วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:03:12]

ขอคำปรึกษา มือใหม่หัดตั้งตู้ครั้งแรก

ปลาเชอรี่บาร์บ เลี้ยงกับกุ้งแคระได้ด้วยหรือครับ ราคาตัวเท่าไหร่ฮะ [smile01]

ถ้ากุ้งว่ายผ่านหน้าก็มีตอดบ้างนะคะ กุ้งตัวใหญ่ก็ดีดตัวหนี แต่ว่าลูกกุ้งนี้ไม่แน่ใจ เพราะปลานี้ซอกแซกมุดตามขอนไม้ ก้อนหิน กลัวว่าถ้าเจอลูกกุ้งอาจจะกินแน่นอน เดียวรออัพเดทนะคะ ถ้าเห็นกุ้งเพิ่มจำนวนแสดงว่าเลี้ยงด้วยกันได้ แต่ปัจจุบันกุ้งชอบแอบ ออกมาแต่ตัวใหญ่ๆ ตัวเล็กนานๆจะโผล่มาให้เห็น ไม่รู้อยู่ดีทั้ง 8 ตัวไหม ส่วนราคาเมืองไทยน่าจะถูกนะคะ ลองหาดูตามเน๊ตน่าจะมีขายอยู่
อ๋อ นึกว่าซื้อจากสวนจตุจักรครับ  [smile05] [smile05]
อัพเดท ตู้ครบ 3 อาทิตย์ เมือกขอนไม้หายแล้ว ปลาอยู่ครบ กุ้งเห็นไม่ครบ ไม่รู้แอบหรือโดนกินไป ได้ย้ายต้นไม้ที่ไม่ชอบแดดไปไว้โซนเดียวกัน ส่วนต้นที่ชอบแดดตอนนี้ไม่ยอมโตเลยย้ายมาไว้ด้วยกัน พร้อมย้ายไฟไปส่องแถวนั้นแทน ตอนนี้ต้นไม้ยังไม่โต แต่ก้อนหินเปลี่ยนสีเรียบร้อย ควรจะหาอะไรมาพันดีไหมคะ มีต้นไม้หรือมอสอะไรที่ชอบแดดไหม แนะนำหน่อย

ตอนนี้เลยหาคาร์บอนขวดพลาสติกมาปล่อยแก๊สบุ๋งๆทั้งคืนกว่าจะเริ่มปล่อยแก๊ชใช้เวลารอ 2 วัน ซื้อดร็อปเช็คเกอร์มาด้วย ตอนแรกสีฟ้า  ตอนนี้เริ่มเปลี่ยนเป็นสีเขียวเข้ม

มีน้องกุ้งท้องโตอยู่ 1 ตัว น้องกุ้งกำลังตั้งท้องใช่ไหมคะ ถ้าใช่ท้องกี่วันถึงจะออกลูก

ก้อนหินหาอะไรมามาแปะดีจะได้เขียวๆ แนะนำที่ชอบแดดหน่อยคะ
เห็นในตู้ก็มีมอสอยู่ใช่ไหมครับ ตัดส่วนที่ยาวออกมาแล้วพันกับหินด้วยเอ็นเส้นเล็กๆ  แต่เดือนเดียวก็แตกในอ่อนออกมาเยอะแล้ว  ไม่ต้องซื้อเพิ่มครับ  เพราะขยันทำแบบนี้แค่ปีเดียวก็เต็มตู้แล้ว 
เท่าที่เคยอ่านมา ประมาณเกือบเดือนครับ ถึงจะออกเป็นตัว  [smile01]
ตอนนี้แบ่งมอสมาพันๆหิน ก้อนละนิดละหน่อย หวังว่าจะลามให้
น้องกุ้งรอเป็นเดือนเลยหรือนี้ หวังว่าจะเห็นตัวน้อยๆออกมาว่าย
ตอนนี้แบ่งมอสมาพันๆหิน ก้อนละนิดละหน่อย หวังว่าจะลามให้
น้องกุ้งรอเป็นเดือนเลยหรือนี้ หวังว่าจะเห็นตัวน้อยๆออกมาว่าย
สองอันนี้พันพร้อมกัน  1เดือนครับ  ดูแล้วจะใจมีกำลังใจ
เอาหินออกมาขัดแล้วแปะแผ่นเดียวใหญ่ๆเอาด้ายเย็บผ้าพันไว้เฉยๆ 555 หวังว่าจะลามให้นะ คงต้องรอหลายเดือนเลยกว่าจะสวย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/2560 [15:38:59] โดย Star »
เอาหินออกมาขัดแล้วแปะแผ่นเดียวใหญ่ๆเอาด้ายเย็บผ้าพันไว้เฉยๆ 555 หวังว่าจะลามให้นะ คงต้องรอหลายเดือนเลยกว่าจะสวย

