Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณกบไม่น่าทำกันเลยๆๆๆๆ จริงๆๆๆๆ  (อ่าน 16830 ครั้ง)
YoZaWa ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 02/06/14, [16:31:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เหตุเกิดเมื่อวันที่12-13 ผมไปซื้อคาร์บอนน้ำที่ร้านปราณี ด้วยความเชื่อใจมานาน 2ปี ไม่เคยมีปัญหา และเป็นครั้งแรกที่ใช้คาร์บอนน้ำ ก็เลยถามพี่วิ ว่าตู้ 36นิ้ว ใช้เท่าไร พี่วิบอก 5ml ปรากฏว่าเป็นเมือก เมื่อผมไปสอบถามว่าทำไมถึงเกิดเมือก พี่กบบอกว่า แบททีเรียตาย ระบบล่ม เราก็เชื่อ พี่กบ เลยให้ซื้อแบคที่เรียน้ำไปใส่20หยดทุกวัน <แบคที่เรียน้ำเคยใช้ได้ผลไม่มีปัญหาใดๆ> และให้เปลี่ยนน้ำ10-20เปอร์เซนทุกวัน และรอดู5วัน พี่กบรับรองว่าหายแน่นอน เราก็เชื่อ พี่บอกให้ผมไปนั่งรอใจเย็นๆรับรองไม่ต้องรือตู้แน่นอน  แต่แล้วจะที่มันควรจะดีขึ้นกับแย่ลงใน3วัน ต้นไม้หยุดโตใบเริ่มเหลืองและละลาย รากเริ่มเน่า ผมก็เลยถ่ายรูปลงในเฟสและส่งให้พี่เค้าดู หวังว่าพี่เค้าคงช่วยเรา แต่กับไม่มีคำตอบหรือสิ่งใดเลยที่มาช่วยผม เหมือนมองไม่เห็นหรือไม่รู้ จนต้นไม้ตาย หมดตู้ โดยที่ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ผลสุดท้าย ผมเลยโพสว่า ((มันไม่หายนะครับพี่ เมือกอะ ตอนนี้ผมรื้อตู้เอาต้นไม้ออกหมดเพราะต้นไม้ทั้งหมดตายใบละลายรากเน่า และน้ำมีกลิ่นเหม็นเน่ามากๆ เทปแคบเทปตรงหลังตู้ เพิลกราส 8 กระถาง เน่าหมด เปลื่ยนน่้ำ10เปอร์เซนทุกวัน ตามที่พี่บอก เพราะกรองตัน มีเมือก แล้วผมอยากรู้ว่า ดินadaใหม่ในตู้นี้ต้องทิ้งด้วยหรือป่าว ตอนนี้เอาออกมาล่างๆน้ำ ตากแดด)) นั่งเศร้า ไม่ได้ขออะไร ขอแค่คำตอบว่าดินใหม่พึ่งซื้อมาลง3ถุงต้องทิ้งหรือป่าว คือ ผมยังไม่อยากทิ้ง แต่ก็ไม่มีคำตอบใดๆเลยจากพี่กบ แต่วันนี้ที่ผมเดือดจริงๆคือ เพื่อน ผมถามว่า มีร้านไหนขาย ปุ๋ยน้ำดีๆบ้าง ผมก็แนะนำไปให้ ว่าร้านพี่ และฝากให้เพื่อนดูในหน้าเฟสพี่ว่าพี่ตอบผมบ้างยัง เพื่อนผมบอกว่าไม่เห็นมีโพสอะไรเลยที่แท๊กไปก็หาย คือพี่กบพูดตรงๆนะพี่ กลัวเสียหน้าหรอครับ ที่ทำตามที่ปากบอกไม่ได้ หรือเพราะของที่พี่ขายมันไม่มีประสิทธิภาพ ไปผมยกมือไหว้พี่ตลอดเห็นเป็นผู้ใหญ่ เสียมือว่ะ ผิดน่าจะแก้ไขไม่ใช่เงียบทำเป็นทองไม่รู้ร้อน ผมผิดที่เชื่อพี่เอง ยอมรับว่าของพี่ถูกและดี บ้างอย่าง เป็นคนใจบุญใจใหญ่ชอบแจกของให้ผู้อื่น แต่พี่เล่นกับผมแบบนี้ รับไม่ได้วะ อยากให้ทุกท่านได้รู้ อาจจะมีคำไม่เหมาะสมอยู่บ้างต้องขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/06/14, [18:17:47] โดย YoZaWa »
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/06/14, [18:40:11] »

