Aqua.c1ub.net
*
  Sun 29/Sep/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยลองทำตัวระบายความร้อนโดยใช้หม้อน้ำมอไซค์หรือว่าหม้อน้ำของชุดน้ำในคอมบ้าง  (อ่าน 10701 ครั้ง)
Socos ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 30/11/09, [17:44:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามหัวข้อเลยครับ ไม่รู้จะไปลงกะทู้ไหนเลยมาขอแปะไว้ตรงนี้เพราะเห็นว่าเป็นเรื่องของ D.I.Y.

คือว่าอยากสอบถามผู้รู้หน่อย พวกหม้อน้ำรถมอไซค์ หรือว่า ชุดระบายความร้อนด้วยน้ำของคอม ถ้าเอามาแปงต่อท่อออกของกรองนอกแล้วเอาพัดลมเป่า จะเป็นไงบ้าง
แล้วเรื่องสารพิษที่อยู่ในหม้อน้ำเหล่านี้จะลงตู้มั้ย(พูดง่ายๆ คือมันสะอาดพอมั้ยสำหรับตู้ไม้น้ำอย่างเราๆ)

คือในความคิดของผมแบบบ้านๆน่ะครับ เห็นว่าหม้อน้ำมันน่าจะระบายได้ดี  ราคาไม่แรงแบบชิลเลอร์  กินไฟแค่พัดลมตัวหรือสองตัว กินเนื้อที่น้อยกว่า  ถ้าลดได้ซัก 5 องศานี่จะพอมั้ยไหม  ถ้าในบ้าน 29 ลดได้ 5 นี่ 24 มันน่าจะแหล่ม ตอนนี้ผมกลัวเรื่องสารพิษที่จะออกมากับเจ้าหม้อน้ำนี่แหละ พอจะมีใครลองแล้วมั่งครับ อยากทราบจริงๆ  จะได้ผ่าหม้อน้ำเล่นบ้าง....ครับ die1
ขอบคุณท่านที่ให้ความเห็นล่วงหน้าครับ หากซ้ำกับท่านอื่นก็ลบได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/11/09, [17:59:11] โดย ละอ่อนน้อย »
jo__qo_op ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/11/09, [23:02:34] »

ผมว่า แผงหม้อน้ำเค้าทำมาเพื่อระบายความร้อนมากว่า  ถ้าจะทำให้มันเย็น ไม่แน่ใจเหมือนกัน

Last,,One ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/11/09, [23:05:04] »

lau01 lau01 ผมก็เคยคิดเหมือนกัน แต่ไม่มีอุปกรณ์

ถ้ามีอุปกรณ์อยู่แล้วก็ลองทำเลยครับได้เป็นผลประโยชน์แก่คนรุ่นหลังด้วยครับ  deepkiss
por504 ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/11/09, [23:26:02] »

ผมว่ามันไม่แตกต่างจากการที่เราใช้พัดลมเป่าตู้นะครับ เพราะทำยังไงมันก็คงจะลดอุณหภูมิ ลงไปมากๆไม่ได้ ในหม้อน้ำมันก็ไม่ได้มีอะไรเลย ยังไงก็ยังต้องใช้พัดลมเป็นตัวลดอุณหภูมิ ที่ใช้กับรถยนต์หรือคอมนั้น มันลดอุณหภูมิจากการทำงานของเครื่องซึ่งมีความร้อนสูงมาก มันร้อนกว่าอุณหภูมิของห้องปกติมากครับ เลยทำให้ดูเหมือนว่าสามารถลดอุณหภูมิไปได้มากๆ ซึ่งในความคิดของผม การเอาหม้อน้ำมาใช้มันไม่น่าจะแตกต่างกับการที่เราใช้พัดลมเป่าลงตู้เท่าไหร่ เพราะมันก็แค่ใช้พัดลมเป่าเป็นตัวช่วยในการลดอุณหภูมิเหมือนๆกัน ความคิดผมอาจจะผิดก็ได้นะครับ อยากรู้จริงๆคงต้องลอง ลองดูซิครับ ดีไม่ดียังไงก็มาบอกต่อกันบ้าง
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/12/09, [09:20:10] »

