Aqua.c1ub.net
*
  Sun 09/Jun/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: No2 พุ่งขึ้นสูงมาก  (อ่าน 15340 ครั้ง)
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 29/11/14, [22:54:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อะหะ พอจะทราบพิกัดแล้ว... ขอบคุณครับ  beg1 เห็นๆอยู่เหมือนกัน แต่ไม่เคยเดินเลยไปถึงตรงแถบนั้น ว่าแต่ทำไมเขาถึงเรียกกันว่าซอยนรกล่ะครับ (ไม่ทราบจริงๆ  asspain)
สมัยก่อนความรู้เรื่องปลาทะเลในเน็ตยังไม่มาก
ร้านค้าในซอยนั้นก็ให้ข้อมูลผิดๆจะขายของอย่างเดียว
ทุกวันนี้ก็ยังมีร้านเอาแอนฟอกแถมย้อมสีมาขายอยู่เลย
มันก็เลยเป็นที่มาของซอยนรก(ร้านที่ดีก็โดนเหมารวมไปด้วย)
หลายร้านจึงย้ายไปที่อื่นกันเกือบหมด
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #31 เมื่อ: 29/11/14, [23:17:20] »

สมัยก่อนความรู้เรื่องปลาทะเลในเน็ตยังไม่มาก
ร้านค้าในซอยนั้นก็ให้ข้อมูลผิดๆจะขายของอย่างเดียว
ทุกวันนี้ก็ยังมีร้านเอาแอนฟอกแถมย้อมสีมาขายอยู่เลย
มันก็เลยเป็นที่มาของซอยนรก(ร้านที่ดีก็โดนเหมารวมไปด้วย)
หลายร้านจึงย้ายไปที่อื่นกันเกือบหมด

โฮ่ เพิ่งรู้ที่มาเหมือนกัน 5555 เคยพานายทุนตั้งตู้ไปเดินแถวนั้นครั้งนึง เค้าบอกว่า สงสัยปลาที่เอามาขายตายไปเสียเยอะ เลยเรียกซอยนรก  x_x" ตามประสาคนทำมะทำโมน่ะ

ว่าแต่ แอนฟอกแถมย้อมสีนี่ ฟอกแล้วเค้าย้อมกันไงหว่า อัดไฟบลูเหรอ??

Polize ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #32 เมื่อ: 30/11/14, [01:08:36] »

อ้าววว เวลาใส่แบคทีเรียนี่ต้องปิดสกิมเมอร์ด้วยหรอครับ ไม่ทราบเลย ของเสียที่สกิมมันปั่นออกมาผมลองดมดูแล้ว ไม่มีกลิ่นเน่านะครับแต่มันปั่นออกมาเป็นฟองกลายเป็นน้ำเหมือนน้ำเสีย อะครับ
ไม่เป็นไรครับว่าจะตั้งตู้ใหม่เลย จะรื้อตู้ตั้งต้นใหม่ จะได้รู้ว่าจุดบกพร่องมันมาตากตรงไหน สงสัยเหมือนกันครับ [on_055]

ต้องปิดสกิม และพอใส่แบคเสร็จยังต้องรอเป็นชั่วโมงๆ (ให้แบคมันลงไปซ่อนตัวในทรายหรือหินเป็นก่อน) ถึงจะเปิดสกิมได้ ไม่งั้นสกิมปั่นแบคทิ้งหมดครับ
« ตอบ #33 เมื่อ: 30/11/14, [01:13:35] »

โฮ่ เพิ่งรู้ที่มาเหมือนกัน 5555 เคยพานายทุนตั้งตู้ไปเดินแถวนั้นครั้งนึง เค้าบอกว่า สงสัยปลาที่เอามาขายตายไปเสียเยอะ เลยเรียกซอยนรก  x_x" ตามประสาคนทำมะทำโมน่ะ

ว่าแต่ แอนฟอกแถมย้อมสีนี่ ฟอกแล้วเค้าย้อมกันไงหว่า อัดไฟบลูเหรอ??

ผมยังไม่เคยเจอแอนหรือปะการังฟอกในซอยนรก เคยเจอแต่ในเวปครับ น่าจะเป็นแอนฟอกธรรมดาไม่ย้อมสี คือพอรับมาหนวดเขาไม่ใช่สีแบบในรูปที่โพส แบบขาววอกเลยครับ แต่ตูดยังมีสีอยู่ จากนั้นสักพักแอนก็พ่นเมือกแล้วก็อะไรคล้ายๆลูกบ๊วยสีน้ำตาลแก่ๆออกมาจากหนวดยกใหญ่ ผมเห็นท่าไม่ค่อยดีเลย Pm เล่าให้เพื่อนในบอร์ดทราบ เขาเลยแนะให้ไปฝากคนที่มีระบบดีกว่าผม ผมเลยเอาไปฝากเจ๊ก้อย จนมันอาการดีขึ้น แต่ก็...พอกลับมาอยู่กะผม ก็เกิดเรื่องเศร้า (อันนี้ขอละไว้ เพราะไม่อยากลบเมนท์ตัวเองทิ้งอีก) บอกแค่ว่า การมีตู้เป็นกรรมสิทธิ์ไว้ครอบครองแต่เพียงผู้เดียว เป็นลาภอันประเสริฐที่สุด ครับ
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 30/11/14, [10:20:53] »

วิธีย้อมทำไงไม่รู้ครับแต่ย้อมเสร็จโครตสวย
ร้อยทั้งร้อยก็อยากได้ ผมโดนไป2ก้อนก้อนละ 3000 มีทั้งสีชมพู สีฟ้า สีเขียว สีขาว
วันที่ผมไปซื้อมีหน้าม้ามาทำเป็นซื้อด้วยนะ ทำเป็นซื้อไป5ก้อน วิธีหลอกสุดยอด
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 30/11/14, [10:21:28] »

ใส่แบค ทำไมต้องปิดสกิม....?????
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #36 เมื่อ: 30/11/14, [10:35:07] »

ใส่แบค ทำไมต้องปิดสกิม....?????