เม้นท์แรก  [เอ่อๆๆ] [เอ่อๆๆ]
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/06/14, [18:41:19] »

เพิ่งอิ่มมา   กินอีก้ได้ฟะ [on_024]
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/06/14, [18:44:56] »

ดินไม่ต้องทิ้งครับ ถ้าเอาออกมาแล้วแค่พึ่งให้พอแห้งมาดๆ เอากลับไปใช้ใหม่ได้
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/06/14, [18:45:32] »

ไม่ทันจนได้เรา [โน่ววววว]
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/06/14, [18:45:59] »

เม้นท์แรก  [เอ่อๆๆ] [เอ่อๆๆ]

ไวนะตัวเธอ
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/06/14, [18:56:31] »

ดินไม่ต้องทิ้งครับ ถ้าเอาออกมาแล้วแค่พึ่งให้พอแห้งมาดๆ เอากลับไปใช้ใหม่ได้

แล้วมันจะมีผลอะไร หรือป่าวครับ ไม่ค่อยกล้าลอง เดียว เอาไว้ ลองกะตู้ เล็กๆก่อน ว่าต้นไม้ และกุ้งแคระ จะรอด ป่าว ถ้าไม่รอด ก็โยน ดิน ทิ้ง ได้ เลย นะ ผม ว่า
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/06/14, [19:01:08] »

[on_035]
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/06/14, [19:06:02] »

ปูเสื่อ แหมะๆ
Art_of_Nature ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/06/14, [20:04:48] »

แล้วมันจะมีผลอะไร หรือป่าวครับ ไม่ค่อยกล้าลอง เดียว เอาไว้ ลองกะตู้ เล็กๆก่อน ว่าต้นไม้ และกุ้งแคระ จะรอด ป่าว ถ้าไม่รอด ก็โยน ดิน ทิ้ง ได้ เลย นะ ผม ว่า
ถ้าจำไม่ผิด ผมว่าเคยเห็นเอารูป+ปัญหาไปโพสอยู่ในเฟสเมื่อสัก2อาทิตย์ใช่ป่าว รูปที่เห็นมีเมือกอยู่เต็มตู้เกาะต้นไม้และดินเต็มไปหมด
 -ถ้าใช่ ดินไม่มีปัญหาตากแล้วเอามาใช้ใหม่ได้ไม่มีปัญหาอะไรแน่นอนใช้ได้ปกติ  ดูล้างกรองให้สะอาด ตั้งตู้ใหม่เริ่มต้นใหม่ได้ครับ
-ปัญหาส่วนหนึ่งน่าจะเกิดจากแบคทีเรียตาย เน่าเสียสะสมอยู่ในระบบกรองมากเกินไป  ควรต้องเปลี่ยนน้ำเยอะๆ สัก2-3วัน/ครั้ง ถ้ายิ่งมีฟองน้ำในกรองควรเอาออกมาล้าง   
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/06/14, [20:08:30] »

นิดนึง อย่าให้ถึงกับต้องเรียกไอ้เลย ยังไงเค้าก็เป็นผู้ใหญ่กว่า

ตินิดแค่เรื่องนี้
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/06/14, [20:34:12] »

ถ้าจำไม่ผิด ผมว่าเคยเห็นเอารูป+ปัญหาไปโพสอยู่ในเฟสเมื่อสัก2อาทิตย์ใช่ป่าว รูปที่เห็นมีเมือกอยู่เต็มตู้เกาะต้นไม้และดินเต็มไปหมด
 -ถ้าใช่ ดินไม่มีปัญหาตากแล้วเอามาใช้ใหม่ได้ไม่มีปัญหาอะไรแน่นอนใช้ได้ปกติ  ดูล้างกรองให้สะอาด ตั้งตู้ใหม่เริ่มต้นใหม่ได้ครับ
-ปัญหาส่วนหนึ่งน่าจะเกิดจากแบคทีเรียตาย เน่าเสียสะสมอยู่ในระบบกรองมากเกินไป  ควรต้องเปลี่ยนน้ำเยอะๆ สัก2-3วัน/ครั้ง ถ้ายิ่งมีฟองน้ำในกรองควรเอาออกมาล้าง   

