Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณกบไม่น่าทำกันเลยๆๆๆๆ จริงๆๆๆๆ  (อ่าน 16836 ครั้ง)
function_wor ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #60 เมื่อ: 04/06/14, [18:33:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเคยเจอ Step นี้คับ
ตอนแรกโทรไป เค้าตอบส่งๆ ละบอกโอเคนะ พอดีติดลูกค้า ไว้มาคุยที่ร้านสิ...

โอเค ไปคุยที่ร้าน พี่เค้ากำลังเล่นเกมส์... ถามๆๆ ตอบมั่งไม่ตอบมั่ง แล้วก็บอกว่า ไปอ่านเวปมาก่อนมั๊ยครับ พี่ไม่มีเวลามาอธิบายใหม่หมดหรอก... ไว้มีอะไรสงสัยถามพี่ในเวปก็ได้ ในเวปเค้ารู้จักพี่กบกันหมด......อืมมม ครับ

แต่ผมมาถามในเวป พี่แกไม่เคยมาตอบหรอกนะ 5555 คนอื่นตอบกันเกรียว  ้hahaha ้hahaha
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #61 เมื่อ: 04/06/14, [18:35:38] »

ตอนแรกโทรไป เค้าตอบส่งๆ ละบอกโอเคนะ พอดีติดลูกค้า ไว้มาคุยที่ร้านสิ...

โอเค ไปคุยที่ร้าน พี่เค้ากำลังเล่นเกมส์... ถามๆๆ ตอบมั่งไม่ตอบมั่ง แล้วก็บอกว่า ไปอ่านเวปมาก่อนมั๊ยครับ พี่ไม่มีเวลามาอธิบายใหม่หมดหรอก... ไว้มีอะไรสงสัยถามพี่ในเวปก็ได้ ในเวปเค้ารู้จักพี่กบกันหมด......อืมมม ครับ

แต่ผมมาถามในเวป พี่แกไม่เคยมาตอบหรอกนะ 5555 คนอื่นตอบกันเกรียว  ้hahaha ้hahaha

55555555 [on_026]
ณชช โคม ปะการัง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #62 เมื่อ: 04/06/14, [19:08:59] »

555 โดนมาเหมือนกัน ยังเสียดายค่ารถไป JJ ไม่หาย อะไรก็ไล่ไปอ่านเว็บ ผมโดนเรื่องไฟที่ทำมั๊ง คุยไปคุยมา "ตายแล้วไม่รู้จัก asia lamp" เอ่อไม่เคยได้ยินเลยเถอะ 555 "พี่รู้จักกับเจ้าของโรงงาน" ผมไม่รู้นะ รู้จักแค่ไฟ PL หลอด T5 ทั่วไปครับ
shalotorn ออฟไลน์
« ตอบ #63 เมื่อ: 05/06/14, [08:21:46] »

สรุปว่าตู้ก็รื้อไปแล้ว สาเหตุมาจากอะไรก็ไม่แน่ชัด.....เป็นบทเรียนให้ตัวเองและคนอื่นๆ มีปัญหาอะไรหลายหัวดีกว่าหัวเดียว รับฟังความเห็นจากหลายๆทางโพสลงเวปนี่แหละ  [on_055]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #64 เมื่อ: 05/06/14, [08:31:09] »

จริงๆน้ำยามีหลายเกรดครับลุงบัง มีตั้งแต่ลิตรละไม่ถึงร้อย จนถึงลิตรละหลายพันครับ  มันขึ้นกับคุณภาพตัวน้ำยาเอง แหล่งที่ซื้อ แหล่งผลิต ^_^

แต่เกรดที่เอามาใช้ได้ แล้วก็ไม่แพงจนเกินไป มันก็มีอยู่เท่านั้นไง

งานนี้ผมว่าแบคทีเรียแกน่าสงสัยกว่าคาร์บอนน้ำอีกนะ เพราะคาร์บอนน้ำใช้แล้วค่อนข้างโอเค
แต่แบคทีเรียกับพัมมิสผสมรองพื้นนี่...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/06/14, [08:32:41] โดย บัง! »
YoZaWa ออฟไลน์
« ตอบ #65 เมื่อ: 05/06/14, [08:38:53] »

ข้อความหน้าเฟสเค้า<แอบขึ้นเล็กน้อย> [on_009]