เค้าคงกลัวสกิมเมอร์มันดีมาจนดูดแบคทีเรียเข้าไปปั่นหมดมั้งครับ....
ใครใคร่จะปิดก็ปิดใครใคร่จะเปิดก็เปิดตามสะดวกครับ. . .
บอกได้แค่ว่าผลที่ได้แทบไม่แตกต่างกันถ้าคุณไม่ได้หยดแบคทีเรียลงหน้าท่อดูดสกิมฯจ้า
« ตอบ #37 เมื่อ: 30/11/14, [10:40:49] »

วิธีย้อมทำไงไม่รู้ครับแต่ย้อมเสร็จโครตสวย
ร้อยทั้งร้อยก็อยากได้ ผมโดนไป2ก้อนก้อนละ 3000 มีทั้งสีชมพู สีฟ้า สีเขียว สีขาว
วันที่ผมไปซื้อมีหน้าม้ามาทำเป็นซื้อด้วยนะ ทำเป็นซื้อไป5ก้อน วิธีหลอกสุดยอด

แอนฟ้าน้ำลึกในตำนานของซอยนรกนี่เอง...
กรรมวิธีไม่ยากอะไร สารตั้งต้นคือแอนก้นฟอกขาว
อุปกรณ์รวมร่างก็ถังกับน้ำทะเล + สีเคมีนิดหน่อย
ทางเคมีโซเดียมในเกลือช่วยให้สีติดง่ายอยู่แล้วครับ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 30/11/14, [12:09:08] »

ซอยนรกตอนนี้ก็เหลือไม่กี่ร้านเองนะเห็นร้างๆไปหลายห้อง ร้านแสบๆก็ยังอยู่
เจอหอยนมสาวไทยๆธรรมดาตัวละ120เข้าไปอึ้งเลย

ยิ่งเรื่องหิน ตอนตั้งตู้เหมามาเยอะ หินเป็นสดๆคร้าที่ร้านเอาใส่บ่อเปิดอ๊อกไว้เหมือนจะดี
เอากลับมาบ้านเน่าสุดๆ ต้องต้มตากแดดอีกหลายวัน

แต่ร้านดีๆก็มีนะ
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 30/11/14, [15:42:07] »

ร้านนรกขนาดไม่ซื้อของเค้ายังเสียตังให้เค้าได้
เรื่องคือ พี่แกเล่นเอาโครงประการังที่ตายแล้วสีขาวๆวางขายหน้าร้าน
แถมวางซะล้ำมาทางเดิน วางแบบรอคนมาชนหล่นกันเลยทีเดียว
วันนั้นแฟนผมใส่กระโปรงเฉียวนิดเดียวเกี่ยวตกมาบิ่นก็จ่ายไป250(อันเล็กนิดเดียวแถมบอกว่าลดให้ด้วยนะ)
วันไหนคนเยอะๆทางเดินก็แคบๆแถมวางของแบบล้ำๆอีก คงมีชนหล่นกันบ้าง
ของพวกนี้ไม่มีต้นทุนอยู่แล้ว เรียกว่าได้เงินกันแบบฟรีๆเลยเถอะ
ทุกวันนี้เดินผ่านต้องชิดอีกฝั่งใครจะเดินสวนมาไม่สนขอชิดอีกฝั่งไว้ก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/11/14, [15:44:05] โดย sfish »
R-yan ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #40 เมื่อ: 30/11/14, [21:05:33] »

เคยเลี้ยงได้ทะเล พักหนึ่ง
สำหรับความเข้าใจของผม
หินเป็นช่วยบำบัด แอมโมเนีย ไนไตรท์ ได้น้อยมากๆ
แต่คนขายมักจะเชียร์ ให้มือใหม่ ซื้อหินเป็นไปตั้งตู้
แล้วบอกว่าหินเป็น นี่แหละ จะบำบัด แอมโมเนีย ไนไตรท์
ซึ่งความจริง แบคทีเรีย กลุ่มไนตริไฟอิ้งค์ ทำงาน สัมพันธ์ กับอัตราการไหลผ่านของน้ำ
และพื้นที่ผิวสัมผัสน้ำ ดังนั้นหน้าที่ การบำบัดของเสีย ควรเป็นเรื่องของกรอง
หรือวัสดุกรองที่เราใส่ในช่องกรอง เป็นหลัก

กรณี ที่ รันน้ำ หนึ่งเดือนครึ่งแล้วระบบไม่เซ็ต
ก็ต้องดูตั้งแต่วิธีการรัน ว่าทำอย่างไร

ส่วน แบคทีเรีย อันนี้ ขอแบบกว้างๆ ครับ
คือ เท่าที่ผมทดสอบ มา แบคทีเรีย ในตลาด ที่ว่าดีๆ
คือแบคทีเรีย ที่ย่อยสลายเก่งๆ แต่ไม่ได้แปลว่า จะใช้แอมโมเนีย ไนไตรท์ได้เก่ง
ซึ่งสุดท้าย แบคทีเรีย ที่เกิดขึ้นเอง คือ แบคทีเรีย ที่ควบคุมระบบได้ดีที่สุด

ในเรื่องของการ เซ๊ตระบบ คุณต้องการให้ระบบเกิด แบคทีเรีย มาย่อย แอมโมเนีย 
คุณก็ต้องใส่สิ่งที่จะทำให้เกิด แอมโมเนีย ก็คือ ของเสีย เช่น อาหารปลา เศษปลาเศษกุ้ง
ในขณะเดียวกัน ถ้าคุณใส่ ครั้งเดียว แล้วเติมแบคทีเรีย ซ้ำๆ เขาย่อยพวกโปรตีน เป็นแอมโมเนีย
แล้วถ้าเกิด แบคทีเรียไนตริไฟอิ้งค์ ใช้แอมโมเนีย ไนไตรท์ ไปหมด โดยที่ไม่มีอาหารให้เขาเพิ่มเข้าไป
เป็นอาทิตย์เขาก็จะลดจำนวนลง

อัตราของเสียตั้งต้น ก็มีผล สมมุติ ว่าใส่กุ้ง 1ตัว แล้วให้มันย่อย
กับการเดินระบบ ใส่ หินเป็น ใส่ปลา ที่จะทำให้เกิด ปริมาณของเสียมากกว่า
ระบบมันก็ต้องปรับเข้าหาสมดุล ยังไง ไนไตรท์ ก็สะสม
ถึงมีคำพูด ที่ว่า ตู้ทะเลต้องใจเย็น ค่อยๆเพิ่มปลา หรือสิ่งมีชีวิตอื่นๆ