ตามข้างบนนี้แหละครับ อย่าไปทิ้ง เสียดายของ

แต่ผมว่าคาร์บอนน้ำไม่น่าจะเป็นสาเหตุนะ ใส่แค่ 5ml มันน้อยมากๆเลยต่อให้ทำมาแบบเข้มข้นกว่ายี่ห้ออื่นก็เถอะ (จากที่เคยพิสูจน์กลิ่นแล้วก็ไม่ได้เข้มข้นกว่าตัวอื่นนะ ถ้าโหดๆต้องของโอเชี่ยนฟรี อันนั้นระดับไมเคิล เบย์)

- ของ Aquamania ตู้ 24 ผมใส่ทีละ 7-8 ฝาขวดน้ำดื่ม น่าจะเกิน 20ml  [lol]

- ไม่รู้ว่าตู้ตั้งนานหรือยัง เพราะถ้าตู้ใหม่ไอ้เมือกๆนี่จะเยอะจนทำต้นไม้ตายได้เหมือนกัน และมันเกิดขึ้นได้เองถ้าสภาพตู้เหมาะสม (เน่าพอ) โดยไม่จำเป็นต้องเกิดจากการใส่คาร์บอนน้ำ

- ตอนใส่เทยังไง เทลงไปตรงๆเลยหรือเปล่า ไปเทใกล้ๆท่อดูด ถ้าพอดีมันโดนดูดเข้ากรองก็แบคตายหมดได้ทีเดียวเหมือนกัน (วิธีใส่ที่ถูกคือต้องค่อยๆเทตรงทางน้ำไหล ให้มันกระจายไปทั่วๆครับ)

- ถ้าตู้มีขี้ปลา ของเสียอื่นๆมากอยู่แล้ว ใส่ไอ้นี่ลงไป จะเน่ากว่าเดิมครับ

- ที่ถูกคือควรจะโพสในบอร์ดนี้ คนตอบเยอะ หลายหัวดีกว่าหัวเดียว
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/06/14, [20:34:57] »

นิดนึง อย่าให้ถึงกับต้องเรียกไอ้เลย ยังไงเค้าก็เป็นผู้ใหญ่กว่า

เด๋วกดลบน้า
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #13 เมื่อ: 02/06/14, [21:05:29] »

ใจเย็นเย้น ยังไงแกก็อายุมากกว่า
ถูกผิดก็ว่ากันไปตามข้อเท็จจริง ดีที่สุดครับ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 02/06/14, [21:21:27] »

สงสัยนักวิชาการแกลาออก เลยเอาพวกป้าข้างบ้านมากวนๆๆ สารเคมีแล้วกรองลงขวดขาย
maxxes ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #15 เมื่อ: 02/06/14, [21:23:29] »

ความรู้สึกเหมือนว่าสาเหตุจะไม่ได้มาจาก co2 น้ำนะครับ  น่าจะแจกแจงรายละเอียดกับข้อมูลตู้มาให้ละเอียดกว่านี้นะครับ   [เจ๋ง]
randolphy ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 02/06/14, [21:41:09] »

คาร์บอนน้ำ 5  ml จะไม่ส่งผลกับตู้ 36 นิ้ว มั้งครับ บางทีคนเราก็ตามน้ำตามกระแสกันไป

ลองกลับมาดูดีกว่า ว่าช่วงนั้นเราทำอะไรลงไปบ้าง อุณหภูมิเท่าไหร่ หิน ขอน ใส่อะไรลงไปบ้าง ตั้งตู้มากี่วันแล้ว ของแบบนี้ต้องมองทุกทาง