เฮ้อ...ถึงคราวพี่กบโดนบ้างล่ะครับ แค่บ่นๆนะครับ

พี่กบพูดอยู่เสมอว่า เรื่องคอม เรื่อง เฟซ พี่กบ โง่มากครับ
บางครั้งเรื่องบริการก็มีปัญหานะครับ แต่พี่กบยังยินดีบริการนะครับ
มีน้องๆถามเรื่องต้นไม้ มาในเฟซ
ส่วนใหญ่และส่วนมาก ถ้ายาวๆ พี่กบ จะให้โทรหาเลยครับ

เพราะว่า พี่กบพิมพ์ช้า ถึง ช้า มากกกกกกกก

บางครั้งงานเยอะ
บางครั้งคุยกับลูกค้า
บางครั้งต้องขายของ
บางครั้งแพ็คของ......สารพัดครับ

เลยทำให้หลง ลืมไปบ้าง
มีน้องคนหนึ่งถามมาเรื่องต้นไม้ นั่นล่ะครับตามเหตุผลข้างบน
โมโหพี่กบ ก็เลยไปโฟสด่า พี่กบในเวป ครับ
ถึงกับเรียก ไอ้กบ เลยครับ

โถ ด้วยอายุ ของพี่กบ อาจจะพอๆ กับคุณพ่อของน้องได้เลยครับ
มีปัญหาอะไร ทำไม ไม่โทร มา ไม่คุยกันครับ

พี่กบยินดีบริการน้องๆครับ เพื่อนๆ ตลอดจนพี่ๆ ทุกคนครับ
ปล. เรื่องเฟซนะครับ พี่คนบอกพี่กบว่า
ข้อมูลเยอะทำให้เครื่องช้าลง พี่กบเลย
ลบข้อมูลในIN BOXออกเยอะเลย บอกแล้วพี่กบโง่ไงครับ

น้องเขาก็โมดหด่าพี่กบอีก วันหลังคุยกันนะครับ

จากข้อความอืมๆ กูผิดสินะ  ขอโทดละกัน นะ (มานั่งคิดตามที่แกโพส) [on_007]

ส่วนใหญ่และส่วนมาก ยาวๆ จะให้โทร <<<<ข้อความผมคงสั้นไปสินะสงสัย  [on_007]

บางครั้งงานเยอะ <<<อืมๆ sick1
บางครั้งคุยกับลูกค้า<<<อืมผมก็ลูกค้า แต่ ลูกค้าเค้าคงเยอะไม่วางยาวเกือบสองอาทิตย์ เราคงใจร้อนไปสินะ sick1 sick1
บางครั้งต้องขายของ<<<อืมเข้าใจพี่ เพราะผมก็ขายของ [on_007]
บางครั้งแพ็คของ......สารพัดครับ <<<ก็ของขายไปก็ต้องแพ็คใหม่ แต่บ้างที่สนใจคนซื้อ บ้าง แต่ก็ประทับใจนะ ที่พี่บอกที่ละเอียดจริง ว่ามาจากใคร ใครคนทำ ตัวใหม่ตัวเก่า lau02

เลยทำให้หลง ลืมไปบ้าง
มีน้องคนหนึ่งถามมาเรื่องต้นไม้ นั่นล่ะครับตามเหตุผลข้างบน
<<<<เรื่องต้นไม้ ไม่น่าจะใช่ แสดงว่าไม่มีการสนใจใดๆเลยนะนิพูดเองแท้ๆ nono1
โมโหพี่กบ ก็เลยไปโฟสด่า พี่กบในเวป ครับ<<<< ใช้คำว่า ด่า อืมๆ Ok ยอมรับ hide2
ถึงกับเรียก ไอ้กบ เลยครับ<<<<ผมยอมรับผมเรียกเองละ hide2

โถ ด้วยอายุ ของพี่กบ อาจจะพอๆ กับคุณพ่อของน้องได้เลยครับ<<<< อืมช่ายเลย ไม่น่านำ พ่อผมนำไปวัดกับอายุตัวเองนะ อย่าลามปาม หาว่าไม่เตือน    [โฟ่ววว] [ต๊าๆๆๆๆ]
มีปัญหาอะไร ทำไม ไม่โทร มา ไม่คุยกันครับ <<<<เป็นคนบอกเองนะว่า ให้ส่งทางเฟส  [on_063]

