วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:32:16]

เริ่มจะทนหอยคันไม่ไหวล่ะครับ

อ้าว นี่มันไม่ใช่ว่าเห็นหอยแล้วโดดใส่โดยไม่ต้องสอนหรือครับเนี่ยะ  [hungry02]
นี่ต้องมาสอนมันกินหอยอีกเหรอครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ   [lol01] [lol01]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ เดี๋ยวลองดูๆ  [smile01]

ไม่เชิงฝึกให้มันกินหอยครับ แต่ในตู้มีกุ้งด้วย
ถ้าโยนลงไปเลย กลัวมันจะเน้นกุ้งไม่เน้นหอย 555
จากประสบการณ์ของผม หอยกินหอยจะกินดีกว่า และเลี้ยงง่ายกว่าปักเป้ามากครับ กินหมดจดทั้งตู้ หอยเขาหอยหมวกหรือหอยใหญ่อื่นๆมันก็ไม่กิน กุ้งแคระก็ไม่เคยเห็นกิน

ตู้ 24 นิ้วนี่ใส่สักสามสี่ตัวก็พอครับ ไม่ต้องเยอะ

หอยเจดีย์ก็กินนะเออ
ไม่เชิงฝึกให้มันกินหอยครับ แต่ในตู้มีกุ้งด้วย
ถ้าโยนลงไปเลย กลัวมันจะเน้นกุ้งไม่เน้นหอย 555

จากประสบการณ์ของผม หอยกินหอยจะกินดีกว่า และเลี้ยงง่ายกว่าปักเป้ามากครับ กินหมดจดทั้งตู้ หอยเขาหอยหมวกหรือหอยใหญ่อื่นๆมันก็ไม่กิน กุ้งแคระก็ไม่เคยเห็นกิน

ตู้ 24 นิ้วนี่ใส่สักสามสี่ตัวก็พอครับ ไม่ต้องเยอะ

หอยเจดีย์ก็กินนะเออ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ

เอามาได้สี่ห้าวัน  ไม่ค่อยเจอตัวครับ ไปไหนก็ไม่รู้
โผล่มาหน้าตู้โชว์ทำตัวงอๆหางพับๆอยู่ 5นาที 10 นาที แล้วก็หายยาวววว  [sleepy01]
หอยก็ยังอยู้เหมือนเดิม ตกลงมันมาทำไรวะเนี่ยะ  [sleepy01]

นี่ผมก็กลัวมันจะตาย เพราะไม่เห้นมันกินหอย
 ก็ไปเอาหนอนแดงแช่แข็งมาให้อีก
ตกลงตอนนี้ราคาอาหารปักเป้าแพงกว่าค่าตัวมันไปแระ  [sleepy01]

แต่ดูๆไป มันน่ารักดีเหมือนกันนะครับ  [perv02]
อ้อ อีกนิดนะครับ รบกวนถามอีกนิด [smile03]

ปักเป้าแคระนี่เป้นปลาฝูงหรือปลาสันโดษอ่ะครับ

คือผมเห็นว่าตู้ผมเล็กเลยเอามาแค่ตัวเดียวกะเอามากินหอยนั่นแหละครับ

เห็นมันงอหางบ่อยๆ เคยอ่านมาว่าถ้าอาการนี้คือเครียด
แล้วก็ชอบหายไปไหนก็ไม่รู้อย่างที่บอกอ่ะครับ
บางทีหายไปข้ามวันจนนึกว่ามันตายแล้วอ่ะ

สภาพตู้ผมก็ตามรูปกะทู้บนนั่นแหละครับ 
แอมเบอร์ เจ็ดตัว เพชรน้อยหกตัว ซิวอีโตรไมครอนห้า กาแล็คซี่ห้า แล้วก็กุ้งแคระครับ [smile03]

รบกวนด้วยนะครับ [smile03]
ถ้าทนไม่ไหว ก็ฟูการ์คา เหอะครับ 24 ชั่วโมง ตายเรียบ เพื่อความปลอดภัย ย้ายกุ้งปลาออกตู้ก่อน
เคยเอาหอยกินหอยมา มันก็กินช้าแล้วก็เจือกไปชอบกินเตตร้าบิต สุดท้ายก็ไม่หมดตู้ซักที

เป้าที่มันหายไป อาจจะไปกินหอยในที่ลับๆอยู่ก็ได้
หอยในที่แจ้ง กินเมื่อไหร่ก็ได้ ไม่เร้าใจ [smile06]
ถ้าทนไม่ไหว ก็ฟูการ์คา เหอะครับ 24 ชั่วโมง ตายเรียบ เพื่อความปลอดภัย ย้ายกุ้งปลาออกตู้ก่อน
เคยเอาหอยกินหอยมา มันก็กินช้าแล้วก็เจือกไปชอบกินเตตร้าบิต สุดท้ายก็ไม่หมดตู้ซักที