เรื่องของเรื่องที่บ้านเป็นโรงงานเย็บผ้า ตู้ก็ตั้งใกล้ๆกัน
จริงๆพัดลมก็ช่วยผมได้เยอะครับ ติดตรงที่ว่า ฝุ่นมันก็ลงไปกับลมด้วยนั่นแหละ ต้องมาเอาออกทุกวัน
ซึ่งก่อนหน้าที่ติดมันไม่ค่อยมีฝุ่นไงครับ  ติดปั๊บฝุ่นลงเป็นกะบุงกันเลยทีเดียว  
แล้วอีกอย่าง รู้สึกว่าถ้าตู้เล็กๆนี่แล้วติดพัดลมอีก รู้สึกมันเกะกะขอบตู้มากเลย ผมยอมให้มันไปเกะกะที่อื่นอย่างใต้ชั้นวางน่าจะเหมาะกว่า
เรื่องน้ำระเหยเร็วก็ด้วยครับถ้าทำได้ ก็คงไม่เร็วเหมือนพัดลมแน่ๆ เพราะทุกวันนี้ผมเติมน้ำวันละขวด 1.25 ลิตร โดยประมาณครับ

พอจะมีใครยืนยันเรื่องสารที่มันจะละลายออกมาจากในหม้อน้ำลงตู้ได้บ้างครับ ว่าปลอยภัยแค่ไหน
เพราะที่ยังไม่ทำตอนนี้ก็กลัวเรื่องนี้แหละครับ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/12/09, [09:39:20] โดย ละอ่อนน้อย »
clubwolf ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/12/09, [09:34:41] »

ไม่มีความรู้เรื่องรถงะ asspain
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/12/09, [23:29:39] »

เรื่องของเรื่องที่บ้านเป็นโรงงานเย็บผ้า ตู้ก็ตั้งใกล้ๆกัน
จริงๆพัดลมก็ช่วยผมได้เยอะครับ ติดตรงที่ว่า ฝุ่นมันก็ลงไปกับลมด้วยนั่นแหละ ต้องมาเอาออกทุกวัน
ซึ่งก่อนหน้าที่ติดมันไม่ค่อยมีฝุ่นไงครับ  ติดปั๊บฝุ่นลงเป็นกะบุงกันเลยทีเดียว  
แล้วอีกอย่าง รู้สึกว่าถ้าตู้เล็กๆนี่แล้วติดพัดลมอีก รู้สึกมันเกะกะขอบตู้มากเลย ผมยอมให้มันไปเกะกะที่อื่นอย่างใต้ชั้นวางน่าจะเหมาะกว่า
เรื่องน้ำระเหยเร็วก็ด้วยครับถ้าทำได้ ก็คงไม่เร็วเหมือนพัดลมแน่ๆ เพราะทุกวันนี้ผมเติมน้ำวันละขวด 1.25 ลิตร โดยประมาณครับ

พอจะมีใครยืนยันเรื่องสารที่มันจะละลายออกมาจากในหม้อน้ำลงตู้ได้บ้างครับ ว่าปลอยภัยแค่ไหน
เพราะที่ยังไม่ทำตอนนี้ก็กลัวเรื่องนี้แหละครับ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

ถ้าหม้อน้ำทั่วๆไปที่ทำจากทองแดง ก็ไม่เหมาะที่จะใช้ครับ เนื่องจากตู้ไม้น้ำ น้ำมีค่าเป็นกรด ซึ่งจะไปกัดทองแดง มีผลเสียกับสัตว์น้ำครับ แต่ถ้าเป็นหม้อน้ำอลูมิเนียมก็น่าจะใช้ได้ครับ
pp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/12/09, [12:11:43] »

ถ้าหม้อน้ำทั่วๆไปที่ทำจากทองแดง ก็ไม่เหมาะที่จะใช้ครับ เนื่องจากตู้ไม้น้ำ น้ำมีค่าเป็นกรด ซึ่งจะไปกัดทองแดง มีผลเสียกับสัตว์น้ำครับ แต่ถ้าเป็นหม้อน้ำอลูมิเนียมก็น่าจะใช้ได้ครับ

