Aqua.c1ub.net
*
  Sat 04/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DCB Project - Apistogramam erytrhura  (อ่าน 2843 ครั้ง)
Apisto_Lism ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 06/10/12, [23:59:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้
  ขนาดตู้ 10*20*10   จัดแบบมีอะไรเหลือก็ใส่ๆลงไป และมีที่ให้ปลาวางไข่เช่นกระถาง , ริโอมามัวร์ ผู้1เมีย2  , ดิน Black river , น้ำประปาล้วน
b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง
  อุณหภูมิ 26-29 องศา    Ph 6.5    TDS ไม่ทราบครับ
c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ  
ตัวผู้สาย ApistoworldHk ตัวเมียปลาสายพี่เบญ
d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา
   การเลี้ยงพ่อและแม่ปลา : กินเตตร้าบิทเป็นหลัก ไรทะเลบ้างเป็นบางมื้อ(ตามอารมณ์และเวลา)
   การจับคู่ : ปลาคงว่างไม่รู้ทำอะไร เลยป่ามป๊ามกัน
   การอนุบาล :ครอกนี้พิเศษนิดนึง ให้แม่ปลาเลี้ยงเองครับ คิดถึงสมัยก่อนให้แม่ปลาเลี้ยงเอง ดูแล้วน่ารักดี กะจะถ่ายรูปเก็บไว้ด้วย แต่พอดีช่วงนั้นยุ่งกับงานมากๆเลยอดถ่ายเก็บไว้
   ช่วง4อาทิตย์แรกให้อาร์ทีเมียฟักเองเป็นหลัก หลังจากผ่านไป4อาทิตย์ ช่วงนี้ให้ใส้เดือนน้ำเป็นหลัก ครับ

ภาพถ่ายประกอบรายงาน

a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม

ตอนไข่ มีกระถางอีก2ใบ

b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา

แม่ปลาเบลอไปนิดตอนนั้นรีบถ่าย ปัจจุบันม่องไปเรียบร้อย
c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ
ภาพลูกปลาบินได้สองสามวัน

d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว
โดยรวมครับ ปลาอายุ2เดือนได้แล้วมั๊ง

ปล.รบกวนพี่อ๊อดประเมิณด้วยนะคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ  emb01
ปล2.ถูกใจกันก็กด LIKE ให้บ้างนะคร๊าบ [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/10/12, [00:03:25] โดย Apisto_Lism »
scouty ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/10/12, [09:56:32] »

ชอบสวยยยยยยยยยยยยยยยยย [เจ๋ง]
Kai ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/10/12, [11:23:18] »

เยี่ยมไปเลยครับไมค์ [เจ๋ง]
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/10/12, [12:58:25] »

สวยครับ เจ้าหางแดงไม่ค่อยเห็นมีขายนท้องตลาดเท่าไรเลย  [เจ๋ง]
som ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/10/12, [22:13:58] »

สวยครับ
ตัวนี้ยังไม่เคยเลี้ยง
มีตู้ขนาด 10*20*10  ตอนแรกว่าจะเอาเลี้ยงลูกปลาเดี๋ยวเอามาเพาะปลาบ้างดีกว่า

! viviDzire ! ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/10/12, [22:45:44] »

เดี๋ยวเราค่อยเจอกันอาทิตย์หน้านะ เด็กๆ  ้hahaha
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/10/12, [23:08:11] »

ประเมิน Apistogramma erythrura ครอก 2 ของคุณ Apisto_Lism  ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=194888.0
ตามเกณฑ์ DCB Project ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

Apistogramma erythrura
ครอก 2

1.   ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านครับ
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง  <---  ผ่านครับ
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---  ผ่านครับ เลี้ยงเองก็ได้อีกอารมณ์นะครับ
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา <---  ผ่านครับ
2.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---  ผ่านครับ
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <---  ผ่านครับ ปลาสวยครับ
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ผ่านครับ
        d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว <--- ผ่านครับ  ดูโตไวและจำนวนน่าจะกำลังดีนะครับ
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ

สรุป
ผ่านประเมินครับ
ได้คะแนนตามนี้ครับ
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 0 คะแนน (สปีชีส์ A. erythrura เคยได้ไปแล้ว)
Genus Points 0 คะแนน (สกุล Apistogramma เคยได้ไปแล้ว)
Early Bird Points 0 คะแนน (คะแนนโบนัสสำหรับสปีชีส์นี้ คนอื่นได้ไปแล้วครับ)
Outbreeding Points 5 คะแนน (พ่อแม่ปลาจากต่างแหล่งกัน)

