Aqua.c1ub.net
*
  Wed 15/May/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: No2 พุ่งขึ้นสูงมาก  (อ่าน 15147 ครั้ง)
Beerimix ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 29/11/14, [00:18:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากที่ผ่านการรันน้ำมาเป็นระยะเวลา 1 เดือนครึ่งค่าทุกอย่างเป็น 0 ผมได้ไปซื้อการ์ตูนมา 1 คู่เพื่อลง หลังจากวันนั้น 3-4 วัน ลองเช้คค่าน้ำดู ค่า no2 มันพุ่งจนเกือบจะเป็นสีแดง ซึ่งผมก็ งง มากเนื่องจาก อาหารแทบจะไม่ได้ให้เลย ค่ามันเด้งจนตอนนี้ผ่านไปอีก 3 อาทิตย์ ค่ามันขึ้นไม่ยอมหยุด ทั้งเปลี่ยนน้ำก็แล้ว 4 วัน เปลี่ยน 30% ใส่แบคเพิ่มตลอด จน ปลาค่อยๆ ป่วยตายที่ละตัวเนื่องจาก ค่า no2 มันเด้งสูงจนถึงขั้นสุดท้ายและไม่มีวี่แวว ว่าจะลด ตอนนี้ เหลือแต่หนอนท่อ 2 ตัวที่ยังคงเหลือรอด ผมจึงอยากจะขอความรู้ประดับหัวผมหน่อย มือให้หัดเลี้ยง อยากรู้มากว่าทำไมทำทุกทางตามที่คนเขาบอกมา ทั้งเปลี่ยนน้ำ ใส่แบค เปิดสกิม ทำไม no2 ไม่ลดลงเลย ตอนนี้กลายเป็นตู้เปล่าๆ เหมือนตอนรันน้ำใหม่ๆ ขอคำแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ cryingrun cryingrun cryingrun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/01/15, [09:17:27] โดย Beerimix »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/11/14, [00:27:01] »

มีรูปตู้รวมๆไหมครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/11/14, [00:31:59] »

ตู้ 18 นิ้ว กรองแขวนตัวใหญ่ ติดสกิมในตู้ เด๋วไว้จะถ่ายมาให้ดูนะครับ หินเป็นก้อนใหญ่ๆ 1 ก้อน ก้อนเล็ก 2 ก้อน หนอนท่อ2 ตัว  asspain
ANaRiElZ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/11/14, [01:33:10] »

ไม่ชี้แจ้งอุปกรณ์แบบนี้ ผมว่าปัญหาคุณก็อยู่ที่อุปกรณ์นั่นล่ะครับ
ต้องชี้แจ้งรายระเอียดของอุปกรณ์ให้ชัดเจนครับ ไม่งั้นตอบยาก
เกลืออะไร ค่าความเค็ม ยี่ห้อรุ่นสกิม ขนาดทำน้ำกี่ลิตร อุณหภูมิ
Polize ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/11/14, [06:31:04] »

เสริมนิดว่า เครื่องวัดความเค็มก็สำคัญนะครับ ถ้าใช้แบบถ้วยตวง โดยไม่ไปเทียบกะกล้องของทางร้านที่ไว้ใจได้ ตู้คุณอาจกลายเป็น Dead sea โดยไม่รู้ตัวได้ (แอบงงนิดๆว่าตกลงที่มันแดงเนี่ยไนไตร หรือไนเตรทกันแน่ เพราะเห็นจั่วทู้ว่าไนเตรท แต่ตัวย่อเป็น NO2  [mo_001])
chatkana ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/11/14, [10:54:00] »

แปลกดีครับเคสนี้ แต่มันต้องมีสาเหตุ
ลองดูเรื่องกระแสน้ำครับ ว่ามันไหลวนทั่วๆรึป่าว
ใช้หินอะไรรันน้ำครับ ถ้าหินเป็นบางทีอาจมีอะไรติด
มาในหินหรือใต้ทราย แล้วมันพึ่งมาตายแล้วเน่าในตู้ในจุดที่มองไม่เห็นรึป่าว

แต่แปลกตรงเปลี่ยนน้ำแล้วไม่ลงนี่ละ
ขอดูรูปตู้ดีกว่าครับ น่าจะเห็นภาพชัดกว่า

narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/11/14, [11:16:20] »

