วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:55:27]

ตู้ไม้น้ำที่เซตตัวแล้ว เราปล่อยยาวเลยได้ไหม

สำหรับตู้ไม้น้ำ มันคือการจำลองระบบนิเวศ ถ้าวันได้วันหนึ่ง เราเห็นว่ามันเซตตัวแล้ว เราก็ปล่อยเลยได้ไหม ไม่ให้อาหารปลา ไม่นำสิ่งใดออกจากตู้ ปล่อยให้มันเวียนไปเรื่อยๆ ดูแค่อุณหภูมิ และแสง ระดับน้ำ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ปล่อยไม่ได้ครับ อาหารปลาไม่ให้ก็อดตาย น้ำก็มีระเหยเรื่อยๆต้องเติม แร่ธาตุสารอาหารของต้นไม้ก็ค่อยๆหมดไป
น้ำก็คงต้องเติม ส่วน กุ้ง หอย ปลากินเนื้อก็เป็นปลาเล็กจำนวนน้อย ที่กินหนอนแมลงผิวดิน และก็พวกปลากินตะไคร่ พวกใบไม้อะไรต่างๆถ้าไม่เอาออกจากตู้เลย มันก็จะย่อยเป็นปุ๋ยได้รึป่าว กำลังคิดอยู่ว่าถ้าปลาตายอืดในตู้ควรเอาออกไหม [puke02] ไม่รู้เหมือนกัน555
ยังไม่ค่อยเข้าใจมากนักกับที่ว่า" ปล่อยเลย" นะครับ  [smile03]

คิดว่าเฉพาะต้นใม้ที่อึดบางพวกก็อาจจะรอดได้มั้งครับ  [confuse01]

กุ้งปลาไม่น่ารอดมั้ง  [confuse01]

ตู้โลว์เทคผม มีแต่กรองแขวน ไฟจีน 
หญ้าลิ้นงูเห่า
ไม่มีกุ้งมีปลาเลย
กรองแขวน เติมน้ำอย่างเดียวไม่เคยถ่ายน้ำ
ไม่ใส่ปุ๋ย
คาร์บอนยีสต์ ให้มั่งไม่ให้มั่ง  [smile03]

มันก็อยู่มาได้หลายปีเหมือนกันครับ
แต่อยู่แบบยังงั้นๆนะ ไม่สวยเลย  [lol01]
ผมเอาใว้พักต้นใม้เฉยๆ
เคยเห็นคลิปของต่างชาติที่เลี้ยงตู้ไม้น้ำแบบเซ็ตไว้เฉยๆนี่แหละ ไม่มีปุ๋ย คาร์บอน อาหารปลา หรือไม่เปลี่ยนน้ำเลยก็มี
แต่ต้องคอยเติมน้ำบ่อยๆ ปล่อยยาวเป็นเดือนแรมปี ปลากินเนื้อไม่น่ารอด แต่ถ้าเป็นปลากินตะไคร่ก็อยู่ได้หลายเดือน
ส่วนกุ้งจะไม่รอดตรงช่วงลอกคราบด้วยแร่ธาตุที่มีจำกัดในน้ำ ที่รอดแน่ๆคงเป็นหอย และต้นไม้ที่ไม่ค่อยสวยเท่าไร