พี่กบยินดีบริการน้องๆครับ เพื่อนๆ ตลอดจนพี่ๆ ทุกคนครับ<<<<ยอมรับแกดีจริงนะๆ  ลองดูได้เลย deepkiss
ปล. เรื่องเฟซนะครับ พี่คนบอกพี่กบว่า
ข้อมูลเยอะทำให้เครื่องช้าลง พี่กบเลย
ลบข้อมูลในIN BOXออกเยอะเลย บอกแล้วพี่กบโง่ไงครับ
<<<<พี่คงไม่โง่หรอกเพราะถ้าโง่ พี่คงไม่บอกให้ส่งข้อความต่างๆนานาไปทางเฟส  และก่อนลบ น่าจะดูสักหน่อยนะพี่ เกิดมีข้อความที่มีความสำคัญหรือทางธุรกิจหรืออื่นๆ คงจบ
  [on_019] [on_019] [on_019]

มีคนบอกผมแรงเกินไปเรื่อง ในอันนี้ อืม ผมขอโทดละกันนะครับ แต่ผมพูดจริง ว่าอย่าลามปาม
YoZaWa ออฟไลน์
« ตอบ #66 เมื่อ: 05/06/14, [08:44:48] »

แต่เกรดที่เอามาใช้ได้ แล้วก็ไม่แพงจนเกินไป มันก็มีอยู่เท่านั้นไง

งานนี้ผมว่าแบคทีเรียแกน่าสงสัยกว่าคาร์บอนน้ำอีกนะ เพราะคาร์บอนน้ำใช้แล้วค่อนข้างโอเค
แต่แบคทีเรียกับพัมมิสผสมรองพื้นนี่...

พี่บัง แต่ที่ทำให้เชื่อพราะแกบอกเองเลยนะครับ ไม่งันไม่มีปัญหาหรอก คาร์บอนพี่เข้มข้นมากๆ คำนี้ยังติดหูอยู่
mintzzzzz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #67 เมื่อ: 05/06/14, [09:37:10] »

จขกท เรื่องแค่นี้เองครับ มันไม่ได้หนักหนาอะไร คุณต้องศึกษาระบบตู้ให้ดีๆ ด้วยครับ มันจะหยดตามที่เค้าบอก หรือทำตามเค้าบอกทั้งหมดไม่ได้ เพราะเค้าก็ไม่รู้สภาพแวดล้อมตู้ของเราทั้งหมด ฉะนั้น ผมว่าไม่น่าจะผิดที่ผู้ขายครับ เพราะการตั้งตู้ดูแลไม้น้ำ เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนพอสมควร   แต่ถ้าคุณโดนเค้าชักสีหน้าใส่ พูดจาไม่ดีใส่ ขายของหมือนเราเป็นขอทาน แบบผมเจอ ก็ว่าไปอย่าง
« ตอบ #68 เมื่อ: 05/06/14, [09:55:30] »

จขกท เรื่องแค่นี้เองครับ มันไม่ได้หนักหนาอะไร คุณต้องศึกษาระบบตู้ให้ดีๆ ด้วยครับ มันจะหยดตามที่เค้าบอก หรือทำตามเค้าบอกทั้งหมดไม่ได้ เพราะเค้าก็ไม่รู้สภาพแวดล้อมตู้ของเราทั้งหมด ฉะนั้น ผมว่าไม่น่าจะผิดที่ผู้ขายครับ เพราะการตั้งตู้ดูแลไม้น้ำ เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนพอสมควร   แต่ถ้าคุณโดนเค้าชักสีหน้าใส่ พูดจาไม่ดีใส่ ขายของหมือนเราเป็นขอทาน แบบผมเจอ ก็ว่าไปอย่าง

มันก็ใช่นะครับ แต่อย่างน้อยคนขายก็ควรช่วยหาทางแก้ปัญหา ในกรณีที่คำแนะนำแรกมันไม่ได้ผล อย่างน้อยก็ควรจะช่วยดูแลในระดับที่จะไม่ทำให้ลูกค้ามาเคืองทีหลัง ถึงแม้บางครั้งมันอาจจะผิดที่ตัวลูกค้าเอง หรือเป็นที่ปัจจัยอื่นๆ แต่คนขายจะมาแบบ "กูไม่รู้แล้วว่ะงั้น มึงทำผิดเอง" มันก็ไม่ได้ป่ะ

ถ้าเจออย่างเจ้าของกระทู้นี่ หลายคนอาจจะถึงกับล่มตู้ เลิกเล่นไปเลย
เป็นแบบนี้หลายๆคนเข้า อีกหน่อยเราจะเหลือเพื่อนให้คุยกันไหม?