ก่อนเอาปลาลงทำไรกับตู้เปล่า ตู้แค่ 18 เปลี่ยนน้ำแล้วยังไม่ลดนี่ ตัวอะไรตกไปตายในตู้เปล่าครับ
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/11/14, [11:23:59] »

แปลกดีครับเคสนี้ แต่มันต้องมีสาเหตุ
ลองดูเรื่องกระแสน้ำครับ ว่ามันไหลวนทั่วๆรึป่าว
ใช้หินอะไรรันน้ำครับ ถ้าหินเป็นบางทีอาจมีอะไรติด
มาในหินหรือใต้ทราย แล้วมันพึ่งมาตายแล้วเน่าในตู้ในจุดที่มองไม่เห็นรึป่าว

แต่แปลกตรงเปลี่ยนน้ำแล้วไม่ลงนี่ละ
ขอดูรูปตู้ดีกว่าครับ น่าจะเห็นภาพชัดกว่า

เห็นด้วยนะครับ คุณควรโพสรูป ไม่มีรูปแบบนี้ มันหาเงื่อนงำไรไม่ได้เลย  smoking
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/11/14, [11:48:11] »

ขอโทดที่ลงช้าครับ แต่อยากได้ความช่วยเหลือจริงๆ ติผมได้ครับ
เรื่องที่ว่าค่าน้ำ no2 มันไม่ลง แล้วปลามันป่วยเรื่องจริงครับก่อนลงปลา หลอดมันเป็นสีเหลือง เท่ากับ 0 หลังจากลงปลา 3-4 วันมันเด้งไปเป็นสีส้มถึงสีแดง ซึ่งผมก็ไม่ทราบสเหตุ มีคนบอกๆ มาให้เปลี่ยนน้ำเปิดสกิม ใส่แบค ซึ่งผมก็ห่วงปลา ไม่รู้จะทำยังไงทำ ทุกอย่างครบแล้วค่ามันก็ยิ่งขึ้น สกิมเมออร์มันก็ปั่ออกเยอะพอสมควรนะครับ แต่ก็ไม่ทราบว่ามันปั่นอะไรออกมา ผมมือใหม่ติได้ครับ ยอมเจ็บเพื่อให้ตัวเองมีความรู้เพิ่มมากขึ้น คือ 1 เดือนครึ่งผมกะว่ามันน่าจะอยู่ที่แล้ว ph 8.1 no2 0 no3 0.3 ความเค็มอยู่ที่ 29-30 คือผมแค่จะทดลองปลาแค่ 1 คู่ คือปลาการ์ตูน ปลาก็ดันมาตายอาจเป็นเพราะ ค่า no2 ที่มันสูงจนแดง ซึ่งทำทุกอย่างไม่สามารถเลี่ยนค่าได้เลย ขอบคุณนะ ครับ ผมก็สงสัยอยู่เรื่องว่ามีอะไรติดในหินเป็นมามั้ย ผมเจอแค่ปูหิน ซึ้งผมดูดีหมดแล้วทั้งตอนเลี้ยงหินเป็นกับเอาออกมาเช็คตอนเปลี่ยนน้ำ ไม่มีแล้วครับ ตอนนี้สิ่งมีชีวิตที่เหลืออยู่ มีแค่ หนอนท่อ กับปลิงดำ ปล> ปลิงดำเพื่อนให้มาทำความสะอาด พื้นตู้ครับ  asspain asspain คือตอนนี้ไม่อยากผิดไปมากกว่านี้แล้วช่วยแนะที่ครับ เพื่อผมจะช่วยตู้ของมได้ ขอบคุณครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/11/14, [11:49:55] »

หินเป็นผมมันน้อยไปหรือเปล่าครับ มี แค่ก้อนใหญ่ 1 ก้อนตรงกลางก้อนเล็ก 2 ก้อนด้านข้าง ผมว่าจะไปเอามาเพิ่มเพื่อให้แบคทีเรียมีที่อยู่เพิ่มมากขึ้น  036 036
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/11/14, [11:57:23] »