ถ้าขี้เกียจใช้ด้ายพัน หาถุงตาข่ายใส่ส้ม หรือไม่ก็ถุงตาข่ายใส่พวกหินกรอง ที่มีตามร้านขายปลาก็ได้ครับ เอามาครอบทั้งหินทั้งมอสเลย ผมเลยใช้วิธีนี้อยู่  [smile02]
การทำมอสประดับหิน ถ้าไม่อยากพัน จะลองใช้วิธีนี้ดูมั้ยครับ
สูตรจากจอมยุทธเวปนี้เองครับ [smile01]

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=162.0

ถ้าขี้เกียจใช้ด้ายพัน หาถุงตาข่ายใส่ส้ม หรือไม่ก็ถุงตาข่ายใส่พวกหินกรอง ที่มีตามร้านขายปลาก็ได้ครับ เอามาครอบทั้งหินทั้งมอสเลย ผมเลยใช้วิธีนี้อยู่  [smile02]

มีถุงใส่หัวหอมแบบนี้ได้ไหม แต่สีมันแดงมาก เส้นใหญ่มาก

มีถุงใส่หัวหอมแบบนี้ได้ไหม แต่สีมันแดงมาก เส้นใหญ่มาก

ใช้ได้ครับ แต่แบบนี้ไม่ดีอย่างนึง ผมเคยใช้ตาข่ายใส่ส้มมาครอบหิน เวลาตัดตาข่ายนี้ มันจะชอบมีเส้นๆหลุดเป็นเศษหลุดออกลอยเป็นขยะบนผิวน้ำ เพราะมันเป็นเส้นฝอยๆถักเข้าด้วยกัน[cry01]

ผมเลยเปลี่ยนมาใช้ตาข่ายพลาสสติกแบบเส้นเดียวครับ มันยืดหยุ่นดูทนทานกว่า ซื้อจากร้านตู้ปลา น่าจะเป็นตาข่ายที่เขาเอาไว้ใส่หินกรองหรือหินพัมมิส หน้าตาแบบเนี้ยอ่ะครับ (ตอนแรกคลุมมอสกับหิน แต่เจอแดดแรง ตะไคร่เติบโตแทน ต้องทิ้งมอสหมดเลย  [cry01] [cry01] [cry01] )
กุ้งไข่แล้ว เวลาฟักตามคุณ GAMMARAY ตอบครับ ว่าแต่กรองนอก มีตะแกรงกันลูกกุ้งหรือยังครับ
ถ้าใกล้ๆ ฟักอาจต้องหาตะแกรงใส่
มอสถ้าจับแยกพันจะโตเร็วกว่านะครับ
รอติดตามต่อไป ผมว่าเดี๋ยวคุณต้องไปหาถัง CO2 มาใช้แน่เลย   [smile04]
ขออภัย ไม่เห็นว่าใช้กรองแขวน ดูรูปแรกเผินๆ นึกว่ากรองนอก   [awkward01]