Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์จากปุ๋ยน้ำ (หรือคาร์บอนน้ำหว่า???)  (อ่าน 3977 ครั้ง)
iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 17/01/11, [13:10:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ที่บ้านปลาแพะทยอยตายไป 4 ตัวแล้วครับ
ประกอบด้วย
C. Axerlordi 3 หน่วย
C. Sodalis ขนาด 2 นิ้ว 1 หน่วย (ตัวนี้ชอบมากด้วย เลี้ยงจนตัวเบิ้มขนาดนี้  [on_024])

ซึ่งตู้ที่เลี้ยงมีการเปลี่ยนแปลงดังนี้ครับ
1. เปลี่ยนน้ำ 20% - ไม่ได้พักน้ำ แต่ใช้น้ำจากเครื่องกรองน้ำที่ใช้กิน แต่ประมาณว่าออกจากเครื่องกรองนี้สามารถดื่มได้เลย (ปกติเปลี่ยนแบบนี้มานานมากกกกอยู่แล้วครับ คิดว่าไม่น่าใช่สาเหตุ เพราะเคยเปลี่ยน 50% ยังไม่มีอาการเลย)
2. ใส่ปุ๋ยน้ำ
3. ใส่คาร์บอนน้ำ

ทีนี้เจ้าแพะของผมมันมีอาการแบบว่าว่ายไปฮุบอากาศไม่หยุดแล้วลงมาแบบเนือยๆ ว่ายน้ำเซๆเหมือนไม่มีแรง โดนน้ำจาก outflow พัดปลิว
ซึ่งพอผมตื่นมาก็เจอตายไปทีละตัวๆ  cryingrun

แต่ปลาตัวอื่นในตู้ เช่น ตะเพียนหน้าแดง พานาร์เมน กลับเฉยๆ ไม่มีอาการนี้เลย

ข้อมูลตู้ ตู้ 120 cm กรองนอก เปลี่ยนน้ำ 1-2 สัปดาห์ครั้ง ครั้งละ 30% - 40%

ซึ่งผมก็วิเคาระห์เองว่า (ไม่รู้ถูกหรือเปล่า ) พวกปลาแพะเป็นปลาหนัง ซึ่งแพ้สารเคมีต่างๆ ง่าย แต่ผมดันใส่ทั้งปุ๋ยน้ำ และคาร์บอนน้ำ มันก็เลยทนไม่ไหว ตายไป ก็เลยอยากเตืือนเพื่อนๆว่า ถ้าในตู้ไม้น้ำมีปลาแพะอยู่ด้วย ก็อย่าใส่พวกนี้เยอะเกินนะครับ เดี๋ยวจะเป็นแบบผม  [ซีดดด]

ตอนนี้ก็เลยแก้โดยการเปลี่ยนน้ำ 30% ครับวันนี้รอดูผลคอนกลับบ้าน หวังว่าคงไม่มีตายเพิ่มแล้วนะ
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เพิ่มเติมครับ
วันนี้กลับมาบ้าน C. Axerlordi  หายไปอีก 1 หน่วย แต่ยังไม่เจอซาก แต่ในใจคิดว่าที่หาไม่เจอคือขอให้มันไปหลบหลังขอนไม้เถอะ  beg1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/01/11, [23:49:59] โดย iodineman »
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/01/11, [13:23:47] »

มีส่วนครับ พวกปลาหนังจะแพ้สารแค่มีบางอย่างง่าย
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/01/11, [13:37:30] »

จากที่เคยได้คุยกะตาบัง ที่เลี้ยงแพะไฮโซว ได้ความว่า

แพะพวกนี้ เซนซิทิฟมากๆ ลุงแกเคยใส่ปุ๋ยไปปั๊มเดียว ดับไปสองตัว ลองเว้น แล้วใส่อีก ก็ดับอีก เลยเลิกใส่

เหมือนกับว่ามันจะแพ้สารเคมีทุกอย่าง นั่นขนาดตู้ 30 กว่านิ้ว น้ำเพียบ ก็ยังตาย
kenjomsuk ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/01/11, [11:11:47] »