ลองเอาหินเป็นมาดมดูครับ ผมสงสัยว่าหินเน่า (แบบที่ผมเองก็เคยเป็น) ถ้าไม่ได้กลิ่นทะเล แต่เป็นกลิ่นเน่าๆแทน เอาออกเลยครับ
ส่วนหินเป็นถ้ามีเยอะ แต่ระบบกระแสน้ำไม่ดี (พัดไปไม่ทั่วตู้ ไม่ไปถึงที่ที่หินอยู่) มันจะกลายเป็นหมักหมมแทนครับ เพราะแบคทีเรียในหินมันไม่เคลื่อนที่ มันจะรอให้น้ำพัดของเสียไปให้มันบำบัด (อันนี้เจ๊ก้อยสอนมา  ้hahaha อิอิ)

ส่วนที่ค่า No2 ขึ้น ผมเดาว่า เดิมมันมากที่แอมโมเนีย (อาจจะเกิดจากมีไรเน่าตาย) แล้วพอแบคมันสลายแอมโมเนียไป แอมโมเนียเลยกลายเป็นไนไตร (No2) ค่า No 2 เลยพุ่งกระฉูด
แล้วพอหลังจาก No2 ลด No3 ก็จะกระฉูดอีกทีครับ

ลองตรวจดูหินก่อนเลยครับ ว่ามีก้อนไหนมีกลิ่นเน่า แล้วลองตรวจดูกระแสน้ำด้วยว่า โฟลวทั่วตู้ไหม
(ที่เหลือรอพี่ๆในบอรืดมาตอบครับ เพราะผมเองก็มือใหม่ ที่เพิ่งผ่านประสบการณ์ตู้ล่ม (เพราะแอนตาย) มาเหมือนกัน  [แข็งกั๋ง])

ให้กำลังใจครับ ผิดไว้เป็นครู เพื่อที่ว่าเราจะได้ไม่ผิดอีก  hah1
« ตอบ #11 เมื่อ: 29/11/14, [11:59:40] »

ปล หลังจากเจอหินเน่าทำพิษไปงวดนั้น แต่นั้นมาเวลาผมเลือกซื้อหิน นอกจากมองด้วยตา (เล็งก้อนม่วงๆ) แล้ว ผมจะดมกลิ่นทั่วก้อนตลอดเลย  asspain แหะๆๆๆ   [แด๊นซิ่ง] [on_053] [pedo_bear]
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/11/14, [12:03:49] »

จากภาพหินน่าจะเน่าครับ คือสิ่งมีชีวิตในหินมันตาย ตายก็รอย่อย
(และถ้าเดาไม่ผิด หินเป็นจากซอยนรก เน่าทุกก้อนครับ)
พออัดแบคลงไป แบคไปย่อย no2 เลยพุ่ง
ใช้แบคตัวไหนครับ เติมทีละเท่าไร มากไปไม่ใช่ดีนะครับ
แบคมันย่อยหมด มันก็กินกันเองอยู่ดี ก็เน่าต่ออีก

วิธีแก้ ไงก็คือรันใหม่อยู่แล้วครับ
เอาหินออกมาครับ ล้างน้ำจืด ต้ม ตากแดดจัดๆ ขัด
จนมันขาวนั่นละครับ คือทำให้มันเป็นหินตายนั่นละครับ
แล้วเริ่มใหม่
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/11/14, [12:06:42] »

ขอบคุณมากครับ เด๋วจะลองทำดู ผมก็ว่าอย่างนั้นเพราะสงสัยเหมือนกันว่าในตู้ไม่มีอะไรตายเลย ลองเช้คดูตามพื้นตู้ ในหินก็ไม่เจอ ปี่ยนน้ำก็แล้ว ใส่แบคก็แล้ว มีส่วนที่หินอาจจะตาย ซึ่งผมไม่เคยนึกถึงเลย ขอบคุณมากครับ
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/11/14, [12:07:47] »

เพิ่มอีกนิด จัดหินอย่าให้ทึบครับ แล้วใส่ตัวทำคลื่นซักตัว
ทึบต้องเพิ่มตัวทำคลื่น คลื่นแรงไปฟุ้ง กระจกไม่หนาพอ
เอาไม่อยู่อีก ดังนั้นจัดทีแรกให้โฟลๆ น้ำวนได้ทั่วๆ
ตั้งแต่แรกดีกว่า ลองดูตัวอย่างจากห้องโชว์ตู้ทะเล
ก็ได้ครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/11/14, [12:17:21] »

