกทันหรือเปล่า
KERORO~` ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/08/10, [09:02:15] »

สุโค่ย
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/08/10, [09:16:41] »

ดีใจด้วยครับ... ที่ได้ไข่
และก็เสียใจด้วยครับ... ที่เอาออกมาไม่ได้
 n032

ไม่มีวิธีแซะออกมาเลยเหรอครับ
น่าจะลองถามพวกคนเลี้ยงปลาแพะนะครับ ว่าเวลาไข่ติดตู้ เขาทำยังไง
ไม่งั้นอาจจะต้่องนั่งเฝ้ารอจับลูกปลาตอนฟักใหม่ๆ

ในส่วนของการเลี้ยงลูกปลา(ถ้ารอดออกมาได้) ลองหาอ่านหรือยังครับ
ผมจำได้ว่าเคยมีคนมาโพสต์ บอกว่าต้องทำให้มีตะไคร่ติดตู้เลี้ยงเยอะๆ ไม่งั้นมันจะอดตาย
 [on_018]
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/08/10, [09:26:09] »

ในส่วนของการเลี้ยงลูกปลา(ถ้ารอดออกมาได้) ลองหาอ่านหรือยังครับ
ผมจำได้ว่าเคยมีคนมาโพสต์ บอกว่าต้องทำให้มีตะไคร่ติดตู้เลี้ยงเยอะๆ ไม่งั้นมันจะอดตาย
ขอบคุณครับ ผมมีอ่างดินโดนแดดไว้ ตะไคร่เพียบ
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/08/10, [09:35:32] »

หนังสือ aqua เล่มซัคเกอร์ บอกว่าให้สาหร่ายสไปรูไลน่าครับ
ไม่งั้นลองไปหาพี่เพ็ญดู เพราะเค้าก็เพาะทั้งพานาเม้นท์และปลาแพะ เคยถามเค้าอยุ่เค้าบอกเค้ามีอาหารสูตรของเค้า ขอซื้อได้ครับ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/08/10, [09:43:24] »

หนังสือ aqua เล่มซัคเกอร์ บอกว่าให้สาหร่ายสไปรูไลน่าครับ
ไม่งั้นลองไปหาพี่เพ็ญดู เพราะเค้าก็เพาะทั้งพานาเม้นท์และปลาแพะ เคยถามเค้าอยุ่เค้าบอกเค้ามีอาหารสูตรของเค้า ขอซื้อได้ครับ

ขอนอกเรื่องนิดนึง อยากจะบอกว่าคุณเพ็ญน่านับถือมากๆ เรื่องเพาะปลา
นอกจากจะสามารถเพาะได้หลายชนิดแล้ว ยังไม่หวงวิชาด้วยครับ
 [เจ๋ง]
Sankus ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/08/10, [09:51:38] »

ขอนอกเรื่องนิดนึง อยากจะบอกว่าคุณเพ็ญน่านับถือมากๆ เรื่องเพาะปลา
นอกจากจะสามารถเพาะได้หลายชนิดแล้ว ยังไม่หวงวิชาด้วยครับ
 [เจ๋ง]
ถูก ต้อง [on_066]
anubeast ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/08/10, [09:56:21] »

ไม่ต้องหาอะไรไปแซะครับ ปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ พ่อปลาจะดูแลไข่เอง ตอนที่ยากคือการเลี้ยงลูกปลาให้รอดครับ เพราะลูกเค้าจะตายในอัตราที่่เยอะมากคับ ประมาณเหลือรอดไม่กี่ตัวน่ะ แต่ถ้ามีตะใคร่เตรียมให้เค้ากินก็ไม่มีปัญหา รอดได้สัก 80 เปอเซ็นได้ครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/08/10, [10:18:08] »

ขอบคุณครับ แต่อย่างที่บอกผมกลัวจะโดนปอม กับฝูงอัลตั้มก่อนมันลงถึงพื้นตู้
M79 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/08/10, [13:19:00] »

