Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แพะสีดร๊อปอย่างรุนแรง (อัพเดท : ปรับสภาพน้ำแล้วเยี่ยมเลยครับ ที่หน้า 3)  (อ่าน 16059 ครั้ง)
ponomaru ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 19/07/11, [03:34:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามหัวข้อเลยครับ มันเกิดมาจากอะไรครับ
ตอนนี้สีดร๊อปมาก เป็นกับ weitzmani ครับ ดุปไม่เป็น
สีดร๊อปจนจะเป็นแพะเขียวแล้วครับ  [on_051] มีอยู่แค่ตัวเดียวที่สีเข้มตรงตามตำรา ตัวที่เหลือจางมาก และก็มีอยู่ตัวนึง เข้มมาก เข้มทั้งตัว ส่วนที่น่าจะเป็นสีสว่างก็เข้ม
เดี๋ยวพรุ่งนี้เย็นๆจะถ่ายรูปมาประกอบกระทู้นะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/09/11, [15:15:57] โดย ponomaru »
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/07/11, [06:36:03] »

คงต้องรอดูรูป   แต่เท่าที่สังเกตดูปลามีอาการอื่นๆผิดปกติด้วยไหมครับ และยังกินได้ดีอยู่ไหม

C. weitzmani   ตอนนี้มีกี่ตัวครับ
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/07/11, [09:05:46] »

อืมมม ช่วงนี้ได้ทำอะไรกับตู้บ้างมั้ยครับ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/07/11, [09:17:05] »

ให้อาหารไฮโซไปป่าวครับ ^ ^

ปลาตัวนั้นลงตู้นานยังครับ หรือช่วงนี้มีเปลี่ยนวัสดุรองพื้นป่าว ถ้าไม่ได้ยุ่งอะไรกับมันเลยแล้วจู่ๆเป็นก็อาจจะป่วยครับ ผมเคยเป็นกับแพะแพนด้า ลายหายไปเลยกลายเป็นแพะเผือกซะงั้น แต่ก็อยู่ได้นานครับ จนสุดท้ายก็ตาย (ผมแยกมาลองใส่ยามันเลยตายอะ)
รอดูรูปนะครับ ถ่ายสภาพแวดล้อมในตู้มาด้วยก็ดีครับ
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/07/11, [10:45:07] »

ถ้าว่ากันตามหลักของปลาทั่วไป พอสีของตัวปลาผิดปกติไปจากเดิม แสดงถึงอาการผิดปกติที่เกิดขึ้น

แต่มันก็หลายๆอย่างเหลือเกิน เช่น ตกใจ ตื่นตระหนก มีพวก ปรสิต แบคทีเรียภายนอก - ภายใน

อาการป่วยเริ่มแรกก็เป็นได้  แต่ตอนนี้ถ้ายังกินได้ กินดี ไม่ซึมก็สังเกตุการไปก่อน พอรู้สึกว่ามันมีอะไรผิดปกติไปจาก

เดิมอีก คงต้องจับแช่ยา

« ตอบ #5 เมื่อ: 19/07/11, [11:02:23] »

ให้อาหารไฮโซไปป่าวครับ ^ ^

ปลาตัวนั้นลงตู้นานยังครับ หรือช่วงนี้มีเปลี่ยนวัสดุรองพื้นป่าว ถ้าไม่ได้ยุ่งอะไรกับมันเลยแล้วจู่ๆเป็นก็อาจจะป่วยครับ ผมเคยเป็นกับแพะแพนด้า ลายหายไปเลยกลายเป็นแพะเผือกซะงั้น แต่ก็อยู่ได้นานครับ จนสุดท้ายก็ตาย (ผมแยกมาลองใส่ยามันเลยตายอะ)
รอดูรูปนะครับ ถ่ายสภาพแวดล้อมในตู้มาด้วยก็ดีครับ
ถ้าว่ากันตามหลักของปลาทั่วไป พอสีของตัวปลาผิดปกติไปจากเดิม แสดงถึงอาการผิดปกติที่เกิดขึ้น