แต่อุณหภูมิที่จะทำได้ก็คงเท่ากับอุณหภูมิอากาศที่เป่าใส่หม้อน้ำ หรืออุณหภูมิห้องนะครับ จะกลางเป็นร้อนกว่าเดิมซิครับ

เป่าลมใส่ผิวน้ำมันทำให้น้ำระเหย ซึ่งมันนำความร้อนออกจากตู้ไปด้วยเลยทำให้ตู้เย็นกว่าอุณหภูมิห้องได้

น่าจะใช้แทนฮีตเตอร์ดีกว่ามังครับ

ถ้าใช้พวกโถดินเผาแทนแล้วเอาพัดลมเป่าก็อาจจะช่วยเรื่องฝุ่นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/12/09, [12:14:51] โดย pp »
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/12/09, [14:23:51] »

แต่อุณหภูมิที่จะทำได้ก็คงเท่ากับอุณหภูมิอากาศที่เป่าใส่หม้อน้ำ หรืออุณหภูมิห้องนะครับ จะกลางเป็นร้อนกว่าเดิมซิครับ

เป่าลมใส่ผิวน้ำมันทำให้น้ำระเหย ซึ่งมันนำความร้อนออกจากตู้ไปด้วยเลยทำให้ตู้เย็นกว่าอุณหภูมิห้องได้

น่าจะใช้แทนฮีตเตอร์ดีกว่ามังครับ

ถ้าใช้พวกโถดินเผาแทนแล้วเอาพัดลมเป่าก็อาจจะช่วยเรื่องฝุ่นได้
ก็นั่นแหละครับ ผมเองก็ไม่ได้คิดว่าใช้หม้อน้ำแล้วมันจะระบายความร้อนได้ดีกว่า เพราะยังไงมันก็ต้องใช้พัดลมเป็นตัวระบายความร้อนอยู่ดี จะเอามาหม้อน้ำมาใช้เฉยๆยิ่งไม่ช่วยใหญ่ ผมว่ามันไม่คุ้มกับการลงทุนครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/12/09, [08:35:55] »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ 
สรุปว่า ถ้าเป็นทองแดงใช้ไม่ได้ ต้องเป็นอลูมิเนียมจึงไม่มีสามพิษใช่ไหมครับ dea02
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/12/09, [08:41:20] »

ผมว่า แผงหม้อน้ำเค้าทำมาเพื่อระบายความร้อนมากว่า  ถ้าจะทำให้มันเย็น ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ตามนั้นครับ คนละหลักการกัน

หม้อน้ำ ใช้ดึงอุณหภูมิออกจากของเหลว ด้วยการใช้แรงลมเป่าพัดเอาความร้อนออกจากผิวหม้อน้ำ ที่รับถ่ายความร้อนมาจากของเหลวอีกที เพื่อให้อุณหภูมิลดลงมาเท่าอุณหภูมิห้อง

พัดลมที่เราเป่าตู้กัน ใช้หลักการเร่งการระเหยของน้ำ ให้มากกว่าปกติ เพื่อให้อุณหภูมิต่ำกว่าอุณหภูมิห้อง

เป่าหม้อน้ำให้เปื่อยมันก็ไม่เย็นขะรับ

เออ แต่ถ้าสเปรย์น้ำแบบพัดลมไอน้ำลงไปบนหม้อน้ำ ก็ได้อยู่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/12/09, [08:42:53] โดย Spirit »
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/12/09, [09:59:50] »

ตามนั้นครับ คนละหลักการกัน

หม้อน้ำ ใช้ดึงอุณหภูมิออกจากของเหลว ด้วยการใช้แรงลมเป่าพัดเอาความร้อนออกจากผิวหม้อน้ำ ที่รับถ่ายความร้อนมาจากของเหลวอีกที เพื่อให้อุณหภูมิลดลงมาเท่าอุณหภูมิห้อง

