วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:04:15]

ใครเคยใช้คาร์บอนแบบสารประกอบ A B ยี่ห้อนี้บ่างครับ

แอบขอโชว์ผลงานครับ ได้นำแนวทางทีคุณบัง แนะนำไว้ ไปลองทำ CO2 สาร AB
ผลที่ได้รับตอบโจทย์ ได้ดีมากเลยครับ
สะดวก รวดเร็ว ถูกและ สามารถปรับปริมาณ CO2 ได้ซึ่งแบบยีสทำไม่ได้ 1+ ครับ
แอบขอโชว์ผลงานครับ ได้นำแนวทางทีคุณบัง แนะนำไว้ ไปลองทำ CO2 สาร AB
ผลที่ได้รับตอบโจทย์ ได้ดีมากเลยครับ
สะดวก รวดเร็ว ถูกและ สามารถปรับปริมาณ CO2 ได้ซึ่งแบบยีสทำไม่ได้ 1+ ครับ

เจ๋งมากเลยครับ ผมเคยคิดจะลองเหมือนกันครับ
แต่พอลองศึกษาดู ต้องยอมแพ้ความยากครับ ฮ่าๆๆๆ [mock02]
เจ๋งมากเลยครับ ผมเคยคิดจะลองเหมือนกันครับ
แต่พอลองศึกษาดู ต้องยอมแพ้ความยากครับ ฮ่าๆๆๆ [mock02]
ไม่ยากครับ แต่จุดสำคัญในการทำ CO2 สาร AB คือต้องมี วาลล์ปรับละเอียดครับ เพิ่มใช้ควบคุมแรงดัน ที่เหลือ DIY ได้หมดครับ
ถ้ามีใครสนใจ จะมาอธิบายแบบละเอียดให้ครับ

สอบถามหน่อยครับ ได้ติดโซลินอยล์เพิ่มหรือเปล่าครับผม ? ถ้าไม่ได้ติดรบกวนวัดระยะเวลาหน่อยได้ไหมครับว่ากี่วันคาร์บอนหมดครับ ฮี่ๆๆๆๆ  [smile06]
สอบถามหน่อยครับ ได้ติดโซลินอยล์เพิ่มหรือเปล่าครับผม ? ถ้าไม่ได้ติดรบกวนวัดระยะเวลาหน่อยได้ไหมครับว่ากี่วันคาร์บอนหมดครับ ฮี่ๆๆๆๆ  [smile06]
ไม่ได้ติดครับ แต่เรื่องใช้ได้กี่วันนี่มัน จะเกี่ยวกับปริมาณก๊าซที่ปล่อย
ยิ่งปล่อย CO2 ต่อวินาที มากปริมาณสาร A ที่จะมาผสมสาร B จะมากตามและหมดเร็วขึ้น
โดยระบบสาร AB จะสามารถดูได้เลยว่าก๊าซใกล้หมดโดยดูจากปริมาณสาร A ที่ถูกดูดออกขวดใกล้หมดหรือยัง
ของผมส่วนผสมขวด A และ B สารเคมี อย่างละ 200 กรัม กับน้ำผสมขวดละ 600 CC ครับ
ข้อสำคัญ คือ ปริมาณน้ำ 2 ขวดพอถูกดูดมาผสมรวมกันทั้งหมดแล้ว ต้องไม่เกินขนาดของขวด B ครับ
สูตรนี้ของผมปล่อยก๊าซ 1 ฟองต่อวินาที น่าจะอยู่ได้ 20-30 วันครับ

เซฟตี้วาวล์นี่หาซื้อได้จากไหนหรอคับ
พอดีสนใจอยากเปลี่ยนเป็น ab อยู่เหมือนกันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/05/2562 [16:48:02] โดย Rikzy »
ไม่ลองถังเหล็กอัดก๊าซดูหละครับ ถึงทีาเติมจะไกลหน่อยแต่อยู่ได้ 4-5-6เดือน

เซฟตี้วาวล์นี่หาซื้อได้จากไหนหรอคับ
พอดีสนใจอยากเปลี่ยนเป็น ab อยู่เหมือนกันคับ

เซฟตี้วาวล์ผมสั่งในshopee ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/05/2562 [21:52:42] โดย narusae »
ผมใช้สารab  แบบในรูปใช้อยู่ครับใช้มาประมาณ 1ปี ครับเลิกใช้แล้ว  มาใช้ถังเหล็กครับ  ab  ใช้ตู้  18-20 ของผมถ้าเปิดวิละฟอง 24ชม.อยู่ได้ไม่เกิน 1 สัปดาห๋ครับ  และถ้าเปิดพร้อมไฟ ก็ได้ 10กว่าวันครับ   ตอนนี้ใช้ถังเหล็กเปิดปิดพร้อมโซลินอยวาว์ล ขาด 2 เดือนครับ 1ปี  เข็มยังำม่ตกอีกมากๆ ครับ สะดวกดี  ประหยัดสุดได้ อย่างกะรถติดแก๊สครับไม่ต้องคอยมาผสมครับ
เชียร์กันเยอะ แอบรู้สึก อยากไปถอยแบบถังแล้ว แบบรู้สึกว่าเจ็บแต่จบ
ผมใช้อยู่ครับ ผมผสมให้ได้ประมาณ 30 บาร์  เปิด 1 ฟอง/วินาที เปิด 24 ชั่วโมง  ใช้มาเดือนนิดๆแล้วตอนนี้ยังเหลือประมาณ 10 บาร์
ส่วนตัวว่าโอเคนะ ถ้าแถวบ้านไม่มีที่เติม CO2  ตัวนี้แรงดันเสถียรกว่ายีสแน่นอน แรงดันมีตกนิดตอนที่CO2 จะหมดเท่านั้น
ผสมให้ได้30บาร์ ใช้อัตตราส่วนผสมเท่าไรบ้างครับ