รวมคะแนน (เก่า + ริโอมามอเรใหม่ + ไตรฟาสใหม่)
695 + (10+0+0+0+5) + (10+10+0+0+5) = 735 คะแนน

ผ่านประเมินครับ ดีใจด้วยครับ
ยังรักษาตำแหน่งอันดับ 1 ของ DCB ได้อย่างเหนียวแน่น
 [เจ๋ง]
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/10/12, [10:09:16] »

ชอบสวยยยยยยยยยยยยยยยยย [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ

เยี่ยมไปเลยครับไมค์ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับพี่ไก่  [on_018]

สวยครับ เจ้าหางแดงไม่ค่อยเห็นมีขายนท้องตลาดเท่าไรเลย  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ ตอนนี้ที่ผมมีบานทุ่งเลย  ้hahaha ้hahaha

สวยครับ
ตัวนี้ยังไม่เคยเลี้ยง
มีตู้ขนาด 10*20*10  ตอนแรกว่าจะเอาเลี้ยงลูกปลาเดี๋ยวเอามาเพาะปลาบ้างดีกว่า

ขอบคุณครับผม ลองเลี้ยงดูครับผมก็ว่าสวยดี ส่วนตัวผมชอบกว่าไตรฟาสอีก สีเขาเยอะดี
ส่วนมากตู้เพาะผมก็ 10*20*10 และ 10*18*10 นี้แหละครับ  ้hahaha

เดี๋ยวเราค่อยเจอกันอาทิตย์หน้านะ เด็กๆ  ้hahaha

้hahaha

ยังไงก็แจ้งมานะครับ  [เจ๋ง]

รวมคะแนน (เก่า + ริโอมามอเรใหม่ + ไตรฟาสใหม่)
695 + (10+0+0+0+5) + (10+10+0+0+5) = 735 คะแนน

ผ่านประเมินครับ ดีใจด้วยครับ
ยังรักษาตำแหน่งอันดับ 1 ของ DCB ได้อย่างเหนียวแน่น
 [เจ๋ง]

ขอบคุณครับพี่อ๊อด แม่เลี้ยงลูกปลาน่ารักดีครับผมก็ชอบแต่ว่า เลี้ยงได้อาทิตหรือสองอาทิตแม่ก็ป่วยตายไป เวรกำแท้ๆ sick1

ครอกนี้สำหรับผมนะ ถือว่าโตไวมากๆ ผิดกับปลาครอกก่อนหน้านี้ที่ผมเพาะมาเลย ทดลองการให้อาหารแบบใหม่
ผลคือเยี่ยมเลย(ลูกตายน้อยมาก+โตไว) กำลังทดสอบกับตัวอื่นๆอยู่ xxx2
Moderator
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/10/12, [18:09:25] »

ขอบคุณครับพี่อ๊อด แม่เลี้ยงลูกปลาน่ารักดีครับผมก็ชอบแต่ว่า เลี้ยงได้อาทิตหรือสองอาทิตแม่ก็ป่วยตายไป เวรกำแท้ๆ sick1

ของผมก็อารมณ์นั้นเลยครับ
แม่มันตาบวมจนเละเลย
แต่ก็ยังเลี้ยงลูกจนลมหายใจสุดท้าย
 cryingrun
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/10/12, [20:33:17] »

ของผมก็อารมณ์นั้นเลยครับ
แม่มันตาบวมจนเละเลย
แต่ก็ยังเลี้ยงลูกจนลมหายใจสุดท้าย
 cryingrun

sho01 sho01 sho01

ิอาการเดียวกันกับของผมเลยครับ
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/10/12, [09:06:06] »

ยินดีด้วยครับพี่  [เจ๋ง]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/10/12, [09:09:06] »

สะสมคะแนนเข้าครับ เหรียญยังเหลือให้สะสมอีกหลายระดับ  [เหะๆ]
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/10/12, [09:25:37] »

ยินดีด้วยครับพี่  [เจ๋ง]

ขอบคุณคร๊าบ  [on_055]

สะสมคะแนนเข้าครับ เหรียญยังเหลือให้สะสมอีกหลายระดับ  [เหะๆ]

ครับผมขอบคุณครับ คงอีกนานเลยครับกว่าจะเลื่อนอีกระดับ  [อ่ะแหะๆ]
Moderator
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/10/12, [17:41:54] »

มีอีกหลายระดับจริงๆ ครับ คงจะได้อีกนาน
แต่ก็ไม่แน่นะครับ อย่างตอนแรกทำไว้ 5 ระดับ ก็นึกไม่ถึงว่าไมค์จะได้ระดับ 5 เร็วขนาดนี้
 [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์