ถามกลับไปว่า คุณบอกพี่เขาว่ามีเมือก เพราะใส่คาร์บอนน้ำ ใครๆก็ต้องเดาว่าระบบล่ม การเปลี่ยนน้ำในปริมาณไม่มาก คงเป็นคำตอบของปัญหานี้อยู่แล้ว
« ตอบ #17 เมื่อ: 02/06/14, [22:29:21] »

แก้ไขแล้วครับๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
superboy09 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/06/14, [22:55:15] »

ปัญหามีไว้แก้ครับ อย่าลืมอ่านลายเซ็นตัวเองด้วยล่ะ

ponglertlam ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 02/06/14, [22:58:38] »

ตู้ที่เลี้ยงอยู่ต่างจังหวัด เลี้ยงปลาอย่างเดียว ตู้ 20 นิ้ว เลี้ยงหางนกยูง  ไม่มีกรองนอก มีแต่กรองใต้กรวดธรรมดา ปั๊มลม หัวทราย 2 หัว เปลี่ยนน้ำล้างตู้ เดือนละครั้ง พอมาซื้อแบคทีเรียน้ำของร้านปราณี มาใช้ทำให้รู้ว่ามันเหมือน EM ที่บ้านต่างจังหวัดทำอยู่ ใช้แต่ผลไม้หมัก เลยลองเอามาใส่ตู้ปลาดู ปรากฎว่า 3 เดือนไม่ต้องล้างตู้ เพียงแต่เติมน้ำ มีอยู่ครั้งนึง ใส่มากจัด น้ำเลยกลายเป็นเมือก เลยดูดน้ำออกครึ่งนึง แล้วเติมน้ำ ณ.ปัจจุบันยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำเลย แต่ฝุ่นบนพื้นตู้เริ่มเยอะแล้ว น่าจะได้เวลาเปลี่ยนน้ำแล้ว
ที่เล่ามา  อาจเป็นเพราะใส่แบคทีเรียน้ำเยอะไปป่าวครับ [on_018]
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #20 เมื่อ: 02/06/14, [23:01:48] »

[on_047]  ต้องดูหลายๆอย่างนะครับ ทั้งค่านํ้าที่ผ่านๆมาเเละการดูเเลรักษาตู้ในช่วงนั้น
เพราะสาเหตุ อาจจะมาจากอะไรก็ได้ครับ // สำหรับคาร์บอนนํ้าตัวนี้ ผมเคยใช้เเละคิดว่าฉลากข้างขวด อาจจะเเรงไปนะ
เเต่การใช้งานเเละประสิทธิภาพก็เหมือนๆกับยี่ห้ออื่นๆครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 02/06/14, [23:45:10] »