ยุคนี้ จะมาขายของเป็นโชว์ห่วยอาแปะ ขายอย่างเดียว จ่ายตังแล้วก็จบกัน มันไม่ได้แล้วนะ
คนเล่น คนขาย โซเชี่ยล มันต้องไปด้วยกัน วงการมันถึงจะพัฒนา
มัวแต่มาดักฟันหมู จ้องแต่จะแทงคู่แข่ง อวยแต่พวกตัวเอง อีกหน่อยมันก็ล้มกันไปหมด ไม่มีคนเล่น ไม่มีคนซื้อ คนขายจะแดกอะไร?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/06/14, [09:57:34] โดย บัง! »
S@n Aqua ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #69 เมื่อ: 05/06/14, [10:02:50] »

จากที่ผมดูก็สรุปไม่ได้หรอกนะว่าเป็นที่คาร์บอนน้ำของร้านนี้ อาการก็เหมือนตู้เน่าธรรมดาเหมือนกัน มีไฟดับนานๆบ้างหรือเปล่าครับ? แบคทีเรียน้ำที่ใส่ก็ทำให้เป็นแบบนี้ได้เหมือนกัน บอกยาก ตอนที่เริ่มมีปัญหาก็เปลี่ยนน้ำน้อยไปด้วยแหละ ถ้าเจอแบบนี้ปุ๊บปกติผมเปลี่ยน 50-70% ก่อนสองสามรอบเลย

เอาเป็นว่าตั้งใหม่ พยายามอย่าไปใส่อะไรมันมาก เดี๋ยวนี้ตู้ผมนี่แม้แต่พัมมิสยังไม่ค่อยได้ใช้ ดินล้วนๆไปเลย ปักง่ายรื้อง่ายดี
คาร์บอนน้ำ แบคทีเรีย ไม่มีปัญหาก็ไม่ต้องใส่ คาร์บอนถังหมดก็ปล่อยมันหมดๆไป ว่างค่อยไปเติม ปุ๋ยยังไม่ค่อยได้ฝัง
พอมีปัญหาแล้วมันแก้ง่ายกว่า เพราะไม่ค่อยมีปัจจัยอะไรให้ดูมาก
้hahaha ผมก็เข้าสู่โหมดนี้แล้ว หลังๆไม่ใส่อะไรเลย ไม่ใส่พัมมิสยังไม่กล้าเดี๋ยวลองมั่ง ้hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/06/14, [06:09:02] โดย San Aqua »
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
« ตอบ #70 เมื่อ: 05/06/14, [11:01:34] »

ยุคนี้ จะมาขายของเป็นโชว์ห่วยอาแปะ ขายอย่างเดียว จ่ายตังแล้วก็จบกัน มันไม่ได้แล้วนะ
คนเล่น คนขาย โซเชี่ยล มันต้องไปด้วยกัน วงการมันถึงจะพัฒนา
มัวแต่มาดักฟันหมู จ้องแต่จะแทงคู่แข่ง อวยแต่พวกตัวเอง อีกหน่อยมันก็ล้มกันไปหมด ไม่มีคนเล่น ไม่มีคนซื้อ คนขายจะแดกอะไร?

ตรงจุดเกิดเหตุ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
mintzzzzz ออฟไลน์
« ตอบ #71 เมื่อ: 05/06/14, [11:18:26] »

มันก็ใช่นะครับ แต่อย่างน้อยคนขายก็ควรช่วยหาทางแก้ปัญหา ในกรณีที่คำแนะนำแรกมันไม่ได้ผล อย่างน้อยก็ควรจะช่วยดูแลในระดับที่จะไม่ทำให้ลูกค้ามาเคืองทีหลัง ถึงแม้บางครั้งมันอาจจะผิดที่ตัวลูกค้าเอง หรือเป็นที่ปัจจัยอื่นๆ แต่คนขายจะมาแบบ "กูไม่รู้แล้วว่ะงั้น มึงทำผิดเอง" มันก็ไม่ได้ป่ะ

ถ้าเจออย่างเจ้าของกระทู้นี่ หลายคนอาจจะถึงกับล่มตู้ เลิกเล่นไปเลย
เป็นแบบนี้หลายๆคนเข้า อีกหน่อยเราจะเหลือเพื่อนให้คุยกันไหม?