สุดท้าย ขอฝาก วงการปลาทะเล
สำหรับ มือใหม่ ผมว่าอ่านให้มากๆ แต่อย่าเชื่อให้มากๆ อะไรก็ไม่ดีเท่าทดลองด้วยตัวเอง
แต่ก็ต้องอยู่บนพื้นฐาน ของหลักการ ไม่ใช่ทดลองแบบตามใจฉัน
การตั้งตู้ใหม่ ผมแนะนำว่า ไปฉก วัสดุกรองในช่องกรอง ของคนที่ตั้งมานาน ระบบนิ่งแล้ว
มาเป็นเชื้อ แล้วหมั่นเติมอาหารให้เขา ก็คือ พวกอาหารปลา กุ้งสับ ครับ
« ตอบ #41 เมื่อ: 30/11/14, [21:08:03] »

บรรยายจนผมทราบชัดเลยว่าร้านไหน  [on_026] ขอบคุณมากครับ  beg1
« ตอบ #42 เมื่อ: 30/11/14, [22:45:34] »

เคยเลี้ยงได้ทะเล พักหนึ่ง
สำหรับความเข้าใจของผม
หินเป็นช่วยบำบัด แอมโมเนีย ไนไตรท์ ได้น้อยมากๆ
แต่คนขายมักจะเชียร์ ให้มือใหม่ ซื้อหินเป็นไปตั้งตู้
แล้วบอกว่าหินเป็น นี่แหละ จะบำบัด แอมโมเนีย ไนไตรท์
ซึ่งความจริง แบคทีเรีย กลุ่มไนตริไฟอิ้งค์ ทำงาน สัมพันธ์ กับอัตราการไหลผ่านของน้ำ
และพื้นที่ผิวสัมผัสน้ำ ดังนั้นหน้าที่ การบำบัดของเสีย ควรเป็นเรื่องของกรอง
หรือวัสดุกรองที่เราใส่ในช่องกรอง เป็นหลัก

กรณี ที่ รันน้ำ หนึ่งเดือนครึ่งแล้วระบบไม่เซ็ต
ก็ต้องดูตั้งแต่วิธีการรัน ว่าทำอย่างไร

ส่วน แบคทีเรีย อันนี้ ขอแบบกว้างๆ ครับ
คือ เท่าที่ผมทดสอบ มา แบคทีเรีย ในตลาด ที่ว่าดีๆ
คือแบคทีเรีย ที่ย่อยสลายเก่งๆ แต่ไม่ได้แปลว่า จะใช้แอมโมเนีย ไนไตรท์ได้เก่ง
ซึ่งสุดท้าย แบคทีเรีย ที่เกิดขึ้นเอง คือ แบคทีเรีย ที่ควบคุมระบบได้ดีที่สุด

ในเรื่องของการ เซ๊ตระบบ คุณต้องการให้ระบบเกิด แบคทีเรีย มาย่อย แอมโมเนีย 
คุณก็ต้องใส่สิ่งที่จะทำให้เกิด แอมโมเนีย ก็คือ ของเสีย เช่น อาหารปลา เศษปลาเศษกุ้ง
ในขณะเดียวกัน ถ้าคุณใส่ ครั้งเดียว แล้วเติมแบคทีเรีย ซ้ำๆ เขาย่อยพวกโปรตีน เป็นแอมโมเนีย
แล้วถ้าเกิด แบคทีเรียไนตริไฟอิ้งค์ ใช้แอมโมเนีย ไนไตรท์ ไปหมด โดยที่ไม่มีอาหารให้เขาเพิ่มเข้าไป
เป็นอาทิตย์เขาก็จะลดจำนวนลง

อัตราของเสียตั้งต้น ก็มีผล สมมุติ ว่าใส่กุ้ง 1ตัว แล้วให้มันย่อย
กับการเดินระบบ ใส่ หินเป็น ใส่ปลา ที่จะทำให้เกิด ปริมาณของเสียมากกว่า
ระบบมันก็ต้องปรับเข้าหาสมดุล ยังไง ไนไตรท์ ก็สะสม
ถึงมีคำพูด ที่ว่า ตู้ทะเลต้องใจเย็น ค่อยๆเพิ่มปลา หรือสิ่งมีชีวิตอื่นๆ

สุดท้าย ขอฝาก วงการปลาทะเล
สำหรับ มือใหม่ ผมว่าอ่านให้มากๆ แต่อย่าเชื่อให้มากๆ อะไรก็ไม่ดีเท่าทดลองด้วยตัวเอง
แต่ก็ต้องอยู่บนพื้นฐาน ของหลักการ ไม่ใช่ทดลองแบบตามใจฉัน
การตั้งตู้ใหม่ ผมแนะนำว่า ไปฉก วัสดุกรองในช่องกรอง ของคนที่ตั้งมานาน ระบบนิ่งแล้ว
มาเป็นเชื้อ แล้วหมั่นเติมอาหารให้เขา ก็คือ พวกอาหารปลา กุ้งสับ ครับ

อ่านแล้วงงๆ คงเข้าใจอะไรผิดเยอะเลยนะครับ เอาไว้ให้แอดมินขยายเองดีกว่า [on_007]
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 30/11/14, [23:05:10] »

พูดแบบนี้ก็ถูกครับ
เพราะวัสดุกรองมีพื้นที่ผิวให้แบคทีเรียอาศัยอยู่มากกว่าหิน
« ตอบ #44 เมื่อ: 30/11/14, [23:53:24] »