คือ ถ้าจะตั้งต้นเริ่มรันระบบใหม่ น้ำที่อยู่ในตู้ นี่เราใช้ได้เหมือนเดิมหรือ ต้องล้างออก รันใหม่หมดเลยครับ เพื่อความสะอาดของตู้ ขอบคุณครับ [on_051] [on_051]
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/11/14, [12:31:56] »

แนะนำ เอาที่ปูรองพื้นออกครับ เปลี่ยนเป็นทรายละเอียด
เพราะดูจากขนาดน่าจะใหญ่เกินที่ปลิงจะกินได้
ถ้ามีอาหารจมตกไปในซอก อันตรายครับ ค่าพุ่งแน่ครับ
ส่วนหิน ถ้าเลี้ยงปลาแค่คู่เดียวแค่นี้พอแล้วครับ
เน้นโปร่งๆมีที่ให้ปลาว่ายจะได้ไม่เครียด และเพิ่มปริมาตรน้ำไปในตัวเพราะตู้เล็ก(หินมันแทนที่น้ำ)
เพิ่มความเค็มเป็นสัก 32 ครับ ลดความเครียดปลา
และตามที่พี่คนอื่นแนะนำ ลองดูว่าหินเป็นเน่าหรือเปล่า
(แต่ผมว่าไม่น่าจะเน่าเพราะผ่านมาเป็นเดือนก็ไม่มีปัญหา)

เพิ่มเติมครับ
ดูอุณหภูมิด้วยนะครับ ว่าร้อนไปหรือเปล่า แกว่งไปหรือเปล่า
เพราะแค่ค่าพวกไนๆทั้งหลายสูง ปลาไม่ได้จะตายเสมอไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/11/14, [12:34:34] โดย oofiiz »
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/11/14, [12:48:36] »

อุณภูมิ อยู่ที่ 27.5 - 28.5 ประมาณนี้ตลอด สูงสุดน่าจะเป็น 29 ไม่ค่อยแกว่งครับ แต่ตอนที่ปลามันจะตาย ผมว่าน่าจะมาจากน้ำที่ค่ามันสูงขึ้น เพราะปลาไม่เป็นจุดขาว แต่รู้สึกว่า ตัวแรกจะซึมๆ แต่กินอาหารปกติ แต่ประมาณ วันสองวันสอง ก็เริ่มไปหลบตามหิน ตัวที่ 2 ก็อย่ไปได้พักใหญ่ 1 อาทิตย์ ก็เริ่มมีอาการเหมือนกันว่ายน้ำดีแต่ สุดท้ายก็ลงก้นตู้เหมือนกัน แล้วออกมาตายนอกตู้ทั้ง2 ตัวเพราะผมเห็นว่ามันท่าทางมันดีเลยเอาออกก่อน
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/11/14, [12:52:45] »

รันใหม่ก็คือเริ่มใหม่หมดครับ น้ำเดิมก็ทิ้งไปได้เลย
ส่วนวัสดุปูพื้นเห็นด้วยที่จะเปลี่ยนครับ
ใช้ทรายปูหนาซัก 1-2ซม เพื่อความสวยงามก็พอ
หรือถ้าจะไม่ปูเลย ก็ไม่เป็นไร แล้วแต่ความชอบครับ

ปล.แบคใช้ของอะไร แนะนำที่มันมีคุณภาพนิดจะดีกว่า
แบบถูกๆนะครับ ถ้า prodibio ตู้แค่นี้หลอดสองหลอดน่าจะพอ
ขายปลีกหลอดละ 50 รวมกันร้อยเดียวครับ
« ตอบ #19 เมื่อ: 29/11/14, [13:03:06] »

