วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:18:49]

มีคำถามเกี่ยวกับความร้อนของโคม CHIHIROS WRGB ครับ

เพิ่งไปถอย CHIHIROS WRGB 30cm มาได้ประมาณเดือนนึงครับ   เสป๊คกำลังไฟมันคือ 25W [smile03]
พบว่าพอเปิดไปได้ต่อเนื่องเข้าไปถึงชั่วโมงที่ 2 ไป ตัวโคมร้อนมากเลยครับ
 และพอเข้าชั่วโมงที่3 ตัวadaptor ก็ร้อนขึ้นมากด้วย

ผมเคยใช้ A sereis  A311 18W  , A601  39W  ทั้งตัวโคมกับadaptorมันยังไม่ร้อนขนาดนี้  [hungry01]
ทั้งที่เปิดด้วยเวลาที่เท่ากันครับ แถมรุ่น A601ตัววัตต์ยังสูงกว่าดัวย

คือเข้าใจว่าตัว WRGB มันเพิ่งจะออกมาไม่นาน จากรุ่นRGB เลยอาจจะยังไม่ได้มีคนรีวิวมากนัก

อยากขอข้อมูลเพิ่มเติมจากเพื่อนๆพี่นะครับ  [smile03]

1 ความร้อนที่ผมเจอนี่คือเรื่องปกติหรือเปล่าครับ  < ตัวโคมนี่เอามือไปลองอังดู ร้อนประมาณ แก้วกาแฟชงใหม่ๆเลยนะครับ >

2  เรื่องนี้ เป้นไปได้มั้ยครับว่า เพราะตัวโคม WRGB มันอยู่ในcaseไม่มี Heat sink ไม่เหมือนรุ่น  A sereis ที่มันทำ Heat sinkมาเป็น body ในตัวเลย

3  ในระยะยาว ความร้อนนี้จะมีผลหรือมีปัญหากับตัวโคมมั้ยครับ 
เพราะผมไม่เห็นการออกแบบให้มีการระบายความร้อนมาเลย  [confuse01]
     แล้วการใช้งานของโคมคือมันต้องเปิดต่อเนื่องอย่างต่ำครั้งละ 4 ชม
 เกรงว่าความร้อนสะสมภายในจะมีส่วนทำความเสื่อมให้โคมอายุสั้นลงไปเรื่อยๆครับ  [mock02]
< จริงๆผมก็คิดว่าตัวโคมมันก็ผ่านเสป๊คของโรงงานมานั่นแหละครับ
 แต่มันก็อดห่วงไม่ได้ เพราะตามเสป๊คมันก็รับประกันปีนึง แต่ความจริงเราใช้งานมันยาวนานกว่านั้น>

เพื่อนๆพี่ๆท่านไหนมีข้อคิดเห็นหรือ คำแนะนำอะไรรบกวนแชร์ความเห็นมาได้เลยครับ  [smile03]

ตอนนี้ช่วงที่อยู่บ้าน ผมเอาผ้าขนหนูชุบน้ำไปคอยโปะบนโคมช่วยดึงความร้อนออกน่ะครับ  [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/06/2562 [10:21:06] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมคิดว่า น่าจะเป็นที่หลอดไฟรุ่นใหม่ ให้แสงที่แรงกว่าแบบเดิมใน วัตต์เท่ากันรึเปล่า เพราะเท่าที่เห็นหลายๆคน เริ่มนำมาใช้ แสงแรงมากครับ สว่างกว่ารุ่นเก่าๆ เยอะมาก ถ้าใช้ยาวๆ ไม่คิดขายหรือเปลี่ยนใหม่ ลอง DIY ติดซิ้งค์ หรือเพิ่มพัดลมระบายความร้อนดูครับ
ผมคิดว่า น่าจะเป็นที่หลอดไฟรุ่นใหม่ ให้แสงที่แรงกว่าแบบเดิมใน วัตต์เท่ากันรึเปล่า เพราะเท่าที่เห็นหลายๆคน เริ่มนำมาใช้ แสงแรงมากครับ สว่างกว่ารุ่นเก่าๆ เยอะมาก ถ้าใช้ยาวๆ ไม่คิดขายหรือเปลี่ยนใหม่ ลอง DIY ติดซิ้งค์ หรือเพิ่มพัดลมระบายความร้อนดูครับ