แต่มันก็หลายๆอย่างเหลือเกิน เช่น ตกใจ ตื่นตระหนก มีพวก ปรสิต แบคทีเรียภายนอก - ภายใน

อาการป่วยเริ่มแรกก็เป็นได้  แต่ตอนนี้ถ้ายังกินได้ กินดี ไม่ซึมก็สังเกตุการไปก่อน พอรู้สึกว่ามันมีอะไรผิดปกติไปจาก

เดิมอีก คงต้องจับแช่ยา
[เจ๋ง]  กูรูมาแล้วครับ
TEE_latte ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/07/11, [11:50:03] »

ที่บ้านก็เป็นครับ
ใส่ยา rof แล้วมันก็ตายอะ เศร้า
 [on_007]
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/07/11, [13:37:14] »

ผมมาทิ้งลิงค์รูปไว้ก่อนนะครับ เดี๋ยวค่อยลงรายละเอียด ไปทำงานต่อก่อนครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 19/07/11, [13:59:24] »

เป็นที่ทรายป่าวครับ ผมเคยใช้ sudo sand ปลาแพะบาบาทัสของผมซีดเลยอะ เลยเลิกใช้
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/07/11, [14:17:21] »

เป็นที่ทรายป่าวครับ ผมเคยใช้ sudo sand ปลาแพะบาบาทัสของผมซีดเลยอะ เลยเลิกใช้
มันเกี่ยวกับค่า pH หรือเปล่าครับ
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/07/11, [14:18:56] »

พอเห็นรูปตัวที่สีซีดหน่อยยังพอเข้าใจว่าเป็นที่ทรายสีมันอ่อน แต่บางตัวสีมันแหม่งๆชอบกล บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ หรือว่าแต่ละตัวเฉดสีกับลายมันต่างกันออกไป (อันนี้มั่วเอานะ ้hahaha)
Fish Bob ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/07/11, [15:20:34] »

Dear ponomaru,

Your fish are looking good (Healthy), but fish change color based on their environment.  Most fish try to change colors to blend into their surroundings, so if they are in a light colored tank then they will try to have lighter colors...and darker in dark tanks.

So I think your Weitzman are trying to look like the light colored sand you have in the tank.  If they were on a darker substrate they would have darker colors.  Also, if you added more plants or wood to the tank the fish would have darker colors in an attempt to blend in.

A nice way to test this concept, is to set up a tank with black sand on one half and white sand in the other half.  With the black sand add plants and wood to make it real dark.  Then watch the color of the fish change depending which side they are.   You'll see some species are able to change colors more than others...and some fish can change colors more than others.

Finally, water quality effects the fishes colors too.  Most Corys will have darker colors in cooler temperatures than in warmer ones.

I hope I helped,

Best Regards,

Bob
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/07/11, [16:24:51] »

โอวววววว ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว จริงๆเมลินี่ผมก็ซีดเซียวเหมือนกันนะ แต่ก็ยังดี๊ด๊าดี

พัดลมคุณ pono เท่อย่างมากครับ ขอดูชัดๆได้มั้ยครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 19/07/11, [21:10:58] »

แพะได้มา 2 ชุดครับ มีทั้งหมด 8 ตัว
ชุดแรกได้มาจากท่านอาร์มหาดใหญ่ครับ สั่งไป 4 ตัว ตายระหว่างขนส่ง 1 ตัว
3 ตัวนั้น สีดร๊อป 2 ตัว(แต่ยังเห็นลายจางๆอยู่) 1 ตัวสีค่อนข้างดี แต่ไม่เข้มมาก
ชุด 2 ได้มาจากคุณบ๊อบครับ ตอนอยู่ในตู้คุณบ๊อบนี่สีเข้มมาก ตักใส่ถุงก็ยังคงเข้มอยู่ เข้มทุกตัว เข้มแบบสีพื้นที่ตัวยังเข้ม แทบจะกลืนไปกับลายเลยครับ
พอเวลาผ่านไป สีเขาค่อยๆดร๊อปลงเรื่อยๆ บางตัวก็ขาวไปเลย บางตัวก็สีออกเทาๆเขียวๆ อย่างที่เห็นในรูปอะครับ
แต่แปลกที่ดุปจะไม่เป็น  [เอ๊ะ!!!]