เป้าที่มันหายไป อาจจะไปกินหอยในที่ลับๆอยู่ก็ได้
หอยในที่แจ้ง กินเมื่อไหร่ก็ได้ ไม่เร้าใจ [smile06]

ขอบคุณมากครับ  [smile04]
[lol01] [lol01] แหม ผมนี่อยากให้ปักเป้าผมมันชอบโชว์กินหอยเอาท์ดอร์เสียจริงๆ  [lol01] [lol01]
จะได้แอบดู เอ๊ย จะได้สบายใจ ฮ่าๆๆๆๆๆ  [lol01]
ถามนิดนึงครับ

นิสัยตามปกติของปักเป้าแคระนี่มันชอบแอบเหรอครับ  [confuse01]
หอยตัวเล็กๆเริ่มทยอยหมดไป ผมก็เตรียมหนอนแดงเอาใว้ให้
แต่มันชอบไปหลบอยู่หลังตู้หลบตามพุ่มใม้อย่างเดียวอ่ะครับ
เอาหนอนแดงไปวางๆใว้ให้มันตามหลังตู้ก็โดนกุ้งโดนปลาร่วมตู้เอาไปกินก่อนซะเรื่อยเลยอ่ะ

ตอนนี้ต้องคอยดูๆมันน่ะครับ โผล่มาหน้าตู้เมื่อไหร่ถึงได้ให้หนอน [cry01]

แล้วทำไงจะล่อมันออกมาให้เราให้อาหารมันได้น่ะครับ  [mad02]
ถามนิดนึงครับ

นิสัยตามปกติของปักเป้าแคระนี่มันชอบแอบเหรอครับ  [confuse01]
หอยตัวเล็กๆเริ่มทยอยหมดไป ผมก็เตรียมหนอนแดงเอาใว้ให้
แต่มันชอบไปหลบอยู่หลังตู้หลบตามพุ่มใม้อย่างเดียวอ่ะครับ
เอาหนอนแดงไปวางๆใว้ให้มันตามหลังตู้ก็โดนกุ้งโดนปลาร่วมตู้เอาไปกินก่อนซะเรื่อยเลยอ่ะ

ตอนนี้ต้องคอยดูๆมันน่ะครับ โผล่มาหน้าตู้เมื่อไหร่ถึงได้ให้หนอน [cry01]

แล้วทำไงจะล่อมันออกมาให้เราให้อาหารมันได้น่ะครับ  [mad02]

ค่อนข้างจะขี้กลัวตามสายพันธุ์ครับ ท่าเยอะ กินยาก

พยายามฝึกด้วยการคีบหนอนไปล่อให้มากิน นั่งสงบๆหน้าตู้รอจนกว่าเขาจะกล้าออกมา แล้วเอาฟอเซ็บคีบหนอนไปแกว่งล่อ ผมป้อนทุกวัน เป็นกิจกรรมที่สนุกดีครับ
ค่อนข้างจะขี้กลัวตามสายพันธุ์ครับ ท่าเยอะ กินยาก

พยายามฝึกด้วยการคีบหนอนไปล่อให้มากิน นั่งสงบๆหน้าตู้รอจนกว่าเขาจะกล้าออกมา แล้วเอาฟอเซ็บคีบหนอนไปแกว่งล่อ ผมป้อนทุกวัน เป็นกิจกรรมที่สนุกดีครับ

ผมลองอย่างคุณบังว่าแล้วนะครับ
แต่ดันว่ายหนีหนอนแดงเฉยเลย [cry01]

แถมสังเกตดูก็ค่อนข้างตื่นกับปลาตัวอื่นด้วยนะครับ
กุ้งมาโดนตัวก็สะดุ้ง [hungry01]

ต้องพยามต่อล่ะครับ เอาเขามาเลี้ยงแล้วนี่ [mock02]

ขอบคุณมากครับ  [smile03]
ผมใช้หอยกินหอยสองสามตัวจัดการเรียบเหลือแต่เปลือกเป็นกองหมดปัญหาหอยคันไปเลยและก็ไม่สร้างปัญหาใหม่ตามมาด้วยราคาก็ถูก [smile01] [smile01]  [smile01]
ปักเป้าแคระกินหอยดีมากครับ ตราบใดเท่าที่หอยยังมี มันจะไม่สนใจอย่างอื่นเลย
ผมใช้หอยกินหอยสองสามตัวจัดการเรียบเหลือแต่เปลือกเป็นกองหมดปัญหาหอยคันไปเลยและก็ไม่สร้างปัญหาใหม่ตามมาด้วยราคาก็ถูก [smile01] [smile01]  [smile01]

ปักเป้าแคระกินหอยดีมากครับ ตราบใดเท่าที่หอยยังมี มันจะไม่สนใจอย่างอื่นเลย [smile01] [smile01]  [smile01]

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ  [smile03]