ครับ ผมลองไปเทียบเสป๊คดูนะครับ  [smile03]
ในขนาดเท่าๆกัน  WRGB 30cm มันกินวัตต์เท่ากับRGB -30 เลย
คือทั้งคู่นี้25 วัตต์เท่ากันเลย  [confuse01]
แต่จำนวนเม็ดLED ของ WRGB มันเยอะกว่าเกือบเท่าตัว
แล้วก็ค่าความเข้มแสง คือ lm ของแต่ล่ะเม็ดมันเยอะกว่าน่ะครับ

ตามข้างล่างนี้น่ะครับ

WRGB 30cm
สำหรับตู้ 30-45 ซม.
จำนวนหลอด LED 102 pcs  (ขาว แดง เขียว และฟ้า)
อุณภูมิสี 1800 lm
25 วัตต์

RGB -30
1200lm   led 60 pcs  25w

ซึ่งเอาจริงๆแล้ว ถ้าผมหาข้อมุลมาไม่ผิด มันก็น้่าแปลกในเรื่องนี้อยู่เหมือนกันนะครับ  [confuse01]

ลองโมนิดนึง ตรงตัวadapter  ใช้เป็น switching มั้ยครับ แบบมีพัดลมในตัว
in 220v
out 12v
ประมาณ 300+w 
 ตัว โคม ติดheatsink + พัดลมคอม เดินสายใช้ไฟจากตัว switching
ลองโมนิดนึง ตรงตัวadapter  ใช้เป็น switching มั้ยครับ แบบมีพัดลมในตัว
in 220v
out 12v
ประมาณ 300+w 
 ตัว โคม ติดheatsink + พัดลมคอม เดินสายใช้ไฟจากตัว switching

ขอบคุณมากครับ ไอเดียน่าสนใจครับ    [thumbup] [thumbup] [thumbup]
ตอนนี้ยังไม่กล้าทำอะไรมากเลยครับ เพราะของยังใหม่อยู่อะครับ กลัวประกันขาด  [smile03]

แต่ความเห้นที่ให้มา น่าสนใจดี เผิ่อระยะยาว อาจไปหาอแดปเตอร์ขนาดใหญ่มาใช้แทนก็เป้นได้ครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/06/2562 [14:13:24] โดย GAMMARAY »
โคมไฟปกติดีครับ
Body ทั้งหมดมันระบายความร้อนได้ครับ
ถ้าตัว Body ไม่ร้อนคือระบายความร้อยไม่ได้ครับควรกังวล
แล้วเรื่องเปิดนานไม่ต้องกังวลนะครับ มันออกแบบมาให้เปิดนานๆได้อยู่แล้วผมเปิด 1ต่อเนื่องเป็น 10วันยังปกติดี
พยามอย่าทำอะไรกับตัวโคมสายไฟหรือ อแดปเตอร์นะครัย ถ้าซื้อจากร้านตัวแทน เคลมได้หมดครับ ยกเว้นโดนน้ำำ หรือวอยด์ฉีกขาด
โคมไฟปกติดีครับ
Body ทั้งหมดมันระบายความร้อนได้ครับ
ถ้าตัว Body ไม่ร้อนคือระบายความร้อยไม่ได้ครับควรกังวล
แล้วเรื่องเปิดนานไม่ต้องกังวลนะครับ มันออกแบบมาให้เปิดนานๆได้อยู่แล้วผมเปิด 1ต่อเนื่องเป็น 10วันยังปกติดี
พยามอย่าทำอะไรกับตัวโคมสายไฟหรือ อแดปเตอร์นะครัย ถ้าซื้อจากร้านตัวแทน เคลมได้หมดครับ ยกเว้นโดนน้ำำ หรือวอยด์ฉีกขาด

ขอบคุณมากครับ [smile03] [smile03]
ได้ยินอย่างนี้แล้วช่วยให้สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ  [gurock01] [gurock01]