แบคทีเรียที่ใช้ๆกันอยู่ เขาไม่บอกหรอกว่ามาจากแบคทีเรียชนิดไหน ประเภทใด
และหลักๆส่วนใหญ่ที่เราเติมลงไปนั้น ก็มีทั้งแบบน้ำและแบบที่เป็นผงๆ มีวิธีใช้ที่แตกต่างกัน
..........
ในการย่อยสลายของเสียที่เป็นสารประกอบไนโตเจน พวกแอมโมเนียและไนไตร
มันก็จะแบคทีเรียจำพวกที่ใช้ออกซิเจน เมื่อใส่ใส่แบคลงตู้ ย่อมแน่นอนว่าพวกนี้ได้ออกซิเจน
ปริมาณมาก และก็มีบางส่วนเข้าไปอยู่ในหิน กลายเป็นเป็นแบคทีเรียแบบไม่ใช้ออกซิเจน
เมื่อเราใส่แบคลงไป แบคก็จะเริ่มทำงานโดยการกินของเสียที่มีในระบบ เมื่อของเสียหมด
ก็เปลี่ยนรูปเป็นอย่างอื่น
.......
ถ้าจากแบคทีเรียที่ใช้ออกซิเจน ก็คงได้ไนเตรท และพอกินหมดตัวมันส่วนหนึ่ง
ก็จะตายลง ส่วนที่มีอยู่ก็จะเจริญเติบโตตามปริมาณของเสีย..... แต่อัตราการขยายพันธุ์อาจจะมีจำกัด
ดังนั้นจึงแนะนำให้ค่อยๆลงของ เพื่อจะได้รองรับกับการกำจัดของเสียได้ทัน
.........
ส่วนการกำจัดไนเตรทนั้นก็จะอาศัยแบคทีเรียที่ไม่ใช้ออกซิเจนอยู่ที่ไหน ก็อยู่ในหินลึกๆ ในหินเป็น
แต่ถามว่าทำไมต้องหินเป็น เพราะหินเป็นนั้นมาจากซากปะการัง น้ำไหลเวียนได้ตลอดเวลา
แต่ปริมาณออกซิเจนที่เข้าไปอาจจะน้อย เหมาะแก่การเป็นที่อยู่ของมัน
ลองผ่ามาดูจะพบว่าด้านในลึกๆเป็นสีดำๆ หรือถ้าหยดน้ำลงหินเป็น น้ำจะซึมผ่าน และไปทั่วทั้งหิน
เหมือนฟองน้ำแข็งๆ
ดังนั้นหินเป็นที่ดีก็จะมีแบคมีสัตว์เล็กๆอาศัยอยู่ตามรู
เพื่อขุดรูทำความสะอาดรูให้น้ำไหลเวียนตลอดเวลา เราจึงพบตะกอนหินตลอดทำยังไงก็ไม่หมดสักที
และการกำจัดไนเตรทอีกวิธีก็คือการใช้พืชเป็นตัวดูดซับ ก็ได้แก่การเลี้ยงสาหร่ายต่างๆ พืชทะเล
สาหร่ายโตมากๆก็เด็ดออกบ้าง อย่าให้เน่าตายคายของเสียกลับสู่ระบบ
.......
แต่ทุกวันนี้เรามีสกิมเมอร์ที่ดีขึ้นมากกว่าแต่ก่อน และราคาก็ต่ำลง
จึงเป็นทางเลือกในการที่จะกำจัดสารตั้งต้นออกไปก่อน เมื่อของเสียถูกกำจัดออกไปก่อน
ไม่ว่าจะเป็นตะกอนอินทรีย์ เมือก สารประกอบโปรตีน สารประกอบไนโตรเจนต่างๆ
การกลายมาเป็นไนเตรทก็จะน้อยลงไปมาก
......
เราไม่ได้ใส่กุ้งให้เป็นอาหารแบคทีเรีย แต่ทดสอบว่าในระบบมีแบคทีเรียพอกำจัดของเสียได้เร็วหรือไม่
แค่เมือกปะการัง เศษอาหารปลา มันก็เป็นของเสียพอแล้ว......
.........
ไบโอบอล มูฟวิ่งเบด ฯลฯ ก็เป็นที่ยึดเกาะของแบคทีเรียแบบใช้ออกซิเจน แต่ก็อย่าให้มีตะกอนไปสะสม
จนกลายเป็นหมักหมม
.....
หินเป็น ทรายเป็นที่ปูหนาๆ Nitrate Reactor หรือประเภทเป็นท่อๆที่มีการวิจัยที่ใช้ในการกำจัดไนเตรท ฯลฯ ก็เป็นที่อยู่ของแบคทีเรียแบบไม่ใช้ออกซิเจน
.....
เวลาถ่ายน้ำ ถ้าถ่ายน้ำออกมากๆควรใส่แบคเพิ่มไหม
ใส่ได้ก็ดี เพราะเวลาถ่ายน้ำมากๆ แบคส่วนหนึ่งก็จะสูญเสียไป ก็ถือว่าเป็นการใส่ชดเชย
หรือบางทีพอเปลี่ยนน้ำไป น้ำผสมไม่ดี ค่าแร่ธาตุยังละลายไม่ดีเกิดการระคายเคือง ปะการังปล่อยเมือก
ก็จะได้มีแบคไว้รองรับ

สิ่งหนึ่งที่น่าสนใจและน่าคิดคือ แบคทีเรียที่เราใส่เป็นแบบไหน
แบบใส่ทีเดียว กำจัดของเสีย แล้วตาย ขยายพันธุ์ได้ช้า หรือขยายพันธุ์ไม่ได้
หรือแบบขยายพันธุ์ได้บ้าง โดยใช้สารกระตุ้น
เพราะถ้ามันใส่ทีเดียวแล้วไม่ต้องใส่อีก บริษัทที่ขายแบคทีเรียคงเจ๊งกันไปเป็นแถบๆ

ในน้ำทะเลมีพวก micro-organism อยู่เยอะมากๆๆๆๆ นั่นก็รวมถึงแบคทีเรียต่างๆด้วยเช่นกัน
ถ้าเป็นไปได้ก็หาน้ำทะเลสะอาดๆ มาใส่ตู้สัก 10% เพื่อให้มีความหลากหลายในระบบ
มากกว่าการใช้แบคทีเรียสำเร็จรูปที่มีเพียงไม่กี่ชนิด

http://www.nicaonline.com/webboard/index.php?topic=5677.0%3Bwap2
https://www.gpo.or.th/rdi/html/waste.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/11/14, [23:59:40] โดย Puzzle »
Beerimix ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 01/12/14, [01:23:42] »

