วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:16:20]

ทำบัตรเครดิตดีไหมครับ

ตามหัวข้อเลยครับ เพื่อนๆคิดว่ายังไงกัน
คือส่วนตัวผมไม่เคยถือบัตรเครดิตเลยครับ ทีนี้มีธนาคารที่เราเปิดบัญชีด้วยโทรมาชวนทำ (ธนาคารสีเขียว) อยากรู้ว่าบัตรเครดิตมีผลกับชีวิตยังไงครับ?
ส่วนตัวแล้วเวลาซื้ออะไรจะจ่ายสดตลอด ถ้ามีบัตรเครดิตได้ยินว่ามันจะต้องจ่ายดอกด้วย สะระตะแล้วไม่คุ้มที่ต้องจ่ายดอกแต่คุ้มตรงจ่ายผ่อนได้ ถ้าอยากได้อะไรที่ต้องการมาอยู่ในมือ ณ เวลานั้นจริง ๆ
อยากทราบว่าข้อดีข้อเสียของบัตรเครดิตเป็นยังไงบ้างครับ แล้วถ้าเทียบๆกันแล้วของธนาคารไหนดีกว่ากัน เขียว เหลือง ม่วง ? หรือธนาคารเจ้าอื่นก็ได้ครับ
อิอิอิ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตามหัวข้อเลยครับ เพื่อนๆคิดว่ายังไงกัน
คือส่วนตัวผมไม่เคยถือบัตรเครดิตเลยครับ ทีนี้มีธนาคารที่เราเปิดบัญชีด้วยโทรมาชวนทำ (ธนาคารสีเขียว) อยากรู้ว่าบัตรเครดิตมีผลกับชีวิตยังไงครับ?
ส่วนตัวแล้วเวลาซื้ออะไรจะจ่ายสดตลอด ถ้ามีบัตรเครดิตได้ยินว่ามันจะต้องจ่ายดอกด้วย สะระตะแล้วไม่คุ้มที่ต้องจ่ายดอกแต่คุ้มตรงจ่ายผ่อนได้ ถ้าอยากได้อะไรที่ต้องการมาอยู่ในมือ ณ เวลานั้นจริง ๆ
อยากทราบว่าข้อดีข้อเสียของบัตรเครดิตเป็นยังไงบ้างครับ แล้วถ้าเทียบๆกันแล้วของธนาคารไหนดีกว่ากัน เขียว เหลือง ม่วง ? หรือธนาคารเจ้าอื่นก็ได้ครับ
อิอิอิ

ปกติแล้วที่ต้องจ่ายดอกเพราะเราชำระไม่เต็มยอดเรียกเก็บงัยครับ 
เช่น เดือนนี้เราใช้บัตรไป1000บาท แต่พอยอดเรียกเก็บมา
เราจ่ายแบบผ่อนชำระแค่ 500บาท แบบนี้มันก้จะคิดดอกเบี้ยในเดือนถัดไปครับ
แล้วที่โหดคือมันคิดดอกจากยอดเต็มด้วยนะไม่ใช่จากยอดหลังเราผ่อนชำระ [shock02]

สำหรับข่าวที่คนเป้นหนี้บัตรเครดิต หรือบัตรเงินสดกันมากนั้น เพราะพวกนี้ไม่มีวินัยทางการเงินครับ [awkward01]
โดยมากที่เคยเจอก็คือพอวงเงินเต็มก็ไปเปิดบัตรใหม่เอาจากบัตรใหม่มาโปะบัตรเก่า
วนไปวนมา   ของเก่าก็ยังจ่ายคืนไม่หมด ของใหม่ที่ต้องใช้ก็มาอีกแล้ว [awkward01]
ก็เปิดใหม่ไปสามใบสี่ใบ เอามาหมุน สุดท้ายไม่มีจ่าย  ก็เป้นคดีความ โดนฟ้อง ติดแบล๊คลิสต์บูโรกันไป  [rage02]