ครับ ผมลองไปเทียบเสป๊คดูนะครับ  [smile03]
ในขนาดเท่าๆกัน  WRGB 30cm มันกินวัตต์เท่ากับRGB -30 เลย
คือทั้งคู่นี้25 วัตต์เท่ากันเลย  [confuse01]
แต่จำนวนเม็ดLED ของ WRGB มันเยอะกว่าเกือบเท่าตัว
แล้วก็ค่าความเข้มแสง คือ lm ของแต่ล่ะเม็ดมันเยอะกว่าน่ะครับ

ตามข้างล่างนี้น่ะครับ

WRGB 30cm
สำหรับตู้ 30-45 ซม.
จำนวนหลอด LED 102 pcs  (ขาว แดง เขียว และฟ้า)
อุณภูมิสี 1800 lm
25 วัตต์

RGB -30
1200lm   led 60 pcs  25w

ซึ่งเอาจริงๆแล้ว ถ้าผมหาข้อมุลมาไม่ผิด มันก็น้่าแปลกในเรื่องนี้อยู่เหมือนกันนะครับ  [confuse01]

หลอดสีๆมักจะใช้กำลังไฟน้อยกว่าอยู่แล้วครับ อย่างสีแดงนี่จะกินน้อยกว่าสีอื่นๆเลย ไม่แปลกที่จะใช้ไฟน้อยกว่าใน "ความสว่างที่ตาเรามองเห็น" ใกล้ๆกันครับ เพราะว่าความสว่างที่เราเห็นได้กับแสงที่ออกมาจริงๆมันอาจจะไม่เท่ากันครับ ลองคิดถึงหลอดแบล็คไลท์ หรือยูวี เราจะเห็นมันไม่สว่างเลย แต่ก็ใช้ไฟพอๆกับหลอดสีขาวได้เลย หรือยิ่งกว่านั้นก็หลอดอินฟราเรดตามกล้องวงจรปิด เรามองไม่เห็นมันด้วยซ้ำ แต่มันก็ยังใช้ไฟประมาณนึง

ยังไม่นับว่าการวัดลูเมนของบริษัทผลิตโคมนี่วัดยังไงก็ไม่รู้ บางที่ก็คำนวณเอาจากวัตต์กับ efficiency ตามดาต้าชีทของหลอดที่โรงงานผลิตหลอดให้มา ซึ่งจะตรงหรือเปล่าก็ยังไม่รู้ ฉะนั้นแนะนำว่าอย่าไปซีเรียสกับมันมากครับ เพราะหาอะไรแน่นอนไม่ได้เลย

1 ความร้อนที่ผมเจอนี่คือเรื่องปกติหรือเปล่าครับ  < ตัวโคมนี่เอามือไปลองอังดู ร้อนประมาณ แก้วกาแฟชงใหม่ๆเลยนะครับ >

ปกติของโคมยี่ห้อนี้ครับ

2  เรื่องนี้ เป้นไปได้มั้ยครับว่า เพราะตัวโคม WRGB มันอยู่ในcaseไม่มี Heat sink ไม่เหมือนรุ่น  A sereis ที่มันทำ Heat sinkมาเป็น body ในตัวเลย

ไอ้ซี่เล็กๆบนหลังโคม A-series นี่เอาจริงๆมันยังระบายสู้ RGB ที่เรียบๆไม่ได้เลยครับ เพราะนับพื้นที่ผิวแล้วยังน้อยกว่าอีก

แต่ถามว่าควรจะปล่อยให้มันร้อนยังงั้นมั้ย ก็ไม่ควรครับ ความร้อนทำให้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทุกอย่างอายุสั้นลง โดยเฉพาะหลอด LED ยิ่งเย็นยิ่งดีครับ
ควรจะหาทางระบายความร้อนโดยไม่ไปยุ่งกับตัวโคมและอแดปเตอร์เดิม เพราะยี่ห้อนี้มีประกันและประกันจริงเคลมจริง หมดประกันก็ยังมีบริการซ่อมให้ ไม่ควรเสียประกันดีๆไปเปล่าๆครับ

