วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:11:51]

ถามเรื่องลูกกุ้งเชอรี่แรกเกิดทีครับ

พอดีมีกุ้