วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:43:51]

ตู้ 3 เดือนแบบดูแลง่ายครับ

มาอัพเดท สักนิดครับ  ตอนนี้ โรทาร่าแดงพอใจแล้วครับ ตะไคร่ก็หมดไปมีข้างตู้นืดๆหน่อยครับ สะไคร่เส้นผมก็หายสาบสูญไปเลยครับ  สังเกตว่าพอควบคุมไฟ คาร์บอนให้นิ่งตามระยะเวลาที่เรากำหนดแล้ว อุณหภูมิน้ำต้องเย็นๆไม่เกิน 28 ครับ ถ้าตอนกลางคืนไม่เปิดพัดลมให้ หรือไม่เปิดแอร์ ตอนเช้าพอเปิดไฟสีแดงจะดรอปลงนิดนึงครับ 
 xp   ก็เลี้ยงง่ายนะครับมาแดงยังไงก็แดงปกติครับ ง่ายกว่าโรทาล่าเวียตนามครับ
ไฮโกราก็ต้องคอยจำกัดพื้นที่ครับ ไม่งั้นจะลามไปเบียดกรอสโซ่ครับ  และก็ถึงเวลาเข้าร้านตัดผมละครับ
ไฮโกราก็ต้องคอยจำกัดพื้นที่ครับ ไม่งั้นจะลามไปเบียดกรอสโซ่ครับ  และก็ถึงเวลาเข้าร้านตัดผมละครับ

ของผมทุ่งไฮโกรโดนดาวน้อยเบียดจนหายไปเลยอ่ะครับ  [mock02]
อ๋อครับ ผมว่าผมต้องหาอะไรสักอย่าง อย่างแผ่นพลาสติกใสๆของขวดน้ำ( น่าจะได้ไหมครับ) มาเส่ียบลงไปรอบพื้นท่ี่ไฮโกรไม่ให้รากเดินไปขี้นที่อื่นละครับ งานนี้ ขอบคุณครับ
อ๋อครับ ผมว่าผมต้องหาอะไรสักอย่าง อย่างแผ่นพลาสติกใสๆของขวดน้ำ( น่าจะได้ไหมครับ) มาเส่ียบลงไปรอบพื้นท่ี่ไฮโกรไม่ให้รากเดินไปขี้นที่อื่นละครับ งานนี้ ขอบคุณครับ

เอ เรื่องการกันพื้นที่ของพืชนี้ผมเองก็ไม่เคยคิดมาก่อนเลยเหมือนกันนะครับ [smile03]
แต่นี่ก็๋เป็นไอเดียที่ดีนะครับ ผมว่า  [smile03]

ผมเองคิดว่ามันคงจะอยู่ที่พืชชนิดไหนแตกราก เดินรากได้เร็วกว่าก็ครองพื้นที่ได้นะครับ
ซึ่งถ้าสำหรับตู้ผม ดาวน้อยก็เดินรากได้ไวกว่าไฮโกรเป็นแน่แท้  [smile04]

ตอนนี้ของผมพื้นที่กลางตู้เกือบหมดเป็นของดาวน้อย ไฮโกรเหลือแค่ริมๆตู้หย่อมเดียวเองครับ  [cry01]
และดูแล้วอีกหน่อย ดาวน้อยคงครองพื้นที่หมดตู้เป้นแ่แท้  [shock02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/10/2561 [14:11:13] โดย GAMMARAY »
ใช่เลยครับ ตามที่คุณ gammaray พูดละครับแต่ทีนี้ผมแบบว่าเข้าทำนอง รักเมียก็รักแต่น้องเมียก็ไม่อยากทิ้งขว้างอะครับ ( รักพี่เสียดายน้องครับ ) เลยคงต้องแอบกั้นบริเวณบ้านให้นิดนึงครับ
ใช่เลยครับ ตามที่คุณ gammaray พูดละครับแต่ทีนี้ผมแบบว่าเข้าทำนอง รักเมียก็รักแต่น้องเมียก็ไม่อยากทิ้งขว้างอะครับ ( รักพี่เสียดายน้องครับ ) เลยคงต้องแอบกั้นบริเวณบ้านให้นิดนึงครับ

ผมเองก็ไม่นึกเหมือนกันครับ ว่าแก๊งดาวน้อยมันจะโหดไล่ที่ขนาดนี้  [hungry01]
ก่อนเอาดาวน้อยมาลงนี่ ไฮโกรผมนี่เป็นทุ่งเลยครับ
ขึ้นลามทับกันไปมาจนต้องปักเสียบแล้วเสียบอีก ปักจนพูนเป้นภูเขาเลยอ่ะ  [shock02]
แต่พอเอาดาวน้อยมาลงแค่กระปุกเดียว
เผลอแป๊บเดียว ไฮโกรมันหายหมดเลย  [mad03]

ถ้าวิธีกั้นที่ของคุณsomchaiได้เรื่องยังไง รบกวนช่วยมาอัพเดตให้ฟังบ้างนะครับ  [smile03]
ขอบคุณ ครับ  แต่ว่าดาวน้อยผมว่าสวยแล้วครับปล่อยให้แซงหน้าไปเลยครับดีแล้ว สมัยก่อนผมลองเอามาเลี้ยงตู้ 48 อยู่ครั้งหนึ่งครับ  ไม่กีวันค่อยซีดลงและเน่าในท่ี่สุดครับ
ชอบโรทาล่าจัง ฟูดีมากเลยครับ [perv01]
อ๋อ  ขอบคุณครับ  เพิ่งลองเลี้ยงครั้งแรกครับ ทุลักทุเลพอสมควรครับ คราวนี้ก็ต้องหมั่นเล็มแต่งทรงใส่ปุ๋ยเป็นระยะครับ ขอบคุณครับ
วันนี้มา อัพเดดสักนิดครับ  ตอนนนี้ได้รื้อแฮร์กลาสด้านขวาออกหมดครับ ปักกรอสโซ่ลงไปใหม่เลย(กรอสโซ่อย่างเดียวน่าจะสวยกว่า ) เพิ่งปักได้ 3-4 วัน
ครับแน่ว่ากรอสโซ่ ก็เริ่มเลี่อ่ยบางส่วนละครับ สัก 1 เดือนน่าจะเต็มทุ่งครับ  และได้ตัดแต่งโรทาร่า  นิดหน่อยครับ
ลืมไปหน่อยครับ  มีมอสขนนกฮ่องกงมาเพิ่ม 1ก้อนครับ
ลงรูปใหม่ครับ เมื่อวานไม่ชัดครับ กรอสโซ่ ลงใหม่ 6 วันเริ่มเลื้อยแล้วครับ ขนนกก็โตขี้น
แดงดีจังเลยครับ