วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:43:39]

ตู้48" บางเฉียบ อัพเดทอายุ 1เดือน ครับ

ดาวน้อยเริ่มโตขึ้นหรือยังคะ อีกสัก 1 เดือนคงสวยแล้ว

ในตู้ไม่มีดาวน้อยเลยครับ

ใกล้เคียงคือไฮโกลครับ
ตู้ 48" ซื้อจากร้านไหนและราคาเท่าไหร่คับ
ตู้ 48" ซื้อจากร้านไหนและราคาเท่าไหร่คับ

ส่งpm ชื่อร้านให้แล้วละครับ

ส่วนราคา กระจก4หุน 7000บาทคนับผม
Update อายุตู้ 1เดือน กับ3สัปดาห์ (17 กย 2560)
เดือนกว่าแล้ว ตอนนี้ตะไคร่ทรงตัว มีแต่ตะไคร่จุดเขียวที่กลับมา มีตามกระจกนิดหน่อยครับ
ส่วนตามใบอนูเบียสไม่มีเลย เพราะว่าได้มอสมาบังแสงให้
ต้นไม้ที่มีปัญหาไม่โตคือ หนวดปลาดุก ใบมันเริ่มละลาย(เสร็จอ๊อตโตกินหมด) [hungry01]
ช่วงนี้รูปน้อย ไม่ค่อยมีเวลาถ่าย และดูแลเลยครับ
น้ำ7วันเปลี่ยนที คาร์บอนก็จะหมด  [shock01]
ไปซื้อปลาซิวแกแลคซี่มาเพิ่ม4ตัว แรกๆแอบเสียวอยู่ว่า ลูกกุ้งจะรอดมั้ย เพราะมันมุดต้นไม้เก่งมาก
พอผ่านไป2อาทิตย์ บางตัวเริ่มออกมาว่ายเล่น กินอาหารละครับ
แล้วก็ ซื้อปลาลัมมี่โน๊ตมาอีก10ตัว รวมๆแล้วมีปลาอยู่ 20ตัวครับ

ลัดวิเจียคิวบาไม่น่ารอด เพราะมีอาการแคระแกรน

ไมยราป กลายเป็นป่าดงดิบละครับ

ของหายาก เป็นไม้ตะกูลเฟรินมาจากอินโด
ตอนนี้กำลังผลิใบใหม่เลยครับ

หลักการดูแลตู้ช่วงนี้
น้ำ : 7วันเปลี่ยน 20%(น้ำไม่พัก)
คาร์บอน : 1ฟองต่อวิ
ไฟ : เปิด 5.30ชม. (เช้า6.30-7.30) (เที่ยง11.30-13.00)(เย็น18.00-21.00)
ปุ๋ย : 2ปั๊มทุก1อาทิตย์
แบคทีเรีย : 3ปั๊มหลังเปลี่ยนน้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/09/2560 [17:30:49] โดย Golfer »
ผมชอบด้านขวาของตู้จัง ที่มีทำเป็นที่ราบด้วย มีหลังคาสองชั้นด้วย  [smile05]
ผมชอบด้านขวาของตู้จัง ที่มีทำเป็นที่ราบด้วย มีหลังคาสองชั้นด้วย  [smile05]
ขอบคุณนะครับ

ตอนแรกก็กะให้เพิลกลาสเลื้อยจนเต็มด้านขวานะครับ
แต่พอเอาเข้าจริงๆ อนูเบียสกะบลูเซ็ปไม่มีที่ลง เลยต้องเอาไปวางไว้ด้านขวาแทน

พอวางได้สักพัก ตะไคร่จุดเขียวขึ้นตามใบครับ
เลยทำการจัดหลังคาชั้น2 ช่วยบังแสงซะเลย
รอชมต่อครับ
รอชมต่อครับ

เร็วๆนี้จะมา update ให้นะครับ

ช่วงนี้วุ่นสุดๆเลยครับ
กลับมาแล้ว. ที่ผ่านมาเกือบเดือน วุ่นมากครับ
ขอ update ตู้
อายุ2เดือนกับอีก2สัปดาห์นะครับ(8ตค2560)

ต้นไม้จะเต็มตู้แล้ว โรทาร่า กะ สาหร่ายฉัตร ยาวซะจนจะถึงผิวน้ำละครับ
และเป็นไปตามคาด ขนดำเริ่มมาเกาะที่โรทาร่า กะ ไมยราป. เพราะช่วงนี้ 7วันเปลี่ยนน้ำทีนึง
แต่เท่าที่สักเกตุ ถ้าเราไม่ค่อยไปยุ่งกับตู้มากนัก ต้นไม้มันจะโตดี(คหสต)

สไปสกี้มอส พันใหม่
(ด้านซ้ายอายุ15วัน ด้านขวา2วัน)

ขนนกแดง พอเข้าที่นะ โตฟู สีแดงอมน้ำตาล
สวยงามเลยแหละ

น้ำ : เปลี่ยนทุก7วัน 20% (ตะไคร่จนดำเริ่มมา)
คาร์บอน : 1-2ฟองต่อวิ
ไฟ : 6.00-7.30.    11.39-13.00.    18.00-21.30
ปุ๋ย : พึ่งเริ่มฝั่งปุ๋ย 2เม็ด เมื่อวันที่8 ตค 60
แบคทีเรีย : 10หยด หลังเปลี่ยนน้ำ

ประสพการณ์ผมอาหารถ้าเหลือมากเท่าไรขนดำมากเท่านั้น  ลองดูครับ 
มาupdate ตู้ อายุ 3เดือนครับ 28 ตค 2560)

ตอนนี้ตู้เริ่มนิ่ง
ที่นิ่งเพราะไม่รู้จะทำอะไร
เพราะต้นไม้ ไม่มีที่ลงแล้วครับ
โตเต็มทุกตารางนิ้ว
สงสัยต้องสร้างชั้น3 แล้วมั้ง (555)

ลองไปเอามอสขนนกมาเลี้ยง
ผลคือ ไปได้ด้วยดี

แล้วก็ต้น อะไรไม่รู้ สีแดง ลืมชื่อไปละครับ
ผลก็ ไปได้ด้วยดี

ส่วนดาวน้อยไม่รอด. ใบละลาย
โดยไม่ทราบสาเหตุ

น้ำ เปลี่ยนทุก 5วัน
คาร์บอน ถัง 1ฟองต่อวิ
ไฟ เปิด3เวลา 6.00-7.30, 11.30-23.00, 18.00-21.00
ปุ๋ย น้ำ 2ปั๊ม ทุก3วัน
แบคทีเรีย ไม่ใส่แล้ว (หมด)
รู้สึกเหมือนกันเลยครับ เลี้ยงทิ้งๆขว้างๆ มันสวยและโตไวกว่าพวกดูแลดีๆซะอีก