Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีความรู้มาฝาก โรคติดเชื้อจากปลาและตู้ปลา  (อ่าน 16437 ครั้ง)
sumeth ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 29/07/07, [01:07:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีความรู้ทางการแพทย์มาฝากครับ เป็นเรื่องราวของโรคผิวหนังชนิดหนึ่ง ซึ่งเป็นการติดเชื้อแบคทีเรียที่อยู่ในกลุ่มคล้ายคลึงกับวัณโรค  โรคนี้ในต่างประเทศอาจเรียกว่า Swimming pool granuloma, fish tank granuloma, fish-handlers’ nodules   ซึ่งผู้ป่วยจะมีอาการคือ เป็นผื่น หรือตุ่ม อาจแตกเป็นแผลที่ผิวหนัง ลักษณะคล้ายๆ ดังในรูปครับ 
สาเหตุเกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรียที่มีชื่อว่า Mycobacterium Marinum (M. marinum) ซึ่งเป็นแบคทีเรียที่มีการเจริญเติบโตช้า มีการดำเนินโรคที่ไม่รุนแรง สามารถก่อโรคได้ในปลาทั้งปลาน้ำจืด ปลาทะเล และในมนุษย์   โดยทั่วไป การติดเชื้อแบคทีเรียชนิดนี้ในคนพบได้ค่อนข้างน้อย อย่างไรก็ตาม ผู้ที่เลี้ยงปลาอย่างเช่นชาว clubaquaplant ก็อยู่ในกลุ่มเสี่ยงที่จะได้รับเชื้อ  ซึ่งผู้ที่มีโอกาสติดเชื้อก็คือผู้ที่มีบาดแผลที่ผิวหนังมาก่อน เช่นแผลถลอก รอยขีดข่วนที่ผิวหนังซึ่งอาจเกิดจากการขูดกับขอบตู้กระจก แผลที่ปลายนิ้วหลังจากตัดเล็บหรือเล็บขบ เป็นต้น  การติดเชื้ออาจเกิดขณะสัมผัสน้ำในตู้ปลา เช่น ขณะทำความสะอาดตู้กระจก เปลี่ยนน้ำ ขัดตะไคร่ ขณะเคลื่อนย้ายปลา จับปลา หรืออาจติดจากการว่ายน้ำในสระธรรมชาติซึ่งไม่ได้ใส่คลอรีนฆ่าเชื้อโรค หรือสระว่ายน้ำซึ่งไม่ได้มาตรฐานก็อาจเกิดการติดเชื้อได้ จึงมีชื่อโรคอย่างที่กล่าวมาข้างต้นครับ

ส่วนใหญ่จากที่เคยพบผู้ป่วยโรคนี้เกือบทั้งหมดเป็นผู้ที่ทำงานกับฟาร์มปลา เลี้ยงปลา เช่นปลากัด ปลาตู้  มีประวัติมีบาดแผลเล็กน้อยๆ มาก่อน แล้วก็กลายเป็นตุ่มหรือแผลอย่างในภาพ  โรคนี้ไม่สามารถติดเชื้อจากคนสู่คนได้ครับ  ติดได้จากปลาและน้ำเท่านั้น

หากเรามีบาดแผลและได้รับเชื้อนี้เข้า โดยทั่วไปอาจก่อให้เกิดอาการได้ภายใน 2-4 สัปดาห์ แต่ก็เคยมีรายงานการเกิดโรคหลังจากมีประวัติสัมผัสสัตว์น้ำนานถึง 2-4 เดือนเลยก็มี เนื่องจากเชื้อนี้เป็นเชื้อที่โตช้ามากครับ

