วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:37:46]

รบกวนสอบถามและขอความช่วยเหลือครับ เรื่องซิวเขียวอินโดครับ

ซิวเขียวอินโดผม ไปเอามา15ตัว เมื่อต้นเดือนนี้เองครับ แต่อยู่ได้แค่คืนเดียว เหลือหกตัว  [mad01]

หลังจากสำรวจสภาพตู้ว่าไม่มีอะไรผิดปกติแล้ว อีกสองวันก็ไปเอามาอีกสิบตัว
แต่ผ่านไปแค่คืนเดียวคราวนี้เหลือแค่ สองตัวเองครับ  [cry01]

ก่อนเอาปลาลงผมทำเหมือนที่เคยเอาปลาอื่นลงครับ
ลอยถุงพลาสติคใว้ในตู้ 1 ชม ปิดไฟด้วยกันปลาตื่น   
แล้วก็เอาน้ำในตู้มาใส่ถุงประมาณ 1/4ของปริมาตรน้ำเดิม แล้วทิ้งใว้  1 ชม

แล้วก็เทน้ำออก แล้วก็ทำซ้ำเดิมอีกรอบ
คือก็เอาน้ำในตู้มาใส่ถุงอีก ประมาณ 1/4ของปริมาตรน้ำเดิม แล้วทิ้งใว้  1 ชม
จากนั้นก็เอาปลาลงตู้ครับ   

ผมถ่ายน้ำ2-3 วันครัง ครั้งล่ะ  20%- 30% ครับ

อุณหภูมิช่วงนี้ อยู่ที่ 28-29  และ 30 ในบางวัน ติดพัดลมแล้วครับ

ส่วนตัวผมเชื่อว่าค่าน้ำไม่น่าจะใช่ปัญหา เพราะปลาอื่นไม่มีปัญหาเลยครับ
ทั้งลองฟิน ทั้งซิวเพชรน้อย กาแล๊คซี่ ทุกตัวปกติเหมือนที่เคย

ตอนนี้ผมย้ายสองตัวที่เหลือไปใว้อีกตู้นึงที่ใช้กรองนอก ที่น้ำค่อนข้างนิ่งกว่า  < ตู้นี้เตรียมเอาใว้จัดใหม่ >
ผ่านมาสองวัน สองตัวนี้ยังอยู่ครับ

ก่อนที่จะตัดสินใจอะไรต่อเลยอยากถามครับ  [smile03]

1  ปลาซิวชนิดนี้ชอบน้ำเอื่อยๆนิ่งๆหรือเปล่าครับ 
     ผมสังเกตว่า น้ำที่ออกจากกรองแขวนค่อนข้างแรงครับ
      และปลาซิวที่เอามาว่ายทวนน้ำตลอด <มันไม่ยอมหลบเข้ามุมบ้างแบบปลาอื่นครับ>
     เป็นไปได้มั้ยครับ ที่ปลาจะว่ายทวนน้ำจนเหนื่อยแล้วร่วง

2  อุณหภูมิมีผลมากมั้ยครับ คือผมคิดว่าปลานี้ก็มาจากแถบที่อากาศเหมือนบ้านเราไม่น่าจะมีอะไร แต่ก็อดสงสัยไม่ได้เหมือนกันครับ
    ปลาซิวอื่นในตู้นี้ปกติดีครับ

ท่านใดมีข้อแนะนำหรือเสนอแนะอะไร รบกวนช่วยหน่อยนะครับ  [mad03]

ผมอยากเลี้ยงจริงๆ มันสวยถูกใจ
แต่ถ้าสภาพที่ผมเลี้ยงดูไม่เหมาะจริงๆ ผมจะได้ไม่เอามาอีกครับ สงสาร  [mad01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
Sundadanio axelrodi ป่ะครับ

ถ้าตัวนี้ค่อนข้างบอบบางเลยครับ อยู่ในน้ำนิ่ง pH ต่ำ เลี้ยงประมาณพวกซิวหนู ซิวข้าวสาร

ลองอ่านในนี้จะละเอียดดีครับ https://www.seriouslyfish.com/species/sundadanio-axelrodi/
Sundadanio axelrodi ป่ะครับ
ถ้าตัวนี้ค่อนข้างบอบบางเลยครับ อยู่ในน้ำนิ่ง pH ต่ำ เลี้ยงประมาณพวกซิวหนู ซิวข้าวสาร

ลองอ่านในนี้จะละเอียดดีครับ https://www.seriouslyfish.com/species/sundadanio-axelrodi/

ขอบคุณมากครับคุณบัง
ใช่เลยครับ ตัวนี้แหละครับ  [smile03]

จากลิ๊งค์ อ่านมาตรง Maintenance จริงอย่างที่คิดเอาใว้จริงๆครับ 
มันมาจากที่ที่มีใบใม้ มีร่มเงา แล้วน้ำเอื่อยๆ

พออ่านเลยไปอีกนิดก็เรื่องค่าของน้ำที่แกว่งมากเมื่อไหร่ก็ม่องได้ทันที [mad03]
เลี้ยงยากอยู่เหมือนกันนะครับ [mad01]

ปัญหาสำคัญของผมเท่าที่อ่านดูแล้วมาเทียบดู
น่าจะเป้นเรื่องน้ำแรงจริงๆเสียแล้วล่ะครับ  [mad02]