ขอบคุณมากทุกคอมเม้นนะครับ เข้าเยอะขึ้นรวมๆกัน ผมพอจะรู้แนวทางขึ้นมาชะครับ ส่วนเรื่องหินเป็นเน่า ผมเช็คแล้วนะครับ 3 ก้อน ไม่มีก้อนไหนเน่าเลย มีแต่กลิ่นทะเล แถมยังเจอ ปู อีก 2 ตัวที่ติดอยู่ด้านในเอาออกเรียบร้อย แต่มีอยู่ก้อนนึงที่ปูตัวมันเล็กเอาออกไม่ได้ มันจะออกมาช่วงปิดไฟ สรุปนะครับ ผมลองรื้อตู้ รันน้ำนับ1 ใหม่เลย ของเสียที่มาน่าจะเป็นจากพวกตะกอนที่หินเป็นครับ เพราะผมไม่ได้ขัด ตอนแรกๆ มาถึงผมแช่น้ำผชพักนึงละใส่เลยตอนรัยน้ำแรกๆ ทำให้ตะกอนมันมีเยอะแล้วยิ่งผมปูพื้น เศษหอยปะการับรับเบอร์ เล็กๆ ไปอีกมันยิ่งทับถม ผมลองรื้อดูสรุปได้ว่าที่ค่ามันไม่ยอมลงเพราะของเสียจากหินเป็นหมักหมมในลองพื้นตู้ครับ ตอนล้างผมลองเอามือกวนๆ พื้นตู้ดูเห็นอย่างได้ชัดว่า ตะกอนเพียบเลย ก็ถึงว่าทำไม ทำทุกวิธีที่เขาแนะนำ ศึกษามา ช่วยไรไม่ได้เลย จึงมาขอคำแนะนำ ตอนนี้ปัญหาหมดไปแล้วครับ ผม เริ่มนับหนึ่งใหม่มีอะไรแนะนำได้นะครับ  [on_018]
« ตอบ #46 เมื่อ: 01/12/14, [01:34:22] »

ตอนนี้ผมก็ จัดระบบไหวเวียนน้ำใหม่เพื่อให้ไหวเวียนได้ดีขึ้น ไม่ให้มีมุมอับ เพิ่มหินตายไปอีก 2-3 ก้อน เพื่อเป็นที่อยู่ของแบคทีเรีย จริงๆ ที่ว่า ตู้ผมแค่ 18 นิ้ว 45 ซม. สูง 12 นิ้ว ยาวไม่มากสูงไม่มาก เวลาลงสัตว์ ของเสียมันเลยเกิดขึ้นง่าย แต่พอดี เพื่อนผม ก็ ตู้ 18 เหมือนกัน กรองแขวนคู่ตัวใหญ่ ติดสกิมรุีนอะไรจำไม่ได้ตัวกลางๆ ราคา1000 กว่าๆ ปั้มทำคลื่น ตัวนึง หินเป็น 2 ก้อนหินตาย 4-5 ก้อน เลี้ยง การ์ตูนเพอร์คูล่า 1 คู่ บลูแทงค์ 1 ตัว กุ้งพญาบาล 1 ตัว ปลิงดำ 1 ตัว เบรนนี่หน้าผี 1 ตัว แค่นี้ อยู่ยาวไป 2 ปีละครับ คือเพื่อนเพิ่งยุบตู้ จาก 36 เป็น 18 เนื่องจาก ทำงาน/ม่ค่อยมีเวลาและค่าใช้จ่ายเยอะเลยต้องยุบลง มาแล้วได้เพื่อนสอนมาบ้าง ส่วนตัวเพื่อนผมศึกษาไม่เยอะเน้น ทดลองเองผิดๆ ถูกๆ เด๋วก็ดีเอง ประสบการณ์จะทำให้เราโตขึ้น ผมได้คยามรู้มาจากเพื่อนนิดหน่อย ที่เหลือผมศึกษาเอง รวมถึงฟังคนอื่นฟังรวมๆ เชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง ก็ทำความเข้าใจเอง น่าจะดีกว่า ทั้งนี้ทั้งนั้นตอนนี้ผมรันน้ำนับ 1 ใหม่ละครับ ปัญหาตอนนี้ไม่มีแล้วขอบคุณมากครับ
(อ้อ) มีอยู่เรื่องนึงที่เป็นปัญหาไอปูหินที่มันอยู่ในหินเป็นนี่ถ้าไม่เอาออกเป็นไรมั้ย คือมันเหลือตัวนึงตัวเล็กมาก เอาออกจากสุดๆ โผล่มาเฉพาะตอนกลางคืนหรือปิดไฟผิดปั้มคลื่น อะครับ ใครมีวิธีจัดการมั้ง  [on_008] [on_008] [on_007] รู้ศึกท้อกับปูเอาออกไม่ได้
« ตอบ #47 เมื่อ: 01/12/14, [06:07:20] »

ปูสองตัวแรกถ้ายังไม่ตาย ผมรับเลี้ยงนะครับ (ปูอาจทำร้ายปลาถึงตายได้ถ้ามันโต แต่มันก็ช่วยกินเศษอาหารเหมือนกัน)
ตัวที่สามก็รับเลี้ยง วิธีจับปูต้องทำกับดักครับ เอาอาหารล่อใส่ในภาชนะที่ปูลงได้แต่ปีนขึ้นไม่ได้ ยืนยันว่ารับเลี้ยงนะครับ  เพราะผมมีตู้เล็กไว้ใส่สัตว์ที่ไม่ใช่ปลากะก้นตู้อยู่  [on_055]
« ตอบ #48 เมื่อ: 01/12/14, [07:44:28] »