จำไม่ค่อยได้นะครับ

คือ ประวัติ ตู้นะครับ  ตู้36*18*18* อุณหภูมิ 26-28 ผมตั้งตู้มา ประมาณ 2เดือน10กว่าวัน โดย รันน้ำ มา1เดือน 10กว่าวัน โดยการโรยแบคทีเรียผง <ไม่ต้องบอกว่าของใคร> ปุ๋ยรองพื้นคลุกพัมมิสจม อีก 5 กิโล ใส่ถุงตาขาย แล้วก็เทดินADA ถุง9L 3ถุง  วางเลย์เอ้าท์ เรียบร้อยก็ วางขอนไม้ < ขอนไม้อยู่กับผมตั้งแต่เริ่มเลี้ยงปลา จมน้ำ และไม่เหลืองแล้ว เพราะผมแช่อยู่ในน้ำหลังบ้านตลอด ไม่เคยใช้ยา และขอนอื่นๆ > หลังจากนั้น เริ่มใส่น้ำ <น้ำพักมาแล้ว1คืน ใส่ครึ่งตู้และอีกวันก็ใส่อีกครึ่งตู้ เพราะถังผมเก็บน้ำได้น้อย ต้องค่อยๆพัก > พอน้ำเต็ม ก็เปิดกรองนอกให้รันน้ำไปเรื่อยๆ
ช่วงนี้ผมไม่ได้เปิดไฟประมาณ10วันได้ ก็ได้ไฟมาเปิดผมเปิดวันละ3-5 ชม. <ตามแต่ผมอยากจะดู> จากนั้น1อาทิตย์ก็เปลี่ยนน้ำ 20เปอร์เซน หลังจากนั้นก็ 1อาทิตย์ละ 10ถึง5เปอร์เซน ประมาณ2-3ขันน้ำ แล้วก็เริ่มลงไม้น้ำ โดยลงไม้หลังตู้ก่อนคือเทปแคบ เทปตรง ซื้อมารวมๆกันประมาณ800-900บาท แล้ว เพิลกราส<ไม่รู็เขียนถูกหรือป่าว> ตามมาอีกทีละ2-3กระถาง รวม 8 กระถาง ซื้อบางร้าน80-150บาท แล้วแต่จะเดินไปเจอ หลังลงต้นไม้ก็เปิดคาร์บอน2-3ฟองต่อวิ ตามที่เปิดไฟ ช่วงนี้ผมเปิดไฟ8ชม. <ไฟปิดคาร์บอนปิดไฟเปิดคาร์บอนเปิด> แล้วก็ยังมีพวกมอสต่างๆหลายอย่างประมาณ1000 กว่าบาท <อันนี้ไม่พูดเพราะเอาใส่ตู้ปลาหมอแคระไปแล้วเลยเสียบ้างส่วน>
ต่อไป สิ่งมีชีวิตในตู้ หอยจ้าหอย 2ตัว จิงๆ ไม่มีตัวอะไรอีกเลยนอกจาก น้องหอยบลัดฮอล<สาเหตุที่ใส่เจ้า2ตัวนี้ เพราะเริ่มมีตะไคร่ละ> ตะไคร่มี2อย่างในตู้ มีเส้นผม,จุดเขียว
และแล้วก็ถึงวันเกิดเหตุ ผมต้องไปทำงานต่างจังหวัดทางภาคใต้ 7วัน ก่อนนั้นผมได้ไปหาซื้อคาร์บอนน้ำผมก็อ่านดูเห็นบอกใช้ได้ใช้ดี <สาเหตุคาร์บอนผมหมด มาแล้ว3วันเอาไปเติมอยู่> พอไปถึงพี่วิบอกคือ ตู้36ใช้วันละ 5ml ทุกวัน ห้ามเกิน เอาวะไม่เคยใช้กลัวเกิน ไปซื้อหลอดยาฉีดยา มาดูดและก็เอาใส่ที่ตวงของที่เค้าให้มา แล้วเทใส่ต้นน้ำ <คำศัพท์บ้านผม ต้นน้ำคือน้ำที่ออกจากกรองไม่ได้เททีเดียว "แน่นอน" ค่อยๆเทช้ายๆขวาๆเพราะเป็นแบบสเปรย์บา>พ่อก็ทำตามแน่นอน เพราะแกเป็นคนระเบียบมากๆ ไม่มีทาง เทตูมเดียว แน่นอน
พ่อโทรหาผมวันที่5-6 ว่าในตู้มีอะไรใสๆอยู่ตามตู้ยังไม่เยอะ ไอเราก็นึกว่าไฮดรา ตอบพ่อไม่มีอะไรพ่อ ไฮดราอะ เพราะน้ำมันสะอาด พอกลับมาพ่อทักว่าไฮดราเยอะนะเต็มตู้เลย ไอ้เราก็คิดละว่าไฮดรามันตัวนิสเดียวเต็มตู็ยังไงพอมาดู แม่เจ้าวุ้นชัดๆ ผมตามหมดบ้านพ่อแม่พี่สาว ใครเอาอะไรใส่ลงไปหรือป่าว ฉีดยายุงหรอ พ่อใส่เกินป่าว ก็ไม่มีใครทำอะไร นอกจากพ่อที่ใส่ตรงตามที่บอกหมด พ่อแอบใส่2ครั้งบ้างปะ พ่อบอกกูใส่ต้องเช้า ก่อนออกไปรดน้ำต้นไม้ 5ml เอาไงดีวะ พ่อ ทำให้ดูอีกทีดิว่าทำยังไง เออ ก็ถูกหมดนะ - -ผมก็เลยมองมาที่คาร์บอนน้ำแล้วก็ไปหาเค้า
หลังจากนั้นตามที่โพสเอาไว้ในเฟสเลย
นี้อะพี่รูปเมือกในตู้ที่วันก่อนไปที่ร้านพี่ นี้เอาออกไปเยอะมากๆแล้วตามใบเทปตามผิวน้ำตามขอนไม้ เพิลกราสที่กำลังเริ่มเลื่้อยก็ใบละลายเกือบหมด และในกรองมีเมือกเป็นแผ่นอย่างกับวุ้นกรองถึงกับตัน

