วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:16:56]

สอบถามเรื่องตั้งตู้ 20 นิ้วหน่อยครับ

ตอนนี้ผมสั่งตู้ขนาด 20×12×10 นิ้ว ไป ช่วยแนะนำกรองที่ flowน้ำให้ทั่วตู้ให้หน่อยครับ และอีกอย่างเรื่องไฟแนะนำเป็นตัวไหนดีครับที่เลี้ยงไม้แดงได้คายฟองดี ต่อมาเรื่อง co2 ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยว่าเราต้องมีอะไรบ้างตู้ขนาดนี้ควรใช้ถังประมาณกี่ลิตรดี วิละกี่ฟอง ถังนึงใช้ได้กี่เดือน เรื่องต่อมาคืออุณหภูมิปกติในห้องที่ผมตั้งไว้ช่วงเช้าอุณหภูมิจะประมาณ28-30แต่ตอนกลางคืนอุณหภูมิจะประมาณ24(เปิดแอร์)​ผมจำเป็นต้องซื้อพัดลมเป่าเพิ่มอีกไหม ขออภัยถ้าถามเยอะไปหน่อย แต่อยากให้จบๆไม่ต้องเสียเงินเปล่า ขอบคุณพี่ๆที่ตอบล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอนนี้ผมสั่งตู้ขนาด 20×12×10 นิ้ว ไป ช่วยแนะนำกรองที่ flowน้ำให้ทั่วตู้ให้หน่อยครับ

กรองที่โฟลว์น้ำได้ทั่วตู้ คือกรองที่วางin flow out flow ได้อิสระ แนะนำใช้แบบกรองนอกมั้ยครับ  [smile04]

และอีกอย่างเรื่องไฟแนะนำเป็นตัวไหนดีครับที่เลี้ยงไม้แดงได้คายฟองดี

chihiros wrgbII ครับ [smile03]

ต่อมาเรื่อง co2 ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยว่าเราต้องมีอะไรบ้างตู้ขนาดนี้ควรใช้ถังประมาณกี่ลิตรดี วิละกี่ฟอง ถังนึงใช้ได้กี่เดือน

รบกวนอ่านบทความดูนะครับ https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=5583.0 [smile03]

เรื่องต่อมาคืออุณหภูมิปกติในห้องที่ผมตั้งไว้ช่วงเช้าอุณหภูมิจะประมาณ28-30แต่ตอนกลางคืนอุณหภูมิจะประมาณ24(เปิดแอร์)​ผมจำเป็นต้องซื้อพัดลมเป่าเพิ่มอีกไหม

อุณภูมิแกว่งพอสมควรนะครับ ติดได้ก็ดีครับ ลดความต่างกันลงได้อีกหน่อย หรือไม่ก็ติดชิลเลอร์ไปเลย  [gurock01]

ขออภัยถ้าถามเยอะไปหน่อย แต่อยากให้จบๆไม่ต้องเสียเงินเปล่า ขอบคุณพี่ๆที่ตอบล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ
ที่แนะนำไปก็ใช้เงินทั้งนั้นล่ะครับ แต่จบแน่
ตัดดีเฟคที่เกิดจากอุปกรณ์ลงไปเลย เหลือแค่การเลี้ยงของเจ้าของตู้ล้วนๆแล้วล่ะครับทีนี้
[lol01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/2563 [13:17:35] โดย GAMMARAY »