คือถ้าเรามีวินัยเพียงพอในการใช้เงินก็มีได้ครับ บัตรเครดิตจะช่วยเหลือเราได้ในบางเวลา
เพียงแต่เราต้องรู้ตัวอยู่ตลอดเวลาว่าที่เราใช้บัตรไปเดือนนี้กี่บาทนั้น
เดือนหน้าพอเรียกเก็บมา เราจะมีความสามารถชำระได้เต็มจำนวนแน่นอนครับ [smile03]

ผมเอาแต้มสะสมจากการใช้บัตรพาลูกกับพันระยาไปดูหนังฟรีๆมาหลายรอบแล้วล่ะครับ  [smile02]
เพื่อนๆพี่ๆผมก็เอาแต้มไปแลกของ เอาไปเที่ยวไปนอนโรงแรมจ๊าบๆกันหลายทีแล้วเหมือนกันครับ  [smile01]
หลายๆครั้งบัตรเครดิตก็มีจัดโปรโมชั่นลดราคา หรือแจกของพรีเมี่ยมกับร้านอาหารหรือโรงหนังหรือโรงแรมที่เราใช้จ่ายผ่านบัตรด้วยครับ

การมีวินัยทางการเงินของตัวเองครับ สำคัญที่สุดแล้ว  [thumbup] [thumbup]

ส่วนของที่ไหนดี มันแล้วแต่เงื่อนใขบัตรครับ เหมาะกับวิถีชิวิต และความต้องการเรามั้ย ต้องลองไปอ่านและเลือกดูเองล่ะครับ  [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/08/2562 [16:16:56] โดย GAMMARAY »
แล้วแต่ว่าเรามีวินัยทางการเงินแค่ไหนครับ ถ้าไม่หน้ามืดมือลั่นซื้อของมาโดยไม่ดูรายได้ก็มีประโยชน์เยอะครับ ที่ผมใช้ประจำเลยก็คือซื้อของออนไลน์ ตปท. กับเวลาไปเที่ยวเราก็ไม่ต้องพกเงินสดเยอะ แล้วก็เอาไว้รูดซื้อของไปขายเวลาที่เงินสดไม่พอ หรือบางทีก็ลืมพกเงินสดแล้วซื้อของไปแล้วก็ยังมีไว้รูดกันคนขายด่าได้ครับ แต่ตอนนี้ก็ใช้โอนเงินแทน แต้มก็แลกของได้อยู่แต่อย่าไปอะไรกับมันมาก โคตรไม่คุ้ม ใช้เป็นแสนได้เพาเว่อแบ๊งอันนึง เป็นโบนัสแถมๆ

ที่คนยังเข้าใจผิดกันมากคือคิดว่าการใช้บัตรเครดิตออนไลน์นั้นอันตราย เสี่ยงต่อการถูกขโมยข้อมูล
จริงๆแล้วปลอดภัยกว่าการโอนเงินและการใช้บัตรเครดิตรูดซื้อของตามร้านมาก มากกว่าหลายเท่าเลย
เพราะเงินที่รูดไปยังไม่ใช่ของเรา และบ.บัตรเครดิตก็ยังไม่ได้จ่ายให้ร้าน เป็นแค่สัญญาว่าจะจ่ายเงิน และอายัดได้จนกว่าจะถึงวันดีลเงินจริงซึ่งก็หลายวันเป็นอย่างน้อย
ต่างกับการโอนเงินที่เงินเราไปแล้วทันที ไม่ต้องรอเคลียริ่งด้วยซ้ำ ถ้าอีกฝั่งถอนออกไปแล้วก็ตามยากมาก ถ้าไม่ใช่เงินจำนวนเยอะๆ
ถ้าจัดระเบียบทางการเงินได้ คิดว่ามีประโยชน์ เพียงแต่ส่วนมากที่เห็นมีปัญหากันคือพวกชักหน้าไม่ถึงหลัง