ส่วนใหญ่อาการจะเริ่มจาก เป็นตุ่มที่ผิวหนังบริเวณที่มีการติดเชื้อ  ตุ่มนี้จะค่อยๆ โตขึ้นช้าๆ  ส่วนใหญ่มักเกิดที่บริเวณมือและแขน  บางคนเมื่อปล่อยไว้นานเข้าตุ่มนี้ก็อาจแตกเป็นแผลเรื้อรัง  ซึ่งลักษณะของแผลนี้จะแปลกคือ ไม่ตอบสนองต่อยาปฏิชีวนะที่ใช้รักษาบาดแผลอักเสบทั่วๆ ไป เช่น ยากลุ่มเพนนิซิลิน เป็นต้น   การรักษาโรคนี้จำเป็นต้องใช้ยาปฏิชีวนะร่วมกันหลายขนาน ผู้ป่วยอาจต้องรับประทานยานานถึง 6 เดือนขึ้นไป
ในผู้ป่วยที่มีร่างกายไม่แข็งแรง เช่นมีภาวะภูมิคุ้มกันบกพร่อง หรือเป็นโรคเบาหวาน อาการของโรคอาจรุนแรงและลุกลามมากได้

โดยทั่วไป การวินิจฉัยโรคนี้ได้ก็ต้องอาศัยประวัติเป็นสำคัญครับ คือประวัติการเลี้ยงปลา สัมผัสปลา   อย่างเช่นชาว clubaquaplant เนี่ยแหละ ร่วมกับลักษณะตุ่มหรือแผล  แพทย์จะต้องเจาะเอาหนองหรือขูดเอาหนองที่แผลไปย้อมหรือเพาะเชื้อ  เพื่อให้การวินิจฉัยที่แน่นอน และถ้าเป็นโรคนี้จริงล่ะก็ คงต้องรับประทานยากันยาวเลยละครับ   แต่ก็เคยมีรายงานว่าผู้ป่วยหลายรายที่สามารถหายได้เร็วเช่นกัน

ก่อนที่จะจบ ก็ขอฝากคำแนะนำสำหรับชาวเวป clubaquaplant ทุกคน เพื่อหลีกเลี่ยงไม่ให้เป็นโรคนี้ ได้แก่
1. ถ้าหากมีบาดแผลที่ผิวหนัง ไม่ว่าจะเป็นแผลถลอก มีดบาด แมวข่วน โดน crayfish หนีบ เล็บขบ น้ำร้อนลวก ฯลฯ  พยายามเลี่ยงที่จะสัมผัสกับปลาหรือน้ำในตู้ปลาโดยตรง  อาจหาถุงมือมาสวม หรือให้คนอื่นทำแทนไปก่อน    อย่าให้น้ำมาโดนแผลของเรา
2. ระมัดระวังอย่าให้เกิดแผล  โดยเฉพาะผู้ที่มีภูมิคุ้มกันผิดปกติ เช่น ภูมิคุ้มกันบกพร่อง เป็นเบาหวาน เป็นต้น
3. กรณีที่มีบาดแผลที่บริเวณมือและแขน แต่เลี่ยงไม่ได้ จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำ หรือขัดตะไคร่ เพราะตู้สุดที่รักเริ่มจะดูไม่ได้ น้องกุ้งปลาเริ่มทยอยร่วง ก็ลงมือลุยได้เลยครับ  ไม่เป็นไร  หาถุงมือมาสวม หรือถ้าไม่มีก็ถุงก๊อปแก๊ปนี่แหละ แก้ขัดไปก่อน  หลังเสร็จกิจกรรมแล้ว ให้รีบล้างมือด้วยน้ำและสบู่ทันที ก็จะช่วยลดโอกาสติดเชื้อได้มาก  จริงๆ แล้วถึงแม้จะไม่มีแผลก็ตาม เราก็ควรล้างมือด้วยน้ำและสบู่ทุกครั้ง เพราะบางที่เราอาจมีรอยถลอกที่ผิวหนังโดยที่เราไม่รู้ตัวได้ เช่น ขูดกับขอนไม้ ขอบกระจก เป็นต้น
4. ว่ายน้ำในสระที่ได้มาตรฐาน มีการเติมคลอรีนฆ่าเชื้ออย่างถูกต้อง

เพียงเท่านี้ ชาว clubaquaplant ก็จะมีความสุขกับการดูแลตู้สวยๆ ของเรา โดยปลอดภัยจากโรคนี้แล้วล่ะครับ

ปล.  รูปที่เอามาให้ดูเอามาจากเวปครับ  ไม่ได้ถ่ายรูปคนไข้เก็บไว้อะ

มีข้อสงสัย หรือมีอาการที่สงสัยล่ะก็ สอบถามได้ครับ ชาวclubaquaplant ถ้าเป็นโรคนี้ล่ะก็รักษาฟรี (หรือแลกกับต้นไม้ก็ได้ครับ อิอิ lau02)   เฉพาะโรคนี้นะครับ โรคอื่นไม่เกี่ยว  nono1