จริงอย่างลุงว่าครับ ผมอาจจะมองข้ามไปในเรื่อง Service หลังการขาย อันนี้ต้องขออภัยจริงๆ ลืมนึกไปเหมือนกัน  แต่สำหรับร้านนี้ เคยได้ตังผมไป 450 และ ผมสัญญากับตัวเองว่า มึงจะไม่ได้เงินกูอีกสักบาทฮะ บริการนี่ต้องยกนิ้วให้  (นิ้วกลาง)
tanti ออฟไลน์
« ตอบ #72 เมื่อ: 05/06/14, [11:50:55] »

มันน่าเบื่อที่เวลามีปัญหา แล้วบอกว่างานยุ่ง พิมพ์คอมไม่เก่ง
แต่เวลาลูกค้าสั่งซื้อให้สั่งผ่านหน้าเวป

เคสนี้ก็ทำให้เรารู้ว่า ร้านที่ดีเป็นแบบไหน และแบบไหนเราควรใช้บริการ
แบบไหนควรหลีกเลี่ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/06/14, [12:01:04] โดย tanti »
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #73 เมื่อ: 05/06/14, [16:08:14] »

แหมมม
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #74 เมื่อ: 05/06/14, [17:33:30] »

โถ ด้วยอายุ ของพี่กบ อาจจะพอๆ กับคุณพ่อของน้องได้เลยครับ
มีปัญหาอะไร ทำไม ไม่โทร มา ไม่คุยกันครับ

งั้นผมก็เรียกไอ้กบ ได้สิ เพราะผมไม่ได้ห่างจากแกมากนัก  คนแบบนี้คือไม่รู้ว่าตัวเองผิดยังไง
ด่าไปก็เท่านั้น
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
« ตอบ #75 เมื่อ: 06/06/14, [02:05:51] »

งั้นผมก็เรียกไอ้กบ ได้สิ เพราะผมไม่ได้ห่างจากแกมากนัก  คนแบบนี้คือไม่รู้ว่าตัวเองผิดยังไง

โหดมากก  ้hahaha
himhim ออฟไลน์
« ตอบ #76 เมื่อ: 06/06/14, [09:09:11] »

มนุษย์กบทำไรไม่เคยผิด ถึงผิดกูก้จะอ้าง อ้างไม้ได้ก็จะขอความเห็นใจ สเต็ปเดิมๆ น่าเบื่อ เปลี่ยนมั่งเหอะลุง แก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยุ่นาน ไม่รู้จักปรับปรุง แก้ไข มีแต่แก้ตัวไปวันๆ
เห็นช่วงนี้แจกของเรียกร้องความสนใจเหลือเกิน สงสัยจะขายของไม่ค่อยได้
« ตอบ #77 เมื่อ: 06/06/14, [09:14:52] »

มนุษย์กบทำไรไม่เคยผิด ถึงผิดกูก้จะอ้าง อ้างไม้ได้ก็จะขอความเห็นใจ สเต็ปเดิมๆ น่าเบื่อ เปลี่ยนมั่งเหอะลุง แก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยุ่นาน ไม่รู้จักปรับปรุง แก้ไข มีแต่แก้ตัวไปวันๆ
เห็นช่วงนี้แจกของเรียกร้องความสนใจเหลือเกิน สงสัยจะขายของไม่ค่อยได้

พอเถอะครับ ยังไงแกก็ไปจากที่นี่แล้ว ไปกันไม่ได้ก็ไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกัน อย่าไปเก็บมาแค้นเคืองกันอีกเลย

เอาสมองมาคิดทำตู้สวยๆจะคุ้มกว่านะ
ainbkk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #78 เมื่อ: 06/06/14, [09:57:27] »

มาเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ ตอนนี้ผ่านมาสักพักแล้ว และมีเพื่อนสมาชิกเข้ามาให้กำลังใจหลายท่าน (รวมทั้งผมด้วย) ที่สำคัญมีคุณบังมาช่วยให้ข้อมูลเพื่อแก้และป้องกันปัญหาเพิ่มเติมอยู่ตลอด น่าจะสบายใจขึ้นแล้ว...และผมอยากให้เจ้าของกระทู้เป็นเช่นนั้น เพราะการที่เราได้เลี้ยงไม้น้ำปลาสวยงามก็เพื่อให้รางวัลความสุขกับชีวิต ให้จิตใจได้พักผ่อนเวลาได้นั่งดูมัน อาจจะเจอปัญหาบ้าง ก็เป็นเรื่องที่เข้ามาให้เราได้ใช้ความคิดแก้ปัญหาเล่น เรื่องคนที่เรามีปัญหาด้วยก็ปล่อย ๆ เค้าไปเถอะครับ ยิ่งเอามาคิดมาก ความเครียดและความไม่สบายใจจะยิ่งมาเกิดกับตัวเราสะมากกว่า....หันมาคิดว่าจะสู้กับไอ้เจ้าตะไคร่อุปสรรคในตู้ปลาเรายังไงดีฝ่า ...สู้เค้าทาเคชิ (อะ ออกแนวธรรมะเกินไปป่าวเนี่ย  [on_026] [on_026]..แค่อยากให้กะลังใจครับ)

ปล.ว่าแต่ CO2 ผมหมด ถังที่ใช้อยู่ของร้านนี้และไปเติมที่ร้านนี้ประจำ ผมจะทำไงดีเนี่ย...แย่แล้วเรา  ้hahaha ้hahaha
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #79 เมื่อ: 06/06/14, [11:56:44] »

เมื่อก่อน........

โทรถามสินค้า...........ยังไม่ว่าง........ให้โทรมาใหม่......โทรอีกรอบ....บอกจะโทรกลับ....แล้วก็หายยยย

ถามสินค้าหน้าร้าน......ยังไม่ว่าง........จัดร้านอยู่.....เดินกลับมาอีกรอบ......ยืนรออีกแปบนะ

ถามในเว็บนี้........ไม่ตอบ..........แต่จะมักไปเห็นแอบลงนักวิชาการบลาๆๆๆ หลังจากวันเวลาที่ถามไป

ถามใน facebook..........ไม่ตอบ......แต่เห็นถามคำถามแจกของประจำ

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #80 เมื่อ: 06/06/14, [13:52:31] »

อย่างที่ไอ้บังบอก เค้าไปจากที่นี่แล้วก็อย่าไปสนใจไรอีกเลย เอาเวลามาจัดตู้หรือทำไรสนุกๆดีกว่า
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #81 เมื่อ: 06/06/14, [14:39:27] »

รับทราบครับ
fin28 ออฟไลน์
« ตอบ #82 เมื่อ: 06/06/14, [17:01:41] »

พอเถอะครับ ยังไงแกก็ไปจากที่นี่แล้ว ไปกันไม่ได้ก็ไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกัน อย่าไปเก็บมาแค้นเคืองกันอีกเลย