น่าจะปุ๋ยครับ
ผมตู้ 30 เปลี่ยนน้ำประปาเพียวก็ไม่ร่วงนะครับ ผมเปลี่ยนเกือบครึ่งตู้
คาร์บอนผมก็เปิดเพราะว่ามีไม้น้ำด้วยก็เห็นปกติดี

ที่บอกว่าปลาฮุบอากาศเป็นบางตัวหรือทุกตัวครับ
แนะนำ เปลี่ยนน้ำ ครึ่งนึง ใส่เกลือ เอาอ๊อคหัวทราย อัดเยอะๆเลย
เอาใจช่วยครับ

DraGonVeryGiant ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/01/11, [20:36:03] »

ผมว่าน่าจะตายเพราะปุ๋ยน้ำนะครับ ลองเปลี่ยนน้ำดูครับ ให้ปุ๋ยมันเจือจางลงอะครับ
Plagapong ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/01/11, [11:43:35] »

เมื่อวาน เอา คาร์บอนน้ำใส่สลิงค์ ฉีดฆ่าตะไคร่เขากวางในตู้ กะให้สิ้นทราก แต่จัดหนัก ไปหน่อย

สักพัก ทั้ง แพะ, หมอแคระ, บู่กินตะไคร่ ทั้ง อ๊อตโตฯ, พานาเมนท์ มาเกาะขอบบนตู้หมดทุกตัว

ต้องรีบเปลี้ยนน้ำ อัดอ๊อกฯ เต็มเหนี่ยว สักพักใหญ่ๆ ก็ทยอยลงมากัน เกือบไปแล้วตรู  [on_026]
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/01/11, [01:19:11] »

เมื่อวาน เอา คาร์บอนน้ำใส่สลิงค์ ฉีดฆ่าตะไคร่เขากวางในตู้ กะให้สิ้นทราก แต่จัดหนัก ไปหน่อย

สักพัก ทั้ง แพะ, หมอแคระ, บู่กินตะไคร่ ทั้ง อ๊อตโตฯ, พานาเมนท์ มาเกาะขอบบนตู้หมดทุกตัว

ต้องรีบเปลี้ยนน้ำ อัดอ๊อกฯ เต็มเหนี่ยว สักพักใหญ่ๆ ก็ทยอยลงมากัน เกือบไปแล้วตรู  [on_026]
ใช้คาร์บอนน้ำ ระวังพวกปลาก้นตู้นิดนึงนะ ถ้าไม่ผสมน้ำให้เจือจางก่อน มันจะดิ่งลงก้นตู้ อีแพะม่องก่อนเสมอเลย
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/01/11, [11:49:56] »

ต้องรีบเปลี้ยนน้ำ อัดอ๊อกฯ เต็มเหนี่ยว สักพักใหญ่ๆ ก็ทยอยลงมากัน เกือบไปแล้วตรู  [on_026]

น่ากลัวนะเนี่ย
คิดดูว่าถ้ากำลังยุ่ง ไม่ได้อยู่ดู กลับมาอีกทีคงเป็นศพไปหมด
 [on_065] [on_065]
iodineman ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/01/11, [13:06:01] »

งั้นขอสรุปว่าปลาแพะ แพ้ทั้ง ปุ่ยน้ำ คาร์บอนน้ำ และ เกลือ ใช่มั๊ยครับ  [งง]
bansu ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/01/11, [01:37:56] »

ตู้ผม 24 นิ้ว มีปลาแพะ กับออตโต อยู่ 5 ตัว นอกนั้นเป็นคาร์ดินัล กับกุ้งเชอรรี
ใส่ปุ๋ยน้ำ N ร้านปราณี ครั้งละ 1/4 ปั๊ม 2 - 3 วันใส่ครั้งนึง ปลายังปกติดีครับ
JoeY2BagA ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/01/11, [01:40:08] »

ตายบ้างอารายบ้างเหมือนกัน อ่อนแอก็ตายตอนนี้เหลือแต่ตัวแข็งแรงๆ  [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์