วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:15:56]

แรมบอลลูน เป็นจุดขาว..

ตู้48นิ้ว ลึก20 นิ้ว สูง 20นิ้ว จะหยดไบโอน๊อก กี่หยดดีครับ

ขอวิธีรักษาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/07/2562 [19:05:32] โดย ไม่รู้ชื่ออะไร »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเคยใช้ซุปเปอร์อิ๊ค ใช่ตัวเดียวกันมั้ย ถ้าจำไม่ผิด 1 หยดต่อน้ำ 10ลิตร อ่านที่ขวดอีกทีเพื่อความชัวร์ครับ หยดยา 3 วันติดต่อกัน แล้วค่อยเปลี่ยนน้ำ 50% นะครับ
ผมเคยใช้ซุปเปอร์อิ๊ค ใช่ตัวเดียวกันมั้ย ถ้าจำไม่ผิด 1 หยดต่อน้ำ 10ลิตร อ่านที่ขวดอีกทีเพื่อความชัวร์ครับ หยดยา 3 วันติดต่อกัน แล้วค่อยเปลี่ยนน้ำ 50% นะครับ

ผมคิดว่า ปลาตัวอื่นๆที่เลี้ยงรวมๆกัน น่าจะโดนจุดขาวไปด้วย
เลยจะหยดลงในตู้เลี้ยงเลย ไม่แยกมารักษาต่างหาก

จะลองหยดสักวันละ5หยด ผ่านไป1วันถ่ายน้ำออก20% เติมน้ำใหม่ แล้วหยดต่อ ค่อยๆดูอาการปลาอีกทีว่าจุดขาวจะหายไปไหม
#3 หายแล้ว!! เมื่อ: 16/07/2562 [12:11:24]
ใช้ยา ไบโอน็อคเบอร์2
ตู้48นิ้ว หยดยาโดยไม่แยก รักษารวม

วันแรกหยดแค่5หยด ทั้งๆที่คำนวนแล้วต้อง20หยด
แต่เคยคุยกับคนขายปลา ว่า ปลาที่เคยซื้อไปตายเพียบ เนื่องจากเห็นปลาแพะเอาตัวถูหินเลยหยดยาตามปริมาณที่คำนวน ผลคือปลาพวกเตตร้า ปลาซิว ตายเกินครึ่งตู้ คนขายบอกว่า ควรหยดน้อยกว่าข้างขวดที่บอกไว้

และที่สำคัญคือ แท่งความร้อน ที่ทำให้อุณหภูมิสูงขึ้นและคงที่ ที่เขาบอกว่าจุดขาวจะไม่ชอบอุณหภูมิที่สูง

ถ่ายน้ำออกบางส่วน เติมน้ำใหม่ หยดยาเพิ่ม2-3หยด  ใส่เกลือนิดหน่อย ทำแบบนี้ทุกๆวัน จุดขาวค่อยๆหายไป
ประมาณ1สัปดาห์ จุดขาวหายหมดทุกตัว ปลาที่เป็นมีแรมบอลลูน เซเป้

สงครามครั้งนี้ ปลาแรมทองตายไป1ตัว
น่าจะเพราะรักษาช้าไป เพราะ กว่าจะหาวิธีรักษาทางเนต บวกกับเวลาสั่งยาทางโชปี้ เนื่องจากทำงาน ไม่มีเวลาไปซื้อยา
ก็ผ่านไป3-4วันแล้ว