วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:06:28]

ลองหัดทำไปเรื่อย ๆ [ยังไม่เสร็จ]

เนื่องจากว่าเห็นเพื่อน ๆ แถวบ้านเริ่มจัดตู้ไม้น้ำกันแล้ว ผมก็ไม่รู้จะทำไร ก็เลยทำความสะอาดตู้ไม้น้ำเก่า ๆ มาทำบ้าง แต่ด้วยความที่ว่าไม่อยากเลี้ยงไม้น้ำแระเดี๋ยวจะซ้ำกับเพื่อน เลยมาเปลี่ยนแนวเป็น Paludarium ดีกว่า เรียกได้ว่าฉีกกันเลย

สภาพตู้ เรียกได้ว่ากรังเลย

ก็เลยลองน้ำยาวิเศษจาก Homepro เลือกแบบขจัดหินปูนโดยเฉพาะ ราคาแอบแรงอยู่ เวลาใช้แนะนำใส่ถุงมือยางนะครับ

สภาพก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหละครับ ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

เรียกได้ว่าใช้เวลาในการล้างตู้ทำความสะอาดเกือบ 1 อาทิตย์หลังจากนั้นก็เดินไปศึกษาภัณท์ไปซื้อโฟมแผ่นกลับมาทำฉากกะไว้ว่าจะให้ตีนตุ๊กแกเลื้อย
แล้วก็เอาทินเนอร์มาปาดทำรอยให้คล้ายหิน สะบัดแปรงไปเรื่อย ๆ จนพอใจ

จากนั้นก็เอาปูนฉาบสำเร็จมาทา วิธีการใช้ก็ผสมน้ำได้เลย พอข้น ๆ เหมือนกับนมข้นหวานที่วางอุณหภูมิห้องปรกติ แล้วก็เอาแปรงทาได้เลยทาอยู่ 2-3 รอบจนหนาเป็นที่พอใจแล้วก็แช่ด้วยน้ำส้มสายชูเพื่อล้างความเค็มของปูน หากแช่ไม่ได้ก็ล้างไปเรื่อย ๆ ครับ ทำไปเรื่อย ๆ 2 วัน ทำกลางแดดครับ แห้งไวดี

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อย่างนี้ต้องขอรอดูล่ะครับ  [smile01]

มีเพื่อนแถวบ้านเลี้ยงใม้น้ำเหมือนกันด้วย ดีจังๆ [smile01]
ของผมไม่มีเลย  [cry01]
ลองเอาไปทาบดูมันยังไม่ค่อยสมจริงเท่าไหร่เลย

เอาสีพลาสติกทาไฮไลท์ส่วนเงาดำ ให้ดูสมจริง

มานึกขึ้นได้ เอาพีทมอสมาใช้ดีกว่าก็เลยไป Homepro ไปซื้อเจ้าพีทมอสมาใช้ เอากาวลาเท็กซ์ทาก่อนแล้วก็แปะพีทมอสลงไป ไล่ไปเรื่อย ๆ

เอามาทาบอีกที เริ่มดูดีขึ้นมาเชียว

ถอยมาดูไกล ๆ ก็ได้อยู่นะแต่ยังไม่มี lay out ในหัวเลย 5555

เริ่มลองวางขอน วางหินดู

ใส่น้ำ ลองระบบน้ำตก กับหมอก

ฝั่งขวาเริ่มแปะมอส ลงต้นไม้ ต้นไม้ยกหนีน้ำหน่อยกันรากไชลงไปแล้วเน่า

ฝั่งซ้ายรอไปก่อนนะ

รับชมน้ำตกกันไปเพลินๆ ก่อนครับ

รอตอนต่อไปครับผม ไม่รู้น้ำใสรึยังน้อ
รบกวนขอทราบ วิธีการวางกรอง ท่อน้ำ  กับการคุมความชื้นหน่อยได้มั้ยครับ [smile03]