เด่วลองเปลี่ยนเป็นพื้นทรายดู คือ มเห็นเค้าบอกๆ มานะครับผมเลยไม่กล้าใส่พื้นทราย เพราะกลัวมันจะหมักหมมในทรายพวกของเสียเลยไม่กล้าใส่ แล้วมีคนแนะนำใช้เศษหอยเศษปะการังเล็กใส่ลองก็ได้ เลยเอามาแทนครับ
ส่วนเรื่องของแบคทีเรีย ผมใช้ biodigest ตัวนี้อยู่ครับ กับอาหารของแบคทีเรีย bioptim และก็ stop ammo ไว้สัก 2 หลอด ยามฉุกเฉินครับ
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/11/14, [13:23:21] »

รูปก่อนค่าจะขึ้นครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 29/11/14, [14:26:03] »

จากภาพหินน่าจะเน่าครับ คือสิ่งมีชีวิตในหินมันตาย ตายก็รอย่อย
(และถ้าเดาไม่ผิด หินเป็นจากซอยนรก เน่าทุกก้อนครับ)
พออัดแบคลงไป แบคไปย่อย no2 เลยพุ่ง
ใช้แบคตัวไหนครับ เติมทีละเท่าไร มากไปไม่ใช่ดีนะครับ
แบคมันย่อยหมด มันก็กินกันเองอยู่ดี ก็เน่าต่ออีก

วิธีแก้ ไงก็คือรันใหม่อยู่แล้วครับ
เอาหินออกมาครับ ล้างน้ำจืด ต้ม ตากแดดจัดๆ ขัด
จนมันขาวนั่นละครับ คือทำให้มันเป็นหินตายนั่นละครับ
แล้วเริ่มใหม่

ซอยนรกคือที่ไหนครับ ผมจะได้ไม่ไป  asspain
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #22 เมื่อ: 29/11/14, [16:04:54] »

อยากถามเป็นความรู้หน่อยครับ ในกรณีนี้ สันนิษฐานว่าหินเน่า แล้วทำไมดูสกิมถึงปั่นไม่ค่อยออกเลยอ่ะครับ ถ้ามันเน่า สกิมน่าจะฟูนะ หรือว่าสกิมเจ้าของตู้กำลังปั่นน้อยอ่ะครับ??

@ เจ้าของตู้ (และใครก็ได้) อยากเตือนว่า หินตาย หรือหินเป็นที่ถูกทำให้ตาย ก็ควรต้องถูกบำบัดก่อนนะครับ เพราะยังไงก็มีอินทรีย์วัตถุตายซากแฝงอยู่ในนั้นอยู่ดี รอวันปลดปล่อยออกมาเมื่อเจอน้ำหรือความชื้น

ส่วนวิธีบำบัด แล้วแต่สูตรใครสูตรมัน ไม่ตายตัวฮะ

สูตรผม เอาหินตายแช่น้ำที่เปลี่ยนออกมาจากตู้ อัดอ๊อก ใส่แบค ทิ้งไว้สักครึ่งวัน เท่านั้นล่ะได้เรื่อง ความเน่าจะขึ้นฟูมาก เพราะแบคเริ่มย่อยสลายของเสีย เปลี่ยนน้ำแช่ อัดอ๊อกเหมือนเดิม แต่ไม่ต้องใส่แบคแล้ว ทำซ้ำสักสองสามครั้ง ครั้งสุดท้ายล้างหินให้สะอาดแล้วค่อยหย่อนลงตู้ ก็จะได้หินเกือบจะเป็นละ ต้องรอแบคเติบโตในตู้ถึงจะกลายเป็นหินเป็นโดยสมบูรณ์
« ตอบ #23 เมื่อ: 29/11/14, [16:11:09] »

สำเมเมอร์มันก็ปั่นอดกนะครับแต่ปั่นออกมาน้อยพอสมควรถามคิด ทั้งหมดน่าจะได้แค่ครึ่งนึงของที่สกิมปั่นออกมาได้ หลังๆ ก็ปั่นไม่ขึ้นละครับ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 29/11/14, [16:56:09] »

แล้วน้ำที่นำมาเปลี่ยนสะอาดมั้ยครับ ใช้น้ำอะไรครับ
ผสมเกลือทิ้งไว้นานหรือยัง ลองหาปัจจัยหลายๆอย่างดูครับ
(ปล.ผมมีตู้ 24" กรองแขวน สกิมแขวน nac qq หินเป็นใหญ่สองก้อน เล็กสองก้อน จากซอยนรก
มีเพอคูล่า 2 ตัว เดมเซล 2 ตัว บลูแท้ง กุ้งพยาบาล ปูเสฉวน ปลิงดำ
ก็อยู่กันสบายดีนะครับ แข็งแรงทุกตัว ส่วนสกิมปั่นไม่ค่อยขึ้นเหมือนกันครับ)
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 29/11/14, [20:14:33] »