ผมกลัวไม่หายเลยโพสอีกว่า อาการเกิดหลังจากที่ใช้คาร์บอนน้ำตามที่พี่วิบอกคือ ตู้36ใช้ 5ml ปรากฏว่าเป็นเมือก พี่กบบอกว่า แบททีเรียตาย ระบบล่ม ตอนนี้แก้ตามที่พี่บอกไปแล้วคือใช้จุรินทรีน้ำ กลัวจะไม่หายนี้ สิ ผมไม่อยากรื้อตู้แล้ว เหนื่อยๆ {T_T} ข้อมูลนะครับ ตู้ 36*18*18 นิ้ว ไฟT5Ho *6หลอด 39w เปิด 8 ชม. ต่อวัน กรองนอก อุณหภูมิ 26-28 องศา อายุการรันระบบ 2เดือน14วัน ร่วมวันนี้ พึ่งลงต้นไม้ได้2อาทิตย์ พี่กบมันมีทางแก้อื่นๆอีกหรือป่าวอะพี่

ต้นไม้ โดยเฉพาะเทปแคบและเทปตรง เริ่มใบเหลือง ใบเริ่มละลาย ในตู้มีหอยบลัดฮอล 2ตัว ตะไคร่มีแค่ เส้นผมเขียว กับ จุดเขียวตามกระจก เล็กๆน้อยๆ ใครรู้วิธีแก้ก็บอกผมด้วยนะครับ ผมไม่เคยเจอเหตุการ แบบนี้มาก่อนเลย น้ำเป็นเมือก

หลังจากนั้นก็Ok กูโง่เอง ที่เชื่อเอาว่ะเป็นบทเรียน ไอ้เราก็เสียดายดิน เลยโพสว่า

์มันไม่หายนะครับพี่ เมือกอะ ตอนนี้ผมรื้อตู้เอาต้นไม้ออกหมดเพราะต้นไม้ทั้งหมดตายใบละลายรากเน่า และน้ำมีกลิ่นเหม็นเน่ามากๆ เทปแคบเทปตรงหลังตู้ เพิลกราส 8 กระถาง เน่าหมด เปลื่ยนน่้ำ10เปอร์เซนทุกวัน ตามที่พี่บอก เพราะกรองตัน มีเมือก แล้วผมอยากรู้ว่า ดินadaใหม่ในตู้นี้ต้องทิ้งด้วยหรือป่าว ตอนนี้เอาออกมาล่างๆน้ำ ตากแดด

แล้วหลังจากนั้นก็ตามที่บอกไปจ้าๆๆๆๆๆ
« ตอบ #22 เมื่อ: 03/06/14, [00:00:39] »

และนี้คือรูป นะครับ Ok ถ้าผมผิด ที่ตัวผม ผมยอมขอโทษ เค้าต่อหน้างามๆ ถ้าเค้าผิด ขอไม่ไปร้านนี้อีกก็แล้วกัน ยังไงก็คงไม่ได้อะไรขึ้นมา  ผมไม่ได้ถ่ายรูปอื่นเอาไว้ Ok ชั่งมันกะว่าคงไม่เป็นไรเดียวตั้งตู้ใหม่ได้ แต่พี่เค้าน่าจะตอบให้ว่าดินมันยังใช้ได้หรือป่าวหรือไม่ได้ ไม่น่าลบออกจากน่าเฟส ตัวเอง มันดูจะไม่รับผิดชอบอะไรเลย แล้วที่ผมใช้คำว่า ไอ้ เพราะว่า ผู้ใหญ่บ้างคนมันไม่มีค่าพอสำหรับคำว่า คุณ ถึงจะเคยรู้จัก หรือซื้อของกันมาก่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: 03/06/14, [00:06:38] »