เอาสมองมาคิดทำตู้สวยๆจะคุ้มกว่านะ

เห็นด้วยกับความคิดแบบนี้มากๆครับ อ่านเจอแล้วรู้สึกดีใจ
 [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เพราะที่อ่านๆตั้งแต่หัวเรื่อง ส่วนตัวแล้วผมไม่เห็นด้วยกับ จขกท. อย่างแรงครับ เหตุผลเพราะ....
1.ตู้เราเอง เราทำเอง ไปปรึกษาคนอื่น เราจะฟังจะเชื่อจะปฏิบัติตามหรือไม่ มันก็อยู่ที่ตัวเอง และมันไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตาย คนเลี้ยงปลา คนปลูกต้นไม้น้ำ หลายคนก็เคยเจ็บ เคยลองผิดลองถูกมากันทั้งนั้น เอามันเป็นประสบการณ์ หาข้อผิดพลาดตัวเองดีกว่าจะไปโทษไปด่าคนที่เราไปขอคำปรึกษาเค้า
2.ความเสียหายที่เกิดขึ้นกับตู้ของ จขกท. ไม่ขอวัดจากความรู้สึกตัวเองว่ามันเสียหายมาก หรือน้อย อาจจะผิดหวังได้ที่คนที่เราขอคำแนะนำไป ให้ข้อมูลผิดๆ และไม่สนใจที่จะช่วยเราให้ถึงที่สุด จะด่าจะบ่นมันก็ธรรมดา แต่เอามาออกสื่อ มันเกินสมควร
3.พออ่านครบทุกข้อความในกระทู้แล้ว รู้สึกผิดหวังเล็กๆ เพราะแทบจะไม่มีใครมาตักเตือน จขกท. เลย ส่วนมากจะเข้ามาสนับสนุน มาช่วยกันด่าคู่กรณี ดึงเรื่องนู้นเรื่องนี้เข้ามาช่วยกันด่าอย่างสนุกสนาน
4.ถ้ามีคนที่อวุโสกว่าเรา ที่เราไม่ชอบขี้หน้า ขอแนะนำนิดนึงครับ อย่าไปยุ่งอย่าไปสนใจเค้า ถ้าเค้าเข้ามายุ่งกับเราเองอันนี้อีกเรื่องนึง คำว่า"เคารพผู้ใหญ่" ผมเห็นจากเด็กสมันนี้ มันน้อยลงกว่าสมัยก่อนมาก ส่วนมากจะอ่อนน้อมแบบเลือกปฏิบัติ เพื่อให้ตนเองอยู่ในสังคมแล้วอุ่นใจ ไม่ได้มีความอ่อนน้อมออกมาจากใจซะเท่าไหร่
 sick1 sick1 sick1 sick1 sick1 sick1
นี่คงเป็นความคิดเห็นที่คงไม่ถูกใจหลายๆคน แต่ที่มานั่งพิมพ์ เพราะอยากเห็นเด็กยุคใหม่ เป็นรูปผู้ชาย มีน้ำใจ และให้เกียตริผู้อื่น มากกว่านี้
เพราะเดี๋ยวนี้ใครๆก็มีเหตุผลมารองรับการกระทำของตัวเองกันทั้งนั้น ลองมองหาเหตุผลของคนอื่นดูครับ และทำความเข้าใจกับมันบ้าง พวกคุณจะโตเป็นผู้ใหญ่ที่ยอดเยี่ยมครับ
 [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
thevalit ออฟไลน์
« ตอบ #83 เมื่อ: 06/06/14, [23:40:51] »

พี่กบจะย้ายร้านไปแล้วเหรอคับ ย้ายไปอยู่ไหนเหรอ

อีกหน่อยพ่อค้าแม่ค้าคงต้องคิดหน้าคิดหลังให้ดีก่อนที่จะให้คำแนะนำใคร หรือไม่ก็คิดค่าแนะนำไปเลยหากต้องเสี่ยงที่จะโดนแบบนี้ในภายหลัง เอาป่ะล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/06/14, [23:46:58] โดย thevalit »
« ตอบ #84 เมื่อ: 07/06/14, [01:04:22] »

พี่กบจะย้ายร้านไปแล้วเหรอคับ ย้ายไปอยู่ไหนเหรอ

อีกหน่อยพ่อค้าแม่ค้าคงต้องคิดหน้าคิดหลังให้ดีก่อนที่จะให้คำแนะนำใคร หรือไม่ก็คิดค่าแนะนำไปเลยหากต้องเสี่ยงที่จะโดนแบบนี้ในภายหลัง เอาป่ะล่ะ

ป่าวครับ ร้านเค้ายังอยู่ที่เดิม เพียงแต่โดนแบนออกจากเว็บแห่งนี้อย่างถาวรเท่านั้นเอง
function_wor ออฟไลน์
« ตอบ #85 เมื่อ: 07/06/14, [01:39:02] »

ผมว่าเค้าไม่ได้มีปัญหากับคำแนะนำหรอกครับ สิ่งที่มีปัญหาน่าจะเป็นเรื่อง พอทำตามคำแนะนำแล้วเกิดปัญหา ถามไปว่าควรทำยังไงต่อ แล้วไม่ได้คำตอบ จนต้องรื้อตู้ไป