แบคทีเรียที่ใช้ๆกันอยู่ เขาไม่บอกหรอกว่ามาจากแบคทีเรียชนิดไหน ประเภทใด
และหลักๆส่วนใหญ่ที่เราเติมลงไปนั้น ก็มีทั้งแบบน้ำและแบบที่เป็นผงๆ มีวิธีใช้ที่แตกต่างกัน
..........
ในการย่อยสลายของเสียที่เป็นสารประกอบไนโตเจน พวกแอมโมเนียและไนไตร
มันก็จะแบคทีเรียจำพวกที่ใช้ออกซิเจน เมื่อใส่ใส่แบคลงตู้ ย่อมแน่นอนว่าพวกนี้ได้ออกซิเจน
ปริมาณมาก และก็มีบางส่วนเข้าไปอยู่ในหิน กลายเป็นเป็นแบคทีเรียแบบไม่ใช้ออกซิเจน
เมื่อเราใส่แบคลงไป แบคก็จะเริ่มทำงานโดยการกินของเสียที่มีในระบบ เมื่อของเสียหมด
ก็เปลี่ยนรูปเป็นอย่างอื่น
.......
ถ้าจากแบคทีเรียที่ใช้ออกซิเจน ก็คงได้ไนเตรท และพอกินหมดตัวมันส่วนหนึ่ง
ก็จะตายลง ส่วนที่มีอยู่ก็จะเจริญเติบโตตามปริมาณของเสีย..... แต่อัตราการขยายพันธุ์อาจจะมีจำกัด
ดังนั้นจึงแนะนำให้ค่อยๆลงของ เพื่อจะได้รองรับกับการกำจัดของเสียได้ทัน
.........
ส่วนการกำจัดไนเตรทนั้นก็จะอาศัยแบคทีเรียที่ไม่ใช้ออกซิเจนอยู่ที่ไหน ก็อยู่ในหินลึกๆ ในหินเป็น
แต่ถามว่าทำไมต้องหินเป็น เพราะหินเป็นนั้นมาจากซากปะการัง น้ำไหลเวียนได้ตลอดเวลา
แต่ปริมาณออกซิเจนที่เข้าไปอาจจะน้อย เหมาะแก่การเป็นที่อยู่ของมัน
ลองผ่ามาดูจะพบว่าด้านในลึกๆเป็นสีดำๆ หรือถ้าหยดน้ำลงหินเป็น น้ำจะซึมผ่าน และไปทั่วทั้งหิน
เหมือนฟองน้ำแข็งๆ
ดังนั้นหินเป็นที่ดีก็จะมีแบคมีสัตว์เล็กๆอาศัยอยู่ตามรู
เพื่อขุดรูทำความสะอาดรูให้น้ำไหลเวียนตลอดเวลา เราจึงพบตะกอนหินตลอดทำยังไงก็ไม่หมดสักที
และการกำจัดไนเตรทอีกวิธีก็คือการใช้พืชเป็นตัวดูดซับ ก็ได้แก่การเลี้ยงสาหร่ายต่างๆ พืชทะเล
สาหร่ายโตมากๆก็เด็ดออกบ้าง อย่าให้เน่าตายคายของเสียกลับสู่ระบบ
.......
แต่ทุกวันนี้เรามีสกิมเมอร์ที่ดีขึ้นมากกว่าแต่ก่อน และราคาก็ต่ำลง
จึงเป็นทางเลือกในการที่จะกำจัดสารตั้งต้นออกไปก่อน เมื่อของเสียถูกกำจัดออกไปก่อน
ไม่ว่าจะเป็นตะกอนอินทรีย์ เมือก สารประกอบโปรตีน สารประกอบไนโตรเจนต่างๆ
การกลายมาเป็นไนเตรทก็จะน้อยลงไปมาก
......
เราไม่ได้ใส่กุ้งให้เป็นอาหารแบคทีเรีย แต่ทดสอบว่าในระบบมีแบคทีเรียพอกำจัดของเสียได้เร็วหรือไม่
แค่เมือกปะการัง เศษอาหารปลา มันก็เป็นของเสียพอแล้ว......
.........
ไบโอบอล มูฟวิ่งเบด ฯลฯ ก็เป็นที่ยึดเกาะของแบคทีเรียแบบใช้ออกซิเจน แต่ก็อย่าให้มีตะกอนไปสะสม
จนกลายเป็นหมักหมม
.....
หินเป็น ทรายเป็นที่ปูหนาๆ Nitrate Reactor หรือประเภทเป็นท่อๆที่มีการวิจัยที่ใช้ในการกำจัดไนเตรท ฯลฯ ก็เป็นที่อยู่ของแบคทีเรียแบบไม่ใช้ออกซิเจน
.....
เวลาถ่ายน้ำ ถ้าถ่ายน้ำออกมากๆควรใส่แบคเพิ่มไหม
ใส่ได้ก็ดี เพราะเวลาถ่ายน้ำมากๆ แบคส่วนหนึ่งก็จะสูญเสียไป ก็ถือว่าเป็นการใส่ชดเชย
หรือบางทีพอเปลี่ยนน้ำไป น้ำผสมไม่ดี ค่าแร่ธาตุยังละลายไม่ดีเกิดการระคายเคือง ปะการังปล่อยเมือก
ก็จะได้มีแบคไว้รองรับ

สิ่งหนึ่งที่น่าสนใจและน่าคิดคือ แบคทีเรียที่เราใส่เป็นแบบไหน
แบบใส่ทีเดียว กำจัดของเสีย แล้วตาย ขยายพันธุ์ได้ช้า หรือขยายพันธุ์ไม่ได้
หรือแบบขยายพันธุ์ได้บ้าง โดยใช้สารกระตุ้น
เพราะถ้ามันใส่ทีเดียวแล้วไม่ต้องใส่อีก บริษัทที่ขายแบคทีเรียคงเจ๊งกันไปเป็นแถบๆ

ในน้ำทะเลมีพวก micro-organism อยู่เยอะมากๆๆๆๆ นั่นก็รวมถึงแบคทีเรียต่างๆด้วยเช่นกัน
ถ้าเป็นไปได้ก็หาน้ำทะเลสะอาดๆ มาใส่ตู้สัก 10% เพื่อให้มีความหลากหลายในระบบ
มากกว่าการใช้แบคทีเรียสำเร็จรูปที่มีเพียงไม่กี่ชนิด

http://www.nicaonline.com/webboard/index.php?topic=5677.0%3Bwap2
https://www.gpo.or.th/rdi/html/waste.html

ยังไง การเซ็ตระบบ ก็ต้อง มีของเสียใส่ลงไป
ถ้าไม่มีของเสีย แอมโมเนีย ก็ไม่เกิด
ในทางวิชาการ หรืออควาเรียม จะใช้การเติม แอมโมเนียมคลอไรด์
เพื่อให้เกิด ไนตริไฟอิ้งค์แบคทีเรีย กับระบบกรองขึ้นมาก่อน

ใช่ครับ สิ่งที่ปฏิเสธไม่ได้ ทั้งน้ำจืด และน้ำทะเล คือ อากาศ หรืออ๊อกซิเจน
แต่สำหรับ ปฏิกิกิริ ของการย่อยสลาย แอมโมเนีย และไนไตรท์ ยังมีเรื่องของ อัลคาไลนิตี้
และสัมพันธ์กับ pH ซึ่งปัญหา ของการตั้งตู้นานๆ คือ pH จะลดต่ำลง
ถ้าเคยไปศูนย์ประมงชายฝั่ง ที่เลี้ยงปลาการ์ตูน จะเห็นมีขวด สีขาวๆ หยดตลอด เขาเติมปูนขาว
เพื่อเพิ่มทั้ง pH และ อัลคาไลนิตี้
ในกระบวน การย่อยสลายสารอินทรีย์ จะเกิดกรดอินทรีย์ต่างๆ ทำให้ pHลดลง