1 กรองแขวนแบบนี้ผมว่าเอาของเสียไม่อยู่ครับ
2 จากข้อ1 ทำให้ระบบไหลเวียนน้ำไม่ทั่วถึงแน่นอน ยิ่งมีหินด้วยจุดอับเยอะครับ
3 ที่กล้าพูดเพราะเคยใช้มาก่อนขนาดตู้โล่งๆ ยังดูดเศษอาหารและขี้ปลาออกไม่ได้เลย
4 เอาทีเดียวให้จบผมว่าจัดตู้ที่มีกรองล่างดีกว่า แต่ถ้างบจำกัดขออภัยครับ

ปล ซอยนรกก็ซอยร้านเจ๊ก้อยแหล่ะครับ (ไม่ได้บอกว่าร้านเจ๊ก๊อยไม่ดีนะครับ แต่ร้านทีไม่ดียังมีอยู่ในซอยนั้น)
lmul ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 29/11/14, [20:21:27] »

ดมดูที่ของเสียที่สกิมเมอร์ปั่นออกมาครับ ถ้ามีอะไรตายหรือเน่าจะมีกลิ่นเน่า ๆ
โชย ๆ มาเป็นระยะ
« ตอบ #27 เมื่อ: 29/11/14, [20:44:48] »

1 กรองแขวนแบบนี้ผมว่าเอาของเสียไม่อยู่ครับ
2 จากข้อ1 ทำให้ระบบไหลเวียนน้ำไม่ทั่วถึงแน่นอน ยิ่งมีหินด้วยจุดอับเยอะครับ
3 ที่กล้าพูดเพราะเคยใช้มาก่อนขนาดตู้โล่งๆ ยังดูดเศษอาหารและขี้ปลาออกไม่ได้เลย
4 เอาทีเดียวให้จบผมว่าจัดตู้ที่มีกรองล่างดีกว่า แต่ถ้างบจำกัดขออภัยครับ

ปล ซอยนรกก็ซอยร้านเจ๊ก้อยแหล่ะครับ (ไม่ได้บอกว่าร้านเจ๊ก๊อยไม่ดีนะครับ แต่ร้านทีไม่ดียังมีอยู่ในซอยนั้น)

อะหะ พอจะทราบพิกัดแล้ว... ขอบคุณครับ  beg1 เห็นๆอยู่เหมือนกัน แต่ไม่เคยเดินเลยไปถึงตรงแถบนั้น ว่าแต่ทำไมเขาถึงเรียกกันว่าซอยนรกล่ะครับ (ไม่ทราบจริงๆ  asspain)
champchamp1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 29/11/14, [20:52:11] »

คนเฒ่าคนแก่ บอกมาว่า ตอนใส่ แบคทีเรีย ปิดสกิมเมอร์ ซักสัก แล้วผมก็ทำมาตลอดแบบนี้ เพราะผมสังเกต ดู เวลาใส่แบคทีเรีย แบบเปิด สกิมเมอร์ มันจะปั่นออก ทั้งๆๆที่ก่อนหน้าที่ใส่ไม่มี
« ตอบ #29 เมื่อ: 29/11/14, [21:23:00] »

อ้าววว เวลาใส่แบคทีเรียนี่ต้องปิดสกิมเมอร์ด้วยหรอครับ ไม่ทราบเลย ของเสียที่สกิมมันปั่นออกมาผมลองดมดูแล้ว ไม่มีกลิ่นเน่านะครับแต่มันปั่นออกมาเป็นฟองกลายเป็นน้ำเหมือนน้ำเสีย อะครับ
ไม่เป็นไรครับว่าจะตั้งตู้ใหม่เลย จะรื้อตู้ตั้งต้นใหม่ จะได้รู้ว่าจุดบกพร่องมันมาตากตรงไหน สงสัยเหมือนกันครับ [on_055]
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์