พัดลมที่เราเป่าตู้กัน ใช้หลักการเร่งการระเหยของน้ำ ให้มากกว่าปกติ เพื่อให้อุณหภูมิต่ำกว่าอุณหภูมิห้อง

เป่าหม้อน้ำให้เปื่อยมันก็ไม่เย็นขะรับ

เออ แต่ถ้าสเปรย์น้ำแบบพัดลมไอน้ำลงไปบนหม้อน้ำ ก็ได้อยู่นะ

อ๊ะท่านพูดแบบนี้ปิ้งไอเดียเลย
แล้วถ้าเอาหม้อน้ำแช่น้ำไว้ครึ่งนึงหละ  hide2
แช่แบบแนวนอนแล้วเอาพัดลมเป่าข้างบน
yim ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/12/09, [03:27:50] »

อ่านผ่านๆน่ะครับ

ถ้าเป็นหม้อน้ำรถ ก้อจะทำได้เท่ากับอุณหภูมิของ อากาศ เท่านั้น เพราะน้ำไม่มีการระเหย 
หากต้องการให้น้ำเย็นขึ้น แบบง่ายๆ

หาอ่างน้ำดินเผาที่ให้น้ำระเหยออกได้ทางผิว  แช่ไว้เด๋วก้อเย็นเอง ได้ถึง 5 องศาน่ะ  แต่ว่าเปลืองน้ำมากหน่อย  หรือทำไงก้อได้ให้น้ำระเหยออกไปมากๆแหละครับ..
การที่ใช้พัดลมเป่า หน้าผิวน้ำก้อหลักการเดียวกัน....   

ไม่งั้นก้อเป็นระบบตู้เย็นหรือแอร์ไปเลย (เปลืองไฟได้ใจ) ้hahaha 

ขอบคุณกระทู้ DIY ทั้งหมดด้วยน่ะครับ  ความรู้เพิ่มมากเลย
fat-chocobo ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/04/10, [19:59:55] »

มันทำมาระบายความร้อนนะครับ  ไม่ได้ทำความเย็น
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/04/10, [12:52:00] »

ที่โรงงานเคยเอาหม้อน้ำสิบล้อ มาทำ Heat exchanger
ต่อตามนี้ลดอุณหภูมิได้จริงๆครับ ไม่ว่าหม้อน้ำทองแดงก็สามารถแลกเปลี่ยนความร้อน หรือความเย็นได้เช่นเดียวกัน
น้ำภายในท่อต่อตามนี้ Cooling tower คุณอาจใช้พัดลมเป่าน้ำผ่านม่านน้ำก็ได้ หรือกาละมังเจาะรูซ้อนๆกัน >>>>ถังพัก>>>> pump>>>หม้อน้ำ >>>Cooling tower
ชุดนี้ให้น้ำไหลในท่อเพื่อกันสารเคมีที่ติดค้างในท่อน้ำยาแอร์ลงระบบตู้ปลา

ชุดในตู้ปลา
ต่อแบบ DIY กรองนอก แต่ต้องหาถังที่ใหญ่อาจต่อหลังจากชุดกรองนอกครับพอที่จะใส่ไอ้หม้อน้ำนี้ได้นะครับ ถ้าต่างระดับต้องปิดฝาซีลกันน้ำรั่วด้วย  ถ้าไว้ระดับเดียวกับตู้ไม่ปิดฝา ต้องต่อท่อเอาไว้นอกบ้านท่อจะคดงอยังไงก็ได้แต่ระดับขอบถังที่แช่ต้องขอบอ่างสูงกว่าตู้ปลาในบ้าน ยิ่งหม้อน้ำใหญ่ผมว่าคงต้องคำนวณปุ๋ยน้ำกันเยอะเลยวิธีนี้ เพราะอ่างที่ใช้แช่ต้องใหญ่ตามตัว  เหมือนออกจากกรองนอกแล้วไหลออกจากอีกตู้แล้วล้น ลงตู้ปลาเรา ใส่ลูกลอยไว้ด้วยที่ทางออกครับกันไฟดับ

คิดไวไวน่าจะมีอะไรที่ต้องปรับปรุงอีกนิด
M ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/04/10, [20:08:15] »