วิธีง่ายๆก็เอาพัดลมมาติดครับ อาจจะใช้ฮีทซิ๊งด้วยก็ได้ ถ้ามีอยู่แล้ว แต่ถ้าต้องไปซื้อแพงๆก็ไม่ควรครับ พัดลมซักตัวก็พอแล้วเอาพัดลมเล็กๆแบบพัดลม pc หรือแบบไหนก็ได้ที่หาได้แล้วเอามันไปอยู่บนโคมได้ ติดกาวสองหน้าสี่มุมเป่าลมไปที่หลังโคมได้เลยครับ แค่นั้นก็เย็นแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/06/2562 [19:00:12] โดย GAMMARAY »

ขอบคุณอย่างมากๆเลยครับคุณบัง     [smile03] [smile03]
ยอมรับครับ ว่าเจอความร้อนที่ตัวโคมขนาดนี้แล้วเป้นห่วงอ่ะครับ  [smile03]

พอจะมีข่้อมูล ประมาณอายุการใช้งานคร่าวๆของโคมยี่ห้อนี้ได้มั้ยครับ มันอยู่ที่ประมาณกี่ปีน่ะครับ   [smile01]

แล้วแต่อุณหภูมิเลยครับ ยิ่งสูงยิ่งไปเร็ว ที่เค้าชอบโฆษณากันว่า 50000ชม. มันคือที่ 25c ถ้ามากกว่านั้นก็จะไม่ถึงครับ
หลอดมันจะเสื่อมลงไปเรื่อยๆ บางหลอดอาจจะสีเพี้ยน บางหลอดจะหรี่แสงลง หรือทั้งสองอย่าง
แต่ร้อนยังไงก็น่าจะใช้ได้เกิน 4-5 ปีครับ

A-Series ตัวนี้ (ตรงกลาง) ผมได้มือสองมาตอนนั้นดูจากสภาพก็น่าจะใช้มา 1-2 ปีเป็นอย่างน้อย นี่ก็ใช้มาจะสองปีแล้ว ยังอยู่ดีครับ ใช้พัดลม pc สองตัว ต่อหม้อแปลงสวิทชิ่ง 12v 10A เพราะหม้อแปลงของเดิมไม่มีมาด้วย พัดลมก็ใช้ไฟจากหม้อแปลงตัวเดียวกันเพราะ A-Series ใช้ 12v เท่ากัน

ตอนหลังโมเพิ่มไปอีกหน่อย เป็น 96w

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/06/2562 [08:38:26] โดย บัง »
ขอบคุณมากครับ คุณบัง   
ช่วยแนบรูปมาด้วย อลังการงานสร้างดีแท้   [thumbup] [thumbup] [thumbup]

ผมชอบตรงนี้เลยครับ ฟังแล้วอบอุ่นใจสำหรับลูกค้าดีมากจริงๆ [smile01]
เพราะยี่ห้อนี้มีประกันและประกันจริงเคลมจริง หมดประกันก็ยังมีบริการซ่อมให้ ไม่ควรเสียประกันดีๆไปเปล่าๆครับ

หมดประกันแล้วยังซ่อมได้นี่แหละ โปรดัคในฝันของลูกค้าเลยครับ  [thumbup] [thumbup]

คือผมลองคิดแบบเช่าซื้อก็จะสบายใจขึ้นมาอีกนิด
แบบอารมณ์ประมาณว่า สมมุติว่า ซื้อมา 3000
ถ้าใช้ไปได้4 ปี ก็ 48เดือน เหมือนเราเช่าโคมมาเดือนล่ะ 62.50 บาท ฮ่าๆๆๆ  [lol01] [lol01] [lol01]

ช่วงนี้ที่ยังไม่มีเวลาว่างโมติดพัดลม
ช่วงที่กลับบ้านหรืออยู่บ้าน ผมเอาผ้าชุบน้ำหมาดๆโปะไปก่อน
กับเอาน้ำแข็งก้อนเล็กๆ ไปวางพอให้น้ำละลายไปช้าๆ  [smile02]
พอเห็นว่าเริ่มจะแห้ง ก็ไปชุบน้ำโปะใหม่

อันนี้เรียกว่าระบายความร้อนด้วยระบบหม้อน้ำ  [lol01] [lol01]