วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:42:14]

เรื่องของปูแวมไพร์ และ นิวต์ท้องแดง

คือผมจะทำตู้ครึ่งบกครึ่งน้ำครับ ตอนแรกว่าจะเลี้ยงแค่นิวต์ท้องแดงอย่างเดียว แต่อยู่ๆก็รู้สึกว่าอยากใส่ปูแวมไพร์ลงไปด้วย เลยมีคำถามเล็กน้อยครับ

1.ปูแวมไพร์กับนิวต์ อยู่ด้วยกันได้มั้ย จะกัดกันมั้ย
2.ปูแวมไพร์กินอะไร หนอนแดงแช่แข็งได้มั้ย
3.ปูแวมไพร์ชอบอยู่บกหรือน้ำมากกว่ากัน
4.จากข้อ3 ถ้าไม่ได้ ไม่ควร มีตัวอะไรแนะนำมั้ยครับ ที่อยู่กับนิวต์ได้ อยู่ครึ่งบกครึ่งน้ำ (ไม่เอากบ เพราะไม่มีเวลาหาแมลงให้กิน  [cry01])
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
Q:ปูแวมไพร์กับนิวต์ อยู่ด้วยกันได้มั้ย จะกัดกันมั้ย
A: ไม่เหลือครับ

Q:ปูแวมไพร์กินอะไร หนอนแดงแช่แข็งได้มั้ย
A:ไม่แน่ใจ แต่ที่เคยเลี้ยงกินอาหารเม็ดกุ้งเครฟิชได้ครับ

Q:ปูแวมไพร์ชอบอยู่บกหรือน้ำมากกว่ากัน
A:ต้องมีพื้นที่ทั้งในน้ำและบนบกครับ มันจะขึ้นมานอนบนบก บางทีก็ลงไปในน้ำ แล้วแต่

Q:มีตัวอะไรแนะนำมั้ยครับ ที่อยู่กับนิวต์ได้ อยู่ครึ่งบกครึ่งน้ำ
A:เลี้ยงแต่ปูเลยดีกว่าครับ แต่ถ้าอยากจริงๆก็พอเลี้ยงกับเครได้ครับ มีที่ให้หลบตอนลอกคราบหน่อย
Q:ปูแวมไพร์กับนิวต์ อยู่ด้วยกันได้มั้ย จะกัดกันมั้ย
A: ไม่เหลือครับ

Q:ปูแวมไพร์กินอะไร หนอนแดงแช่แข็งได้มั้ย
A:ไม่แน่ใจ แต่ที่เคยเลี้ยงกินอาหารเม็ดกุ้งเครฟิชได้ครับ

Q:ปูแวมไพร์ชอบอยู่บกหรือน้ำมากกว่ากัน
A:ต้องมีพื้นที่ทั้งในน้ำและบนบกครับ มันจะขึ้นมานอนบนบก บางทีก็ลงไปในน้ำ แล้วแต่

Q:มีตัวอะไรแนะนำมั้ยครับ ที่อยู่กับนิวต์ได้ อยู่ครึ่งบกครึ่งน้ำ
A:เลี้ยงแต่ปูเลยดีกว่าครับ แต่ถ้าอยากจริงๆก็พอเลี้ยงกับเครได้ครับ มีที่ให้หลบตอนลอกคราบหน่อย

ขอบพระคุณคุณบังมากครับ ตอนนี้ว่าจะเอานิวต์ไปเลี้ยงตู้ไม้น้ำแทน(เค้าอยู่ในน้ำอย่างเดียวได้ใช่มั้ยอ่ะ [awkward01]) แล้วเลี้ยงปูแยกออกมา
ขอบพระคุณคุณบังมากครับ ตอนนี้ว่าจะเอานิวต์ไปเลี้ยงตู้ไม้น้ำแทน(เค้าอยู่ในน้ำอย่างเดียวได้ใช่มั้ยอ่ะ [awkward01]) แล้วเลี้ยงปูแยกออกมา

นิวต์ บางช่วงของวัย ก็จะชอบอยู่บนบกนะครับ ทำบก 70 น้ำ 30 ก็ยังได้ครับ