วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:14:09]

ตู้ 3 เดือนแบบดูแลง่ายครับ

งามครับ แดงพรึ่บพรั่บดีจัง  [perv02] [perv02]
ต้นไม้ปลูกได้แน่น และสวยงามมากครับ
ว่าแต่ เลี้ยงไฮโกลยังไง ให้งามได้ขนาดนี้ครับ
ใช้เทคนิดอะไรอะครับ

ของผมนี่ ใบแหว่ง แคระแก่น (แต่ไม่ตาย) เซ็งมากครับ
สวยๆๆๆ
ขอบคุณครับ เอ่ผมก็็็็็็็็็็็็็็็็็็็็็็เลี้ยงปกติครับ ไม่มีเทตนิคไรเลยครับ ซื้อมาก็ปลักๆ ครับ คิดว่าไฟมันพอครับ คาร์บอน drop เป็นสีเขียวใบไม้  ฝังปุ๋ยเดือนละครั้ง ปุ๋ยน้ำไม้่ใส่กลัวตะไคร่มาครับ ถ่ายน้ำสัปดาห์ละ 2 ครั้งครับ อุณหภูมิกลางวัน  28 กลางคืนประมาณ 25  ครับ ไฟ ุชม ครับ แต่วันนี้เริ้ม 8 ชม โลดครับ อิอิ ขอบคุณครับผม
ีupdate หน่อยครับล่าสุด 9 ตค. 61 เปิดไฟเป็น 8 ชม.แล้วครับเนื่องจากตะไคร่เส้นผมเขียวหายเรียบไม่มากวนใจอีกเลย  ดูเหมือนไม้แดงขึ้นกว่าเดิมครับ  และเพิ่มไม้แดงกลางตู้นิดหน่อยครับ  เจ้า XP ครับ
โรทาล่า ตัดไล่ระดับ นับจากด้านหน้าไปหลัง แบ่งเป็น3แถว ตัดด้านหน้าต่ำเรี่ยพื้น ไล่ไปกลาง สูง
ไฟให้เพิ่มอีกโคม วางหน้าหลัง เปิดหลัง 12+ชั่วโมง หน้าเปิด 6-8 ชั่วโมง แดงแน่ๆครับ
ขอบคุณครับ ตอนนี้ไฟ 2 โคมแล้วครับวางหลังกลางครับ หน้าเป็นพัดลมครับ  ตินนี้ 54  wattsครับ  ให้เพิ่มอีกเป็น 3 โคมหรือครับ  จะวางพัดลมไม่ได้  หรือเปลี่ยนเป็นแบบแขวบเสียบข้างตู้  ไฟเปิด 12 ชม. เลยนะครับ  จะลองดูครับแต่กลัวตระไคร่กลับมาอีก  ต้องแลกกันละงานนี้ อือื
วันนี้มา  update นิดนึงคับหลังจากเปิดไฟเพิ่มจาก 8 ชม. เป็น 10 ชม. ครับได้สัก 3-4 วันครับ รู้สึกว่า โรทาร่าเวียตกง (เวียตนามขออภัยครับ ) แดงขึ้นครับ   แต่ก็ต้องคอยเฝ้าระวังตะไคร่เส้นผมเขียว(กลัวที่สุด) ตัวนี้ ลงรูปสักนิดครับ xp ก็แดงตามกันละครับงานนี้
ต้องขอบคุณ คุณ tanawee ด้วยนะครับที่แนะนำ  ส่วนเรื่องตัดไล่สโลปเดี๋ยวผมรอให้เขาแดงเต็มีที่สักระยะก่อนแล้วเดี๋ยวตัดให้ ฟรีละครับงานนี้ อิอิ
update ล่าสุดครับ 16 ตค 61 โรทาล่า เวียตนามแดงขึ้นเรื่อยๆ ครับหลังจากเปฺิดไฟ เพิ่มเป็น 10ชม ครับ
ขอทราบชื่อน้ำยากำจัดตะไคร้เส้นผมหน่อยครับ ของผมกำลังโดนบุก
เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายมาให้ดูครับ พอดีอยู่ที่ีทำงานครับ เป็นของใตัหวันครับ
น้ำยากันตะไคร่ตัวนี้ครับ ใช้ได้ดีทีเดียวครับ ยี่ห้ออื่นยังไม่มีโอกาสได้ใช้พอดีหาซื้อใกล้บ้านครับ
   ลงรูปแต่ไหงหายไปไหนไม่รู้ครับ  ยี่ห้อนี้อะครับ     ALGAE  REMOVER  ( MADE IN ใต้หวัน  )
มาแล้วครับ  ตัวนี้ล่ะ  แต่ว่าผมว่าอย่างแรกคงต้องดู เรื่องอาหารปลาด้่วยครับ  แล่้วถ่ายน้ำสมำ่เสมอด้วยครับ  ไฟ อีกครับ   กรองพอเป่าครับน้ำยาอย่างเดียว
คงหนักอะครับ