ผมความรู้น้อย ถูกผิดประการใด ผู้รู้ชี้ แจงแถลงไข ต่อไป  ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/12/14, [07:49:25] โดย R-yan »
« ตอบ #49 เมื่อ: 01/12/14, [09:55:56] »

ตอนนี้ผมก็ จัดระบบไหวเวียนน้ำใหม่เพื่อให้ไหวเวียนได้ดีขึ้น ไม่ให้มีมุมอับ เพิ่มหินตายไปอีก 2-3 ก้อน เพื่อเป็นที่อยู่ของแบคทีเรีย จริงๆ ที่ว่า ตู้ผมแค่ 18 นิ้ว 45 ซม. สูง 12 นิ้ว ยาวไม่มากสูงไม่มาก เวลาลงสัตว์ ของเสียมันเลยเกิดขึ้นง่าย แต่พอดี เพื่อนผม ก็ ตู้ 18 เหมือนกัน กรองแขวนคู่ตัวใหญ่ ติดสกิมรุีนอะไรจำไม่ได้ตัวกลางๆ ราคา1000 กว่าๆ ปั้มทำคลื่น ตัวนึง หินเป็น 2 ก้อนหินตาย 4-5 ก้อน เลี้ยง การ์ตูนเพอร์คูล่า 1 คู่ บลูแทงค์ 1 ตัว กุ้งพญาบาล 1 ตัว ปลิงดำ 1 ตัว เบรนนี่หน้าผี 1 ตัว แค่นี้ อยู่ยาวไป 2 ปีละครับ คือเพื่อนเพิ่งยุบตู้ จาก 36 เป็น 18 เนื่องจาก ทำงาน/ม่ค่อยมีเวลาและค่าใช้จ่ายเยอะเลยต้องยุบลง มาแล้วได้เพื่อนสอนมาบ้าง ส่วนตัวเพื่อนผมศึกษาไม่เยอะเน้น ทดลองเองผิดๆ ถูกๆ เด๋วก็ดีเอง ประสบการณ์จะทำให้เราโตขึ้น ผมได้คยามรู้มาจากเพื่อนนิดหน่อย ที่เหลือผมศึกษาเอง รวมถึงฟังคนอื่นฟังรวมๆ เชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง ก็ทำความเข้าใจเอง น่าจะดีกว่า ทั้งนี้ทั้งนั้นตอนนี้ผมรันน้ำนับ 1 ใหม่ละครับ ปัญหาตอนนี้ไม่มีแล้วขอบคุณมากครับ
(อ้อ) มีอยู่เรื่องนึงที่เป็นปัญหาไอปูหินที่มันอยู่ในหินเป็นนี่ถ้าไม่เอาออกเป็นไรมั้ย คือมันเหลือตัวนึงตัวเล็กมาก เอาออกจากสุดๆ โผล่มาเฉพาะตอนกลางคืนหรือปิดไฟผิดปั้มคลื่น อะครับ ใครมีวิธีจัดการมั้ง  [on_008] [on_008] [on_007] รู้ศึกท้อกับปูเอาออกไม่ได้

เลี้ยงรอดอยู่แล้วครับ
กรองล่างมันดีกว่าตรงที่มัน
1. เพิ่มการหมุนเวียนน้ำ
2. ใส่ถุงกรองดักของเสียตะกอนได้
3. เพิ่มปริมาณน้ำ เพิ่มพื่นที่สำหรับใส่วัสดุกรองและหินเป็น

ดังนั้นถ้าเราไม่มีกรองล่าง ใช้กรองแขวน ก็ต้องพยายามทำให้ได้แบบกรองล่าง
ข้อแรก เราแก้ได้โดยการจัดหินโล่งๆ ติดปั้มทำคลื่นเล็งให้น้ำหมุนเวียนทั่วถึง
ข้อสอง เราแก้ได้โดยการทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำก็ใช้สายอ๊อกค่อยๆดูดตะกอนที่พื้นออกไปด้วย
ข้อสาม เราแก้ได้โดยการเปลี่ยนน้ำสม่ำเสมอและบ่อยๆแทน รวมทั้งต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษ น้ำระเหยก็รีบเติม
          คุมอุณหภูมิให้ได้ และลงปริมาณปลาให้พอดี ให้อาหารไม่เยอะเกินไป

สรุปก็คือไม่ว่าจะกรองล่างหรือกรองแขวน ยังไงก็เลี้ยงรอดหมดครับ
แต่ถ้ามีกรองล่าง ก็จะสบายกว่า ใช้เวลาดูแลน้อยกว่า แค่นั้นแหละ
พวกที่เลี้ยงกรองแขวนแล้วตาย ไม่รอด ส่วนมากคือพวกเลี้ยงไม่เป็น ไม่ดูแล วันๆให้อาหารจบ เดือนนึงเปลี่ยนน้ำทีนึง
แบบนี้ก็ตายอยู่แล้วครับ

[on_026] [on_026] [on_026]
« ตอบ #50 เมื่อ: 01/12/14, [11:20:11] »

รู้สึกเหมือนจะมีมาม่าตามมายังไงไม่รุ้สิ
 [เอ๊ะ!!!]
« ตอบ #51 เมื่อ: 01/12/14, [12:31:35] »

ยังไง การเซ็ตระบบ ก็ต้อง มีของเสียใส่ลงไป
ถ้าไม่มีของเสีย แอมโมเนีย ก็ไม่เกิด
ในทางวิชาการ หรืออควาเรียม จะใช้การเติม แอมโมเนียมคลอไรด์
เพื่อให้เกิด ไนตริไฟอิ้งค์แบคทีเรีย กับระบบกรองขึ้นมาก่อน