ปัญหามีไว้แก้ครับ อย่าลืมอ่านลายเซ็นตัวเองด้วยล่ะ

ไม่ต้องอ่านก็จำได้ แต่ว่าบ้างที ก็ดูไม่ออกว่าเค้าขายเอาเงินเอาทองอย่างเดียว หรือชำนาญงานในด้านนี้ หรือนักวิชาการอย่างเดียวที่ชำนาญ  ดูไม่ออก จริงๆ ้hahaha
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #24 เมื่อ: 03/06/14, [00:20:24] »

ตอนนี้แก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนถ่ายน้ำเยอะๆก่อนเลย
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 03/06/14, [00:25:13] »

ใจเย็นๆ นะครับ  พี่กบ อาจจะไม่ค่อยว่างก็ได้เลยไม่มาตอบ
ส่วน แบคที่เรียน้ำ สงสัยต้องส่งให้ ฝ่ายพิสูจน์หลักฐาน  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #26 เมื่อ: 03/06/14, [00:33:10] »

ตอนนี้แก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนถ่ายน้ำเยอะๆก่อนเลย
พี่ผมรื้อ เรียบร้อยแล้วครับ  036 036
« ตอบ #27 เมื่อ: 03/06/14, [00:38:50] »

ใจเย็นๆ นะครับ  พี่กบ อาจจะไม่ค่อยว่างก็ได้เลยไม่มาตอบ
ส่วน แบคที่เรียน้ำ สงสัยต้องส่งให้ ฝ่ายพิสูจน์หลักฐาน  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
น่าจะเกินคำว่าว่างนะครับ เห็นแจกนูนนี้นั้นอยู่. มีเวลาลงคลิป นูนนี้นั้นด้วย ก็ไม่ตอบนะ. เป็นอาทิตย์ๆ

ขอบอกว่าทิ้งหมดเลยอะไรที่เคยใช้ก็โยนทิ้ง  กลัว  n032 ดิน เอาไว้ก่อนถ้ามีอะไรตายก็โยน
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 03/06/14, [00:50:28] »

น่าจะเกินคำว่าว่างนะครับ เห็นแจกนูนนี้นั้นอยู่. มีเวลาลงคลิป นูนนี้นั้นด้วย ก็ไม่ตอบนะ. เป็นอาทิตย์ๆ

ขอบอกว่าทิ้งหมดเลยอะไรที่เคยใช้ก็โยนทิ้ง  กลัว  n032 ดิน เอาไว้ก่อนถ้ามีอะไรตายก็โยน

นั้นแหละ ครับ ที่ทำให้ไม่ว่างตอบ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #29 เมื่อ: 03/06/14, [08:53:10] »

จากที่ผมดูก็สรุปไม่ได้หรอกนะว่าเป็นที่คาร์บอนน้ำของร้านนี้ อาการก็เหมือนตู้เน่าธรรมดาเหมือนกัน มีไฟดับนานๆบ้างหรือเปล่าครับ? แบคทีเรียน้ำที่ใส่ก็ทำให้เป็นแบบนี้ได้เหมือนกัน บอกยาก ตอนที่เริ่มมีปัญหาก็เปลี่ยนน้ำน้อยไปด้วยแหละ ถ้าเจอแบบนี้ปุ๊บปกติผมเปลี่ยน 50-70% ก่อนสองสามรอบเลย

เอาเป็นว่าตั้งใหม่ พยายามอย่าไปใส่อะไรมันมาก เดี๋ยวนี้ตู้ผมนี่แม้แต่พัมมิสยังไม่ค่อยได้ใช้ ดินล้วนๆไปเลย ปักง่ายรื้อง่ายดี
คาร์บอนน้ำ แบคทีเรีย ไม่มีปัญหาก็ไม่ต้องใส่ คาร์บอนถังหมดก็ปล่อยมันหมดๆไป ว่างค่อยไปเติม ปุ๋ยยังไม่ค่อยได้ฝัง
พอมีปัญหาแล้วมันแก้ง่ายกว่า เพราะไม่ค่อยมีปัจจัยอะไรให้ดูมาก
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์