วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:24:25]

ปิดระบบคาร์บอนยีสต์ตอนกลางคืนดีไหม

คือว่าตู้ของผมเป็นตู้20นิ้วครับ ไฟ12W ต้นไม้แน่นปานกลาง มีพวกนีออน ม้าลาย ออตโต้ กุ้งแคระ หอยเขา เล็บมือนาง และปลากัดครับ ผมกำลังจะทำ
คาร์บอนยีสครับ เพราะคิดจะปลูกต้นไม้เพิ่ม(ในตู้มี
สไปกี้มอส มีคริปแดง กับเขียวซึ่งใบมักจะละลายและตายเป็นใบๆไป และมาริโมะอีก2ลูก)  ผมเคยอ่านในบทความของเว็บนี้เกี่ยวกับระบบคาร์บอนไดออกไซด์ ตอนกลางคืน   เขาบอกว่าให้ขยับ หัวดิฟคาร์บอนไปไว้เกือบผิวน้ำ ก็พอแล้ว แต่ส่วนตัวผมรู้สึกไม่ค่อยไว้ใจกลัวปลาตาย555 เลยคิดว่าช่วงกลางคืนเราปิดเลยได้ไหมแบบ ติดวาล์วกับระบบคาร์บอนยีส ละก็ปิดไปเลย ไหนๆมันก็ไม่สังเคราะห์แสง *ปล.ผมมือใหม่มากครับผิดพลาดประการใดช่วยแนะนำได้ครับ ขอบคุณครับ*
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอ ปกติยีสต์ไม่สามารถปิดได้นะคีับ ส่วนระบบวาล์วผมไม่เคยรู้มาก่อนเหมือนกันครับ [smile03]

ก็ยกหัวดิฟขึ้นเหนือผิวน้ำนั่นแหละครับดีที่สุดสะดวกสุดแล้วครับ
ไม่ต้องกลัวครับ คาร์บอนละลายในน้ำยากกว่าออคซิเจน
พอมันอยู่ใกล้ผิวน้ำ ไม่ทันจะละลายปน มันก็ระเหยไปหมดแล้วล่ะครับ  [smile04]

หรือถ้ากลัวจริงๆ ตอนกลางคืนก็เปิดอ๊อคช่วยไปเลย น้ำใสดีด้วยครับ ปลานอนสบายยยยย  [lol01]

การให้ co2 ต้องให้ตอนเปิดไฟ
เพราะพืชจะเอาไปใช้ในการสังเคราะห์แสง
ถ้าปิดไฟ co2 ก็จะตกค้างกลายเป็นพิษแทน

ถ้าใช้ยีสก็ยกหัวขึ้น ถ้าปิดฝาไว้จะระเบิดเอา
แนะนำถัว co2 ไปเลยเจ็บแต่จบและปลูกอะไรได้เยอะ
เอ ปกติยีสต์ไม่สามารถปิดได้นะคีับ ส่วนระบบวาล์วผมไม่เคยรู้มาก่อนเหมือนกันครับ [smile03]

ก็ยกหัวดิฟขึ้นเหนือผิวน้ำนั่นแหละครับดีที่สุดสะดวกสุดแล้วครับ
ไม่ต้องกลัวครับ คาร์บอนละลายในน้ำยากกว่าออคซิเจน
พอมันอยู่ใกล้ผิวน้ำ ไม่ทันจะละลายปน มันก็ระเหยไปหมดแล้วล่ะครับ  [smile04]

หรือถ้ากลัวจริงๆ ตอนกลางคืนก็เปิดอ๊อคช่วยไปเลย น้ำใสดีด้วยครับ ปลานอนสบายยยยย  [lol01]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆมากครับ ว่าแต่อ๊อกซิเจนนี้มาจากปั๊มอากาศต่อหัวทรายตามปกติเลยใช่ไหมครับ
เก่งจัง... ใช้คาร์บอนยีสต์ได้  [cheer01]
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆมากครับ ว่าแต่อ๊อกซิเจนนี้มาจากปั๊มอากาศต่อหัวทรายตามปกติเลยใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ปกติเลยครับ   [smile04]