ยากเกิน เหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตนเลย
alll ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 30/04/10, [17:32:46] »

รอฟัง
plaslid ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 08/02/11, [23:53:22] »

แล้วถ้าเป็น อินเตอร์คูลเลอร์ล่ะครับ จะใช้ได้หรือเปล่า  [งง]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #18 เมื่อ: 09/02/11, [09:03:55] »

ที่โรงงานเคยเอาหม้อน้ำสิบล้อ มาทำ Heat exchanger
ต่อตามนี้ลดอุณหภูมิได้จริงๆครับ ไม่ว่าหม้อน้ำทองแดงก็สามารถแลกเปลี่ยนความร้อน หรือความเย็นได้เช่นเดียวกัน
น้ำภายในท่อต่อตามนี้ Cooling tower คุณอาจใช้พัดลมเป่าน้ำผ่านม่านน้ำก็ได้ หรือกาละมังเจาะรูซ้อนๆกัน >>>>ถังพัก>>>> pump>>>หม้อน้ำ >>>Cooling tower
ชุดนี้ให้น้ำไหลในท่อเพื่อกันสารเคมีที่ติดค้างในท่อน้ำยาแอร์ลงระบบตู้ปลา

ชุดในตู้ปลา
ต่อแบบ DIY กรองนอก แต่ต้องหาถังที่ใหญ่อาจต่อหลังจากชุดกรองนอกครับพอที่จะใส่ไอ้หม้อน้ำนี้ได้นะครับ ถ้าต่างระดับต้องปิดฝาซีลกันน้ำรั่วด้วย  ถ้าไว้ระดับเดียวกับตู้ไม่ปิดฝา ต้องต่อท่อเอาไว้นอกบ้านท่อจะคดงอยังไงก็ได้แต่ระดับขอบถังที่แช่ต้องขอบอ่างสูงกว่าตู้ปลาในบ้าน ยิ่งหม้อน้ำใหญ่ผมว่าคงต้องคำนวณปุ๋ยน้ำกันเยอะเลยวิธีนี้ เพราะอ่างที่ใช้แช่ต้องใหญ่ตามตัว  เหมือนออกจากกรองนอกแล้วไหลออกจากอีกตู้แล้วล้น ลงตู้ปลาเรา ใส่ลูกลอยไว้ด้วยที่ทางออกครับกันไฟดับ

คิดไวไวน่าจะมีอะไรที่ต้องปรับปรุงอีกนิด

ผมเคยทำ Cooling Tower แล้วเดินท่อ pe จากตู้ไปขดในนั้น มันก็เย็นได้โดยที่น้ำในตู้ไม่ระเหยมาก (น้ำใน Cooling Tower ระเหยแทน) ลดอุณหภูมิได้มากน้อยตามระดับความชื้นของช่วงวัน แต่ระบบโคตรเกะกะ ถ้าไม่ใช่ตู้ใหญ่คงไม่คุ้ม

สุดท้ายเลยรื้อ คิดอยู่ว่าถ้าวันนึงมีตู้ใหญ่กว่า 60 จะทำซักหน่อย
anirut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/02/11, [20:21:01] »

หม้อน้ำมอไซด์ เป็นชุดที่ใช้ทำให้น้ำร้อนให้มีอุณหภูมิลดลงเพื่อไม่ให้เครื่องร้อน
ถ้าเอามาลดอุณหภูมิของน้ำปกติให้อุณหภูมิลดลงได้นิดหน่อยครับสู้เอาพัดลมเป่าน้ำโดยตรงไม่ได้ครับ
anirut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 11/02/11, [20:24:53] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=106940.0
กระทู้นี้เลยครับไม่แพงครับ
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 09/10/12, [17:48:20] »

มีอีกวิธี เอาพาวเทียร์เป้นตัวทำความเย็น แล้วใช้หม้อน้ำ เป็นตัวระบายความร้อนของพาวเทียร์ทิ้ง ถ้าทำได้ จะเย็นสุดๆ แต่ก็ต้องแลกมากับค่าไฟที่เพิ่ม [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์