วันศุกร์ที่ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2561 [07:10:26]

ACT5.05: Thanapat Preeyangkool

ACT5.05: Thanapat Preeyangkool เมื่อ: 07/12/2560 [08:46:10]
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/2560 [12:41:16] โดย Near »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ACT5.05: Thanapat Preeyangkool เมื่อ: 19/12/2560 [20:56:46]
ในการแข่งขันครั้งนี้ อันดับแรกต้องขอขอบคุณตู้ขนาด 45x30x30 cm บานหน้าเป็นกระจก LID (ใสพิเศษ) จาก จอยอาร์ตตู้ปลา ครับ
งานสวยแข็งแรงไว้ใจได้แน่นอน

อันดับต่อมาก็ขาดไม่ได้เลย ดินปลูกและวัสดุรองพื้น จาก Black Earth วัสดุปลูกคุณภาพฝีมือคนไทยแท้ๆเลยครับ สนับสนุนพวกเราเป็นประจำ

มาเริ่มกันเลย
ขั้นแรกผมจะนำวัสดุรองพื้น Green Base ซึ่งเป็นหินภูเขาไฟ คลุกเคล้า ไปด้วยแร่ธาตุ ครับ #calaqualabs

ในการทำตู้ทุกครั้งผมจะนำวัสดุรองพื้นมาส่ไว้ในถุงตาข่ายครับ ด้วยนิสัยส่วนตัว ในการจัดวาง Hardscape
ผมจะขยับนู่นขยับนี่ อยู่บ่อยครั้ง เลยกลัวว่าวัสดุรองพื้นจะคลุกมาปนกับชั้นของดินปลูกครับ
#2 Re: ACT5.05: Thanapat Preeyangkool เมื่อ: 19/12/2560 [21:00:12]
จัดเตรียมและล้างทำความสะอาดวัสดุที่จะใช้จัดครับ

ขอนไม้ที่เลือกใช้ผมจะเลือกขอนไม้ที่มีความโค้ง และดูพริ้วครับ มุมไหม กิ่งไหนไม่สวยไม่ได้ดั่งใจเราก็จับตัดไปเลย

หินที่เลือกใช้เป็นหิน Ryuoh Stone ครับ เป็นหินที่มี Texture สวยงาม ลงน้ำแล้วสีจะออกเทาๆครับ
#3 Re: ACT5.05: Thanapat Preeyangkool เมื่อ: 19/12/2560 [21:02:56]
ส่วนใหญ่ขอนที่ได้มาจะมีหลากหลายรูปแบบ ทั้งสวยและไม่สวย เราสามารถตัดและต่อมันเข้าด้วยกันได้ครับ

เช่น 2 ขอนนี้เป็นกิ่งที่ค่อนข้างจะโล้นๆ ผมเลยนำมาประกบกันและรัดด้วยเคเบิ้ลไทด์ครับ

#4 Re: ACT5.05: Thanapat Preeyangkool เมื่อ: 27/12/2560 [19:32:00]
25 Dec 2017

90% แล้วครับสำหรับ Hardscape

***ยาวแต่อ่านหน่อยนะ***
ปัจจุบัน ตู้ไม้น้ำแนว Landscape ต่างๆเข้ามามีบทบาทต่อการประกวดทั้งในและต่างประเทศเป็นอย่างมาก
ผมเป็นเด็กวัยรุ่นคนนึงที่เติบโตมาในยุคนั้นและสร้างสรรค์ผลงานแนว Landscape มาตลอด โดยคิดว่ามันคือความท้าทาย ยากและใช้ความสามารถค่อนข้างมากเลยทีเดียว แต่อาจจะทำให้เราลืมความสำคัญของพรรณไม้ไป...
วันนี้ผมรู้เลยว่า ความท้าทายและความยากที่แท้จริงคือการจัด Nature Style ให้ออกมาสวยงาม สมบูรณ์ และลงตัว
วันนี้ผมเลยจะขอเป็นกระบอกเสียงเล็กๆ ครับ อยากให้ทุกคนลองหันมาดื่มด่ำกับความสวยงามและสมบูรณืของพรรณไม้ให้มากขึ้น มองตู้ไม้น้ำให้นานนนนนขึ้น มารอชมนะครับ ว่าการประกวดครั้งนี้ผมจะทำได้หรือเปล่า