ใช่ครับ สิ่งที่ปฏิเสธไม่ได้ ทั้งน้ำจืด และน้ำทะเล คือ อากาศ หรืออ๊อกซิเจน
แต่สำหรับ ปฏิกิกิริ ของการย่อยสลาย แอมโมเนีย และไนไตรท์ ยังมีเรื่องของ อัลคาไลนิตี้
และสัมพันธ์กับ pH ซึ่งปัญหา ของการตั้งตู้นานๆ คือ pH จะลดต่ำลง
ถ้าเคยไปศูนย์ประมงชายฝั่ง ที่เลี้ยงปลาการ์ตูน จะเห็นมีขวด สีขาวๆ หยดตลอด เขาเติมปูนขาว
เพื่อเพิ่มทั้ง pH และ อัลคาไลนิตี้
ในกระบวน การย่อยสลายสารอินทรีย์ จะเกิดกรดอินทรีย์ต่างๆ ทำให้ pHลดลง

ผมความรู้น้อย ถูกผิดประการใด ผู้รู้ชี้ แจงแถลงไข ต่อไป  ้hahaha

การย่อยสลายใช้ออคซิเจน คาย Co2 ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ ph ลดลง
และในหินเป็นมันก็มีของเสียอยู่แล้ว จะใส่กุ้งไปเพื่อ...????
ทฤษฎีคือทฤษฎี ปฏิบัติก็อ้างอิงทฤษฎี
แต่ปฎิบัติจริงกับวิชาการบางทีก็ไม่ได้ใช้ทฤษฎีอะไรถึงขนาดนั้น
ถ้าระบบโล่งๆ ไม่มีของเสียก็ว่ากันอีกอย่าง แค่บี้ๆอาหารเม็ดก็พอ
ตู้ทะเลวัดกันที่ความใส่ใจ ดูกันที่ผลงานครับ

ปล. ถ้าจำไม่ผิด ขายอุปกรณ์บำบัดน้ำเสียอยู่หรือครับ เอามาลองได้นะครับ
ถ้าดีผมว่าเอาผลงานมาโชว์ก็น่าจะดีนะครับ

ผมว่ามาอ้างข้อความผม แล้วมาลงท้ายด้วยการหัวเราะแบบนี้ ...???

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/12/14, [12:54:23] โดย Puzzle »
« ตอบ #52 เมื่อ: 01/12/14, [13:00:45] »

[/URL][/img]
« ตอบ #53 เมื่อ: 01/12/14, [13:03:52] »

ภาพด้านบน คือวันที่2 พอเปิดสกิมเมอร์มันปั่นอะไรออกมา ก็ไม่รู้หรือมันเป็นปกติ  [on_007]
แต่วันแรก ผม แบคทีเรีย 1 หลอด. อาหารแบคทีเรีย 1 หลอด สกิมเมอร์ไม่ได้เปิด ปล่อยไว้ 1 วัน วันที่ 2 ลองเปิดดู
« ตอบ #54 เมื่อ: 01/12/14, [13:13:47] »

นี่หรือครับวัสดุกรองขั้นเทพ
ขอให้ใช้งานได้ดีส่งออก ทำกำไรได้เยอะๆนะครับ ได้มาพัฒนาอย่างอื่นให้ได้ใช้กัน
เห็นมีแคลเซียมผงอะไรด้วยนี่ครับ โฆษณาให้นะเนี่ย.....555555555555555555

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=233360.0
« ตอบ #55 เมื่อ: 01/12/14, [13:59:27] »

นี่หรือครับวัสดุกรองขั้นเทพ
ขอให้ใช้งานได้ดีส่งออก ทำกำไรได้เยอะๆนะครับ ได้มาพัฒนาอย่างอื่นให้ได้ใช้กัน
เห็นมีแคลเซียมผงอะไรด้วยนี่ครับ โฆษณาให้นะเนี่ย.....555555555555555555

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=233360.0

ผมว่า ผมไม่ได้ ดราม่า หรือขายของอะไร ในนี้นะครับ

ผมพิมพ์ในสิ่งที่ผมรู้ และก็ไม่ได้ไปขัด หรือแย้งอะไรกับคุณ หรือบอกว่า สิ่งที่คุณพิมพ์ผิด
ถามว่าสินค้าอะไรดี หรือไม่ดี ก็มีลูกค้า ในการตัดสินอยู่แล้ว

แล้วที่ผมทิ้งท้ายด้วยหมูหัวเราะผมก็ไม่ได้มีเจตนาเยาะเย้ยใคร
เพราะผมก็รู้ตัวว่า หลายเรื่องที่ผมรู้ อาจจะยังรู้ไม่จริง

ถ้าพิมพ์แล้วไปเสียดสีใคร ผมขอโทษละกันครับ
« ตอบ #56 เมื่อ: 01/12/14, [14:08:33] »

ผมว่า ผมไม่ได้ ดราม่า หรือขายของอะไร ในนี้นะครับ
..,,,
ถ้าพิมพ์แล้วไปเสียดสีใคร ผมขอโทษละกันครับ
lau01 จะอะไรไม่รู้แต่แบบเนี่ย...จบด้วยดี  [mo_007]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #57 เมื่อ: 01/12/14, [14:15:30] »

[on_012]   [สุดติ่งกระดิ่งแมว]

สำหรับสมช.ท่านอื่น ก็ควรอ่านไว้นะครับ ข้อมูลทั้งนั้น เป็นประโยชน์กับเราเอง
เป็นเรื่องพื้นฐาน ที่บางครั้งไม่ได้มีการเขียนให้แบบละเอียด ว่ามีที่มาที่ไปยังไง

« ตอบ #58 เมื่อ: 01/12/14, [14:26:16] »

ภาพด้านบน คือวันที่2 พอเปิดสกิมเมอร์มันปั่นอะไรออกมา ก็ไม่รู้หรือมันเป็นปกติ  [on_007]
แต่วันแรก ผม แบคทีเรีย 1 หลอด. อาหารแบคทีเรีย 1 หลอด สกิมเมอร์ไม่ได้เปิด ปล่อยไว้ 1 วัน วันที่ 2 ลองเปิดดู

ปกติครับ ไม่เป็นไร
ปรับระดับน้ำสกิมให้พอดีก็พอครับ
« ตอบ #59 เมื่อ: 01/12/14, [14:46:00] »

ปกติครับ ไม่เป็นไร
ปรับระดับน้ำสกิมให้พอดีก็พอครับ
ขอบคุณมากครับ เอ่อผมถามนิดนึงครับในตู้มีปลิงดำตัวนึง มันจะทำของเสียให้กับตู้รึเปล่าในช่วงรันระบบน้ำใหม่ๆ เหลือควรแยกไว้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/12/14, [14:48:14] โดย Beerimix »
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์