รูปลักษณะตุ่มหรือแผลที่เป็นโรคครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/07/07, [01:37:15] โดย sumeth »
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/07/07, [01:08:49] »

ขอบคุณครับ
พี่ไม่ออนเอ้มหรือจะคุยเรื่องต้นไม้
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/07/07, [01:24:42] »

ตอนใส่รูปลืมขั้นตอนนี้ไปครับ

ลากคลุมลิ้งให้ทึบให้หมดแล้วกดใส่รุปครับ
ส่วนผมเป้นแผลประจำเลย
ตคลอดเวลาก็ว่าได้
ตอนนี้ก็เป้นอยู่ที่มือ
งั้นเอาคลอรีนใส่ในตู้ดีกว่า die1
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/07/07, [01:27:39] »

ส่วนผมเป้นแผลประจำเลย
ตคลอดเวลาก็ว่าได้
ตอนนี้ก็เป้นอยู่ที่มือ
งั้นเอาคลอรีนใส่ในตู้ดีกว่า die1

ไม่ต้องใส่ในตู้ก็ได้ ล้วงตู้เสร็จก็เอาคลอรีนผง โรยๆบนแผล เชื้อโรคก็ตายแล้ว  evi01
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/07/07, [01:31:25] »

เอางั้นเลยเหรอพี่ สวมถุงง่ายกว่ามั้ง
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/07/07, [01:32:07] »

แหล่มรูปขึ้นแล้ว
ผมว่าย้ายไปคลับเฮ้าซักแล้วแล้วย้ายไปหมวด learning ก็ดีนะ
เพราะรู้สึกว่ามันไม่ได้นอกเรื่องเรย smoking
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/07/07, [01:33:47] »

ยังไงก็ได้ครับ  อยู่เวรว่างๆ ก็เลยนั้งจิ้มดีดมาให้อ่านกัน  ความรู้ไม้น้ำไม่ค่อยมี มีแต่เรื่องโรค
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/07/07, [01:36:30] »

ยังไงก็ได้ครับ  อยู่เวรว่างๆ ก็เลยนั้งจิ้มดีดมาให้อ่านกัน  ความรู้ไม้น้ำไม่ค่อยมี มีแต่เรื่องโรค
เอามาอีกเยอะๆสิครับ
เล่าเรื่อง
คนไข้ฉุกเฉินโดนฟันหัวแบะเรื่องผ่าตัดอะไรพวกนี้ก็ได้ครับ
ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องนี้มากนัก
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/07/07, [01:41:23] »

เอางั้นเลยเหรอ  อย่าเลย  เดี๋ยวจะหาโรคเกี่ยวกับปลามาดีกว่า  ชาวclubaquaplant คงไม่โดนใครฟันหัวแบะล่ะมั้ง  ยกเว้นไปเจอร้านในตำนานเข้า evi01
(ผมโดนบ่อยครับ)

วันไหนถ้า revenge ว่างๆ จะรบกวนให้พาเดินสวนสักรอบ  จะได้ไม่ต้องหัวแบะ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/07/07, [03:24:42] »

คุณsumethไปถ่ายรูปมือไอ้ตูนมาตอนใหนครับนี่ ผมจำเล็บยาวๆนั่นใด้นะ lau03
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/07/07, [09:05:44] »

ขอบคุณครับ inn01
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #11 เมื่อ: 29/07/07, [10:48:56] »

ขอบคุณครับ   ไม่กล้าตัดต้นไม้ละ  cry03
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/07/07, [10:52:55] »

ทู้นี้แจ่มเลยครับ เพราะว่าเคยรู้จักพี่ที่เค้าเอามือไปลงในตู้ปลาป่วยด้วยโรคนี้ สรุปว่าภูมิคุ้มกันที่มือของพี่เค้าเสียไปเลยครับ ถ้าเจอพวกน้ายาล้างจานหรือผงซักฟอกแรงๆเข้าไปนี่ มือจะเป็นผื่นแดงทันทีแถมคันคะเยอะสุดๆ mad1
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/07/07, [12:46:46] »