ปลาทานอาหารเป็นปกติครับ ทุกตัวแข็งแรง ว่ายหนีไวมาก พุ่งทีนี้ทรายฟุ้งเลย  n032

อาหาร ผมให้หนอนแดงสัปดาห์ละ 2 ครั้ง และก็ให้ฮิคาริญี่ปุ่นเป็นหลัก อาหารตัวอื่นยังไม่ได้ให้ครับ

pH อยู่ในระดับ 6.5-7

อุณหภูมิต่ำลงแล้วครับ ผมติดพัดลมเข้าไปแล้ว

Dear ponomaru,

Your fish are looking good (Healthy), but fish change color based on their environment.  Most fish try to change colors to blend into their surroundings, so if they are in a light colored tank then they will try to have lighter colors...and darker in dark tanks.

So I think your Weitzman are trying to look like the light colored sand you have in the tank.  If they were on a darker substrate they would have darker colors.  Also, if you added more plants or wood to the tank the fish would have darker colors in an attempt to blend in.

A nice way to test this concept, is to set up a tank with black sand on one half and white sand in the other half.  With the black sand add plants and wood to make it real dark.  Then watch the color of the fish change depending which side they are.   You'll see some species are able to change colors more than others...and some fish can change colors more than others.

Finally, water quality effects the fishes colors too.  Most Corys will have darker colors in cooler temperatures than in warmer ones.

I hope I helped,

Best Regards,

Bob
Thank you very much kub khun Bob  emb01
It's very very useful kub  [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]

โอวววววว ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว จริงๆเมลินี่ผมก็ซีดเซียวเหมือนกันนะ แต่ก็ยังดี๊ด๊าดี

พัดลมคุณ pono เท่อย่างมากครับ ขอดูชัดๆได้มั้ยครับ

พัดลมตัวที่ผมใช้ครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 19/07/11, [21:24:43] »

คงเป็นที่แต่ละตัวครับ และสิ่งแวดล้อมมีส่วนด้วย  กินดีปกติ ดูแข็งแรงก็โอเคส่วนนึงแล้วครับ
A2Aaquarium ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/07/11, [21:42:54] »

แพะได้มา 2 ชุดครับ มีทั้งหมด 8 ตัว
ชุดแรกได้มาจากท่านอาร์มหาดใหญ่ครับ สั่งไป 4 ตัว ตายระหว่างขนส่ง 1 ตัว
3 ตัวนั้น สีดร๊อป 2 ตัว(แต่ยังเห็นลายจางๆอยู่) 1 ตัวสีค่อนข้างดี แต่ไม่เข้มมาก
ชุด 2 ได้มาจากคุณบ๊อบครับ ตอนอยู่ในตู้คุณบ๊อบนี่สีเข้มมาก ตักใส่ถุงก็ยังคงเข้มอยู่ เข้มทุกตัว เข้มแบบสีพื้นที่ตัวยังเข้ม แทบจะกลืนไปกับลายเลยครับ
พอเวลาผ่านไป สีเขาค่อยๆดร๊อปลงเรื่อยๆ บางตัวก็ขาวไปเลย บางตัวก็สีออกเทาๆเขียวๆ อย่างที่เห็นในรูปอะครับ
แต่แปลกที่ดุปจะไม่เป็น  [เอ๊ะ!!!]