สู้โว้ยยยยย

ส่วนที่ไม่ต้องการ ผมใช้คีมบอนไซงับให้เป็นรอยบาก (ไม่ให้ขาด) และใช้มือนี่แหละครับ หักเลย จะได้ดูเป็นธรรมชาติครับ

ปลายกิ่งไม้ผมจะใช้มีด/คีม ตัดและเหลาปลายให้ดูแหลม ครับ
#5 Re: ACT5.05: Thanapat Preeyangkool เมื่อ: 02/01/2561 [10:29:11]
ถึงขั้นตอนการลงต้นไม้แล้วครับ
รอบนี้ได้รับการสนับสนุนต้นไม้จาก 1-2-Grow by #TropicaAquariumPlants โดยมีร้าน #AQUALABNatureAquariumConceptStore เป็นตัวแทนติดต่อรับต้นไม้ให้ครับ ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ

นี่คือพรรณไม้ทั้งหมดครับ เพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ ปลอดตะไคร่ ปลอดหอยนานาชนิดแน่นอน คอนเฟิร์มม

ข้างกระปุกจะมีรายละเอียด วิธีการเลี้ยงบอกหมดทุกอย่างเลยครับ ว่าเลี้ยงยากง่ายแค่ไหน กี่วันจะโตเท่าไหร่ บลาๆๆๆ

แกะออกมาแล้วจะพบกับต้นไม้ที่ปลูกอยู่กับวุ้นๆครับ สวยงาม ใสสะอาด ถ้ากินได้นนี่กินแล้ว 55555
หน้าที่เราก่อนลงปลูกก็เพียงแค่ไปล้างวุ้นออก บีบเบาๆ แล้วก็สามารถนำลงปลูกได้แล้วครับ
#6 Re: ACT5.05: Thanapat Preeyangkool เมื่อ: 08/01/2561 [18:26:29]
หยุดยาวปีใหม่ เห็นคนอื่นมีปัญหากัน เราก็อยากตามกระแสด้วย
ถือว่าเป็นเรื่องปกติ สำหรับช่วงแรกของการตั้งตู้ แทบจะมีปัญหาแบบนี้ทุกคน
ปัญหาแก้ง่ายมากๆ อยู่ที่เราจะยอมแพ้หรือเปล่า
มาดูกัน

สภาพที่กลับมาเห็นหลังจากหยุดปีใหม่ 55555

ไม่รอช้า ก็เริ่มขูดก่อนเลยครับ

หลังจากนั้นผมก็จะนำกรองไปล้างทำความสะอาดครับ เพราะกรองที่เอามาใช้เป็นกรองที่รันระบบไว้นานแล้ว ค่อนข้างสกปรกพอสมควร (ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ เพราะตอนทำเป็นช่วงกลางคืน)

แล้วก็ตัดแต่งต้นไม้ไปในตัวเลยครับ

แล้วเราก็เปลี่ยนน้ำ สำหรับครั้งนี้ผมเปลี่ยนน้ำกว่า 80% ครับ เพื่อต้องการรันระบบใหม่
โดยสายยางผมจะใช้เป็นสสายเส้นเล็ก แล้วต่อติดกับสันรูดปกหนังสือครับ เพื่อความสะดวกในการชอนไช ดูดในซอกต่างๆ เนื่องจากตู้เล็ก อาจจะทำให้มือเราไปเกี่ยว ไปชนได้ครับ

เมื่อเรียบร้อยเราก็เติมน้ำกลับไปเหมือนเดิมครับ ใสกิ๊งงงง

เสร็จแล้ววววว
#7 Re: ACT5.05: Thanapat Preeyangkool เมื่อ: 30/01/2561 [19:45:58]
เอาล่ะ มาถึงช่วงการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่อีกครั้งของตุ้นี้ครับ

นั่นคือ จะเปลี่ยนพื้นดินเป็นพื้นทรายครับ
วิธีทำก็ใช้สายยางดูดดินด้านหน้าออก แล้วใช้แปรงสีฟันขัดทำความสะอาดกระจก

แล้วเราก็โรยทรายลงไป แต่บางจุดยังเห็นหินเหลืออยู่ ผมต้องการให้เป็นพื้นทรายทั้งหมด เพื่อความสะอาด สวยงาม และเรียบร้อย
จึงใช้ไม้โปรเจกเตอร์นี่แหละ เสียบ จิ้มๆๆ ลงไป ทรายก็จะลงไปแทรกแทนดินเองครับ

ผลออกมาเป็นงี้ย์~~

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/01/2561 [19:56:56] โดย My Scape »