น่ากลัว   hur02
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/07/07, [12:57:38] »

เป้นกระทู้ที่มีความรู้ดีมากครับ จะได้ระวังไว้ beg1
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/07/07, [22:45:10] »

เอางั้นเลยเหรอ  อย่าเลย  เดี๋ยวจะหาโรคเกี่ยวกับปลามาดีกว่า  ชาวclubaquaplant คงไม่โดนใครฟันหัวแบะล่ะมั้ง  ยกเว้นไปเจอร้านในตำนานเข้า evi01
(ผมโดนบ่อยครับ)

วันไหนถ้า revenge ว่างๆ จะรบกวนให้พาเดินสวนสักรอบ  จะได้ไม่ต้องหัวแบะ

ผมว่าจะหนักกว่าเดิมนะคับ คุณสุเมธ อาจไม่โดนฟันหัวแบะ ผมว่าคราวนี้ ตีหัวแบะ เลยคับ
  nono1   ควรหลีกเลี่ยงการเดินสวน กับ เวปมาสเต๋อ และ แอดมิด ในเวปนี่เยยหนอ อิอิ

อ้าวไปติดเยยหนอมาจากไหนหว่า  hide2
จั๊กกะดึ๋ย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 30/07/07, [14:18:38] »

ขอบคุณครับพี่หมอ สำหรับข้อความเจ๋งๆ coo01

บางทีทำเสร็จลืมล้างมือ ต่อไปคงต้องล้างทุกครั้งละครับ
เก่ง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 30/07/07, [14:23:34] »

น่ากลัว beg1
PorscH ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #18 เมื่อ: 30/07/07, [23:15:23] »

ขอบคุณมากครับ จะได้ระวังๆ
long ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 03/08/07, [10:03:39] »

ใส่ UV steriliser จะช่วยได้มะ
เด็กเอกชัย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 03/08/07, [12:20:56] »

sho02 สายไปแล้วครับ suicide ตอนนี้มันขึ้นตุ้มที่นิ้วแล้ว ไม่รู้ว่าใช้เหรอเปล่า ผมเลยบีบมัน  angry1 ผมจะตายไหมครับ hide1
ตอนนี้เป็นแผลเป็น เหมือนยุงกัน  thief1
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 04/08/07, [01:59:15] »

sho02 สายไปแล้วครับ suicide ตอนนี้มันขึ้นตุ้มที่นิ้วแล้ว ไม่รู้ว่าใช้เหรอเปล่า ผมเลยบีบมัน  angry1 ผมจะตายไหมครับ hide1
ตอนนี้เป็นแผลเป็น เหมือนยุงกัน  thief1
ตายครับ
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 04/08/07, [22:19:01] »

เป็นหูด หรือป่าว

โอ๋ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #23 เมื่อ: 24/01/08, [18:20:36] »

ดูจากแผลแล้ว คล้ายๆหิดบ้านเรานะครับ
ขอบคุณ คุณหมอสำหรับข้อมูลครับ
banx ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 24/01/08, [21:19:03] »

โรคนี้ในเมืองไทยเจอบ้างแต่ไม่บ่อยนักครับ ส่วนใหญ่จะัพบในคนที่มีอาชีพเลี้ยงปลาหรือต้องสัมผัสปลาบ่อยๆ เนีืองจาก M marinum เป็นเชื้อกลุ่ม mycobacterium ที่เจริญช้าพวกนี้จึงมักจะไม่ค่อยจะมีอาการเจ็บหรือคันและค่อยๆโตช้่าๆครับ และเชื้อชนิดนี้เติบโตได้ในที่อุณหภูมิต่ำ เชนในสัตว์เลือดเย็นอย่างปลา หรือที่ผิวหนังของสัตว์เลือดอุ่นอย่างมนุษย์ ไม่เข้าไปเจริญในร่างกายแน่นอนครับ แต่ถ้าเป็นแล้วก็ต้องกินยากันนานหน่อยอย่างที่ว่าครับ
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 25/01/08, [09:16:41] »

แล้วถ้ามันเข้าปลาเวลาดูดน้ำหละครับ  asspain
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์