เยี่ยมเลยครับพี่
NP ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/08/10, [18:00:05] »

ดีใจด้วยครับ... ที่ได้ไข่
และก็เสียใจด้วยครับ... ที่เอาออกมาไม่ได้
 n032

ไม่มีวิธีแซะออกมาเลยเหรอครับ
น่าจะลองถามพวกคนเลี้ยงปลาแพะนะครับ ว่าเวลาไข่ติดตู้ เขาทำยังไง
ไม่งั้นอาจจะต้่องนั่งเฝ้ารอจับลูกปลาตอนฟักใหม่ๆ

[on_018]

ไข่ปลาแพะนะ ผมเอาหลอดกาแฟแซะครับ บางคนก็ใช้มืดโกน แต่ถ้าจะแซะ ก็ควรจะรีบแซะ
เพราะถ้าทิ้งนานไปแล้ว พอเราแซะมันออกจากผิวกระจก ไข่มันจะตกลงข้างล่างทันที ต้องลำบาก
ดูดมาอีก

ถ้าแซะแต่เนิ่นๆ ไข่จะยังมียางเหนียวห่ออยู่ มันจะติดหลอดหรือใบมีดมาเลย

แต่พวกซักเกอร์นี่ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องไข่ แต่ก็อ่านเจอว่าตัวผู้จะดูแลไข่ตามความเห็นข้างบนนะ
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/08/10, [21:03:12] »

ขอบคุณทุกกระทู้ครับ เมือ่กี้ไปส่องดูน่าจะติดสัก 20 กว่าใบได้ พรุ่งนี้น่าจะเป็นตัว ผมจะพยายามหาสายยางมาดูดออกมาดูแลข้างนอกต่อไปครับ
bunchai ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/08/10, [02:41:12] »

รอจนไข่เป็นสีดำครับแล้วใช้สายอ๊อคฯดูดใส่ถังครับ

ให้สายอ๊อคยาว ๆ ให้ปลายถึงก้นถังเลยครับและดูดน้ำใส่ถังซะหน่อยแล้วดูดได้เลยครับ อาจจะต้องออกแรงหน่อยนะครับเพราะมันติดหนึบกับกระจกเลยครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/08/10, [09:16:50] »

มา update ครับ เมื่อเช้าดูเหมือนจำนวนมันน้อยลง เลยตัดสินใจแซะ ออกมา น้อยจริง ๆ จากที่เห็นครั้งแรก ๆ แล้วดูเหมือนจะติดลูกปลาน้อยมาก 3-5 ใบเท่านั้นเอง แซะออกมาแล้วเอาไปปล่อยในอ่างดินเผา ตะไคร่เพียบ ไม่รู้จะรอดหรือเปล่า สักอาทิตย์จะมาupdateอีกครั้งครับ ขอบคุณความเห็นทุก ๆ ท่านครับ ตอนนี้ผมเลยใส่ตัวเมียอีกตัว (มีสองตัว) เข้าไปเห็นท้องเป่ง ๆ ถ้าได้อีกจะมาลงให้ดูครับ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง
NuttaponM. ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/08/10, [01:56:14] »

เก่งจังครับ รายงานผลด้วยนะ ผมหละตื่นเต้นแทน [on_062]
Raph ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 19/08/10, [03:02:47] »

emb01 อิจฉาจังได้ไข่ด้วยอ่ะ ของเรามันวันๆแทบไม่ทำไร ขนาดอาหารให้ไปยัง

ขี้เกียจมากินกับตัวอื่นๆเลย ไม่รู้จะเลี้ยงได้จนโตรึเปล่า [on_007] ซื้อมาสัปดาห์นึงพอดี ตัว2.5นึิ้ว

ใครมีวิธีดีๆแบ่งปันกันหน่อยครับ รอลุ้นๆลูกให้รอดนะคุณ Finch
№Diesőρ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #18 เมื่อ: 06/09/10, [11:22:24] »

ลองดูในกระทู้นี้ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=41564.0
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์