อันนี้น่าจะเป็นปัญหามากกว่าครับ

ถ้าคนขายมองแบบลูกค้าคือคนมาซื้อของ ก็จะได้แค่เงินไม่กี่ครั้งของลูกค้าครับ

ถ้าคนขายมองว่า ลูกค้าคือเพื่อน คอยให้คำชี้แนะ สอน แนะนำ ให้คำปรึกษาให้ความรู้ ลูกค้าก็จะช่วยพูดกันต่อๆไป เครดิตร้านก็จะดีขึ้นๆ
ลูกค้าคนนั้นก็ไม่หายไปไหนหรอกครับ แถมน่าจะพาเพื่อนมาอีกด้วยซ้ำ

ลูกค้าก็เหมือนกันครับ ถ้าได้คำปรึกษาไปแล้วก็ต้องอุดหนุนร้านให้เค้ามีกำไรบ้างอะไรบ้าง ร้านจะได้อยู่ให้ปรึกษาไปนานๆครับ
(อันนี้ไม่ได้ว่าใคร พูดเผื่อไว้เฉยๆ)
เปิ้ล_UDON ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #86 เมื่อ: 07/06/14, [01:58:22] »

เเล้วใครตัดสินใจเเบนคับ เเล้วพี่เเกเลวมากไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/14, [02:02:57] โดย Ple_Ud »
« ตอบ #87 เมื่อ: 07/06/14, [02:29:18] »

ผมนี่แหละครับเป็นคนตัดสิน เนื่องจากเคสที่มีการแอบอ้างสินค้าที่ไม่ได้ผลิตส่งออกเองและมีผลกระทบกับผมโดยตรง

ส่วนเรื่องเค้าเลวหรือไม่เลว อันนี้อาจจะไม่เกี่ยวกับเรื่องที่เกิดขึ้น มันเกี่ยวกับเรื่องความถูกต้องมากกว่า
thevalit ออฟไลน์
« ตอบ #88 เมื่อ: 07/06/14, [14:48:32] »

ป่าวครับ ร้านเค้ายังอยู่ที่เดิม เพียงแต่โดนแบนออกจากเว็บแห่งนี้อย่างถาวรเท่านั้นเอง
ว้า ตกข่าวใหญ่ๆยั่งงี้นี่ เสียดายแย่ แตงกิ้วคับ
ผมว่าเค้าไม่ได้มีปัญหากับคำแนะนำหรอกครับ สิ่งที่มีปัญหาน่าจะเป็นเรื่อง พอทำตามคำแนะนำแล้วเกิดปัญหา ถามไปว่าควรทำยังไงต่อ แล้วไม่ได้คำตอบ จนต้องรื้อตู้ไป

อันนี้น่าจะเป็นปัญหามากกว่าครับ

ถ้าคนขายมองแบบลูกค้าคือคนมาซื้อของ ก็จะได้แค่เงินไม่กี่ครั้งของลูกค้าครับ

ถ้าคนขายมองว่า ลูกค้าคือเพื่อน คอยให้คำชี้แนะ สอน แนะนำ ให้คำปรึกษาให้ความรู้ ลูกค้าก็จะช่วยพูดกันต่อๆไป เครดิตร้านก็จะดีขึ้นๆ
ลูกค้าคนนั้นก็ไม่หายไปไหนหรอกครับ แถมน่าจะพาเพื่อนมาอีกด้วยซ้ำ

ลูกค้าก็เหมือนกันครับ ถ้าได้คำปรึกษาไปแล้วก็ต้องอุดหนุนร้านให้เค้ามีกำไรบ้างอะไรบ้าง ร้านจะได้อยู่ให้ปรึกษาไปนานๆครับ
(อันนี้ไม่ได้ว่าใคร พูดเผื่อไว้เฉยๆ)
ก็ไม่เชิงว่าหรอก แต่เข้าทำนองสอนเจ้าอาวาสสวดมนต์ สอนเต่าหดคอ สอนอีกาสยายปีก สอน... อย่าถือสาอากาศมันร้อนน่ะคัฟ
อ้างจาก: Ple_Ud link=topic=257611.msg2979994#msg2979994 date=1402081102
เเล้วใครตัดสินใจเเบนคับ เเล้วพี่เเกเลวมากไหมคับ
ผมชอบรูปโปรไฟล์คุณมากเลย รสนิยมเหมือนกัน วันหลังหาเจ๋งๆมาลงอีกนะคับ ช๊อบชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/14, [14:57:04] โดย thevalit »
$-nt-$ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #89 เมื่อ: 08/06/14, [00:04:49] »

[on_018]
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์