แล้วไอ้สองตัวที่เหลือนี่เอาไงดีหว่า  [confuse01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/2562 [11:16:36] โดย GAMMARAY »
ตายเยอะน่าจะเป็นที่ปลาช้ำมาด้วยหรือเปล่าครับ อาจต้องเอาพักในตู้น้ำนิ่งปรับให้ชินน้ำให้ได้กินอาหารให้แข็งแรงก่อนค่อยเข้าตู้หลัก
คลิปปลาในธรรมชาติครับ
ตายเยอะน่าจะเป็นที่ปลาช้ำมาด้วยหรือเปล่าครับ อาจต้องเอาพักในตู้น้ำนิ่งปรับให้ชินน้ำให้ได้กินอาหารให้แข็งแรงก่อนค่อยเข้าตู้หลัก

ทางร้านบอกว่า ปลามาลอตนี้ไม่มีตายเลยสักตัวครับ แข็งแรงมาก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เห็นวิดิโอแล้วยิ่งทำให้ผมเชื่อเลยว่าปัญหาคือน้ำที่แรงเกินไปนะครับ
ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ  [smile01] [thumbup] [thumbup]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/2562 [16:24:12] โดย GAMMARAY »
ผมซื้อเจ้าตัวนี้มา 10 ตัวอยู่ได้ 2 สัปดาห์แล้วยังไม่มีร่วง ตู้ผมใช้กรองนอก มี outflow เป่าอยู่หลังตู้ แล้วปลาพวกนี้ชอบไปว่ายทวนน้ำครับ ไม่ค่อยหลบ อุณหภูมิ​ตู้อยู่ที่ 26-30 คับ แต่ตู้ผม ph ค่อนข้างต่ำมาก เคยวัดอยู่ที่แถบเหลืองเลยคับ ไม่รู้จะเกี่ยวกับ ph ต่ำมากรึเปล่า เปลี่ยนน้ำผม้ปลี่ยนสัปดาห์​ละครั้ง เปลี่ยนน้อยๆ 20% ให้อาหารเป็น tetra min สลับ tetra bit คับ
ผมซื้อเจ้าตัวนี้มา 10 ตัวอยู่ได้ 2 สัปดาห์แล้วยังไม่มีร่วง ตู้ผมใช้กรองนอก มี outflow เป่าอยู่หลังตู้ แล้วปลาพวกนี้ชอบไปว่ายทวนน้ำครับ ไม่ค่อยหลบ
อุณหภูมิ​ตู้อยู่ที่ 26-30 คับ แต่ตู้ผม ph ค่อนข้างต่ำมาก เคยวัดอยู่ที่แถบเหลืองเลยคับ ไม่รู้จะเกี่ยวกับ ph ต่ำมากรึเปล่า เปลี่ยนน้ำผม้ปลี่ยนสัปดาห์​ละครั้ง เปลี่ยนน้อยๆ 20% ให้อาหารเป็น tetra min สลับ tetra bit คับ

ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติม  [smile03] [smile03] [thumbup] [thumbup]

ของผมตอนนี้ไปเอามาอีกฝูงนึงครับรวมแล้วเป็น 17 ตัว
แต่คราวนี้ผมย้ายไปลองเลี้ยงในตู้ 24" แล้วครับ
เป็นตู้เปล่ารันน้ำใว้รอตั้งตู้ใหม่ครับ ในตู้มีแต่ต้นใม้กับมอส
กรองนอก atman3335  วางโฟลว์ใว้เลียดผิวน้ำแบบผิวน้ำไหลเอื่อยๆครับ
เปิดพัดลมตอนกลางวัน อุณหภูมิอยู่ที่ 27-29 ครับ  ค่า ph ไม่ได้วัดอ่ะครับ
ตู้นี้ก่อนเอาปลามาลง4-5วัน เพิ่งเปลี่ยนน้ำไปครั้งเดียวครับ
แล้วตู้นี้เปลี่ยนน้ำไม่บ่อย  [smile04]

ให้เตตราบิท สลับกับฮิคาริปลาเล็กครับ กินดีแต่มีมารยาทหน่อยคือกินตอนจม
ไม่ค่อยมูมมามเหมือนพวกลองฟินกับเพชรน้อยพวกนั้นขึ้นโฉบบนผิวน้ำเลย
กำลังคิดว่ากินแบบนี้แล้วมันจะทันปลาอื่นมั้ยเนี่ยะ  [lol01]

ตอนนี้เข้าวันที่ 5 แล้วครับ  ยังอยู่ครบดีครับ [smile02]

คือของผมก่อนหน้านี้ ผมสงสัยที่ความแรงของกระแสน้ำอ่ะครับ
พอมาอ่านบทความของคุณบัง เขาบอกปลาพวกนี้มาจากแหล่งน้ำดำๆที่เอื่อยๆ
เลยผมก็ยิ่งเชื่อว่ามันน่าจะเป้นเพราะน้ำแรงอ่ะครับ  [smile03]

เดี๋ยวยังไงจะมาอัพเดตอีกทีนะครับ เผื่อเป้นข้อมุลเพิ่มเติมให้ท่านอื่นๆด้วย
ปลานานๆมาที ข้อมุลจากคนเลี้ยงจริงเลยมีน้อยหน่อย   [smile04] [smile04]