ปลาทานอาหารเป็นปกติครับ ทุกตัวแข็งแรง ว่ายหนีไวมาก พุ่งทีนี้ทรายฟุ้งเลย  n032

อาหาร ผมให้หนอนแดงสัปดาห์ละ 2 ครั้ง และก็ให้ฮิคาริญี่ปุ่นเป็นหลัก อาหารตัวอื่นยังไม่ได้ให้ครับ

pH อยู่ในระดับ 6.5-7

อุณหภูมิต่ำลงแล้วครับ ผมติดพัดลมเข้าไปแล้ว
Thank you very much kub khun Bob  emb01
It's very very useful kub  [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]

พัดลมตัวที่ผมใช้ครับ

[เจ๋ง]
« ตอบ #16 เมื่อ: 19/07/11, [21:48:06] »

พัดลมแบบ เท่มาก ดูงานเนี้ยบจริง ขอนก็งาม แพะก็น่ารัก

พึ่งจะเห็นเปรียบแบบจริงๆนี่แหละครับ ว่าแพะเค้าจะปรับสีตามวัสดุปูขนาดนี้
ตอนแรกนึกว่ามันแค่หลอกตาเฉยๆ

อา เอาทรายดำมาคลุกทรายคุณออฟไลน์ให้ัมันออกมืดๆหน่อยมันจะเสียของมั้ยนะ
อยากได้แพะเข้มๆมั่ง
« ตอบ #17 เมื่อ: 20/07/11, [09:25:24] »

จากที่ว่ามาก็คงเป็นที่วัสดุรองพื้นแหละครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 21/07/11, [09:31:43] »

เมื่อวานผมหยอดปุ๋ยน้ำไนโตรเจนไปครึ่งปั๊ม
เช้ามาปลาหงายไป 1 ตัว และก็ซึมๆ 1 ตัว ตัวที่ซึมๆ คือตัวที่สีซีดๆขาวๆ ท่าทางจะแย่อีกแล้ว  [on_051]
ทีเหลืออาการปกติ รุมกินอาหารกันเหมือนเดิม
ปลาแพะนี่เลี้ยงยากกว่าเรดบีอีกแหะ  n032
« ตอบ #19 เมื่อ: 21/07/11, [10:56:18] »

เมื่อวานผมหยอดปุ๋ยน้ำไนโตรเจนไปครึ่งปั๊ม
เช้ามาปลาหงายไป 1 ตัว และก็ซึมๆ 1 ตัว ตัวที่ซึมๆ คือตัวที่สีซีดๆขาวๆ ท่าทางจะแย่อีกแล้ว  [on_051]
ทีเหลืออาการปกติ รุมกินอาหารกันเหมือนเดิม
ปลาแพะนี่เลี้ยงยากกว่าเรดบีอีกแหะ  n032

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
แต่จริงๆผมก็ใส่ปุ๋ยนะครับ ใส่ครึ่งโดส ตามโดสอาทิตย์ละสองปั๊ม ผมใส่อาทิตย์ละปั๊ม
ก่อนใส่ก็เอามาเจือน้ำก่อน แล้วเอาใส่ในแซทเทิลไลท์บรีดดิ้งอะครับ
กะว่าให้มันค่อยๆกระฉอกออกมา
แต่จริงๆในใจอยากหาปุ๋ยที่เป็นส่วนประกอบธรรมชาติทั้งหมดมากกว่า
แพะนี่เหมือนจะอึดนะครับ แต่เอาเข้าจริงแพ้มันทุกอย่างเลย
เกลือ ปุ๋ย เคมี คาร์บอน ไม่รู้ตกลงมันง่ายหรือยากกันแน่
« ตอบ #20 เมื่อ: 21/07/11, [12:34:19] »

อย่าเพิ่งหมดกำลังใจครับ  สู้ๆต่อไป   
aonanfield ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 21/07/11, [13:04:20] »

ขอมาแชร์เรื่องปุ๋ยน้ำในตู้แพะด้วยคนครับ แพะปิ๊กมี่ผมตายไป 5 ตัว เพราะปุ๋ยน้ำนี่แหละครับ หยอดลงไปปุ๊ปเห็นผลทันที ค่อยๆซึม สุดท้ายก็ม่อง

ก็เป็นไปได้เช่นกันครับสำหรับพวกสายพันธ์ขนาดธรรมดา บางตัวอาจจะแพ้ปุ๋ยน้ำได้ด้วยเช่นกัน 
« ตอบ #22 เมื่อ: 21/07/11, [13:49:38] »

รู้สึกว่าผมทำการบ้านมาไม่ดีพอ  cryingrun http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=120455.0
หวังว่ากลับบ้านไปคงไม่ไปเจอภาพสะเทือนใจนะ  [on_051]
A2Aaquarium ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 21/07/11, [20:53:57] »

เสียใจด้วยครับพี่
« ตอบ #24 เมื่อ: 21/07/11, [22:02:52] »

เสียใจด้วยครับพี่

ขอบคุณครับ
สรุปหงายไป 2  cryingrun
ไม่น่าเลยจริงๆ ว่าจะไม่หยอดแล้วเชียว
ตอนนี้ เปลี่ยนน้ำไป 50%
ปลาแพะมีอาการชอบเอาตัว ไถๆ ไปกับทราย บ่อยครั้ง แต่ตอนนี้หยุดแล้ว
ผมเสียวนะเนี่ย  [on_065]
« ตอบ #25 เมื่อ: 21/07/11, [22:22:15] »

ขอบคุณครับ
สรุปหงายไป 2  cryingrun
ไม่น่าเลยจริงๆ ว่าจะไม่หยอดแล้วเชียว
ตอนนี้ เปลี่ยนน้ำไป 50%
ปลาแพะมีอาการชอบเอาตัว ไถๆ ไปกับทราย บ่อยครั้ง แต่ตอนนี้หยุดแล้ว
ผมเสียวนะเนี่ย  [on_065]

ของผมก็ไถนะครับ นานๆไถดี แบบเอาสีข้างไถทราย
ไม่รู้ปรสิตรึเปล่า -0- จัดการยังไงดี ใส่ยาก็กลัวปลาม่อง เห้อ
GreenEyes ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 21/07/11, [22:46:54] »

ถ้าเป็นปรสิต แช่ด่างทับทิมผสมน้ำพอม่วงๆอ่อนๆ สัก20นาที แล้วย้ายกลับตู้ ปรสิตที่เกาะบนตัวน่าจะตาย
« ตอบ #27 เมื่อ: 21/07/11, [23:01:13] »

036
Pm ยี่ห้อปุ๋ยมาได้มั้ยครับ
ผมก็งงๆว่าทำไมบางคนใส่ปุ๋ยแล้วปลาแพะตาย ของผมทั้งปุ๋ยน้ำปุ๋ยฝัง คาร์บอนน้ำ ยาฆ่าตะไคร่ ไม่เห็นมันจะตายเลย
ปุ๋ยที่ผมเคยใช้ก็ ferka ada pranee tropica
« ตอบ #28 เมื่อ: 22/07/11, [00:02:49] »

036
Pm ยี่ห้อปุ๋ยมาได้มั้ยครับ
ผมก็งงๆว่าทำไมบางคนใส่ปุ๋ยแล้วปลาแพะตาย ของผมทั้งปุ๋ยน้ำปุ๋ยฝัง คาร์บอนน้ำ ยาฆ่าตะไคร่ ไม่เห็นมันจะตายเลย
ปุ๋ยที่ผมเคยใช้ก็ ferka ada pranee tropica

หนึ่งในลิสนั้นอะครับ  [on_051]
« ตอบ #29 เมื่อ: 22/07/11, [05:52:25] »

ผมไม่เคยใส่ปุ๋ยในตู้  มีอนูเบียสพันขอนไม้อยู่เหมือนกัน  สมัยก่อนตู้พื้นทรายผมมีมอสบอลด้วย  [on_026] ซื้อเพราะแปลกดีสำหรับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/07/11, [06:36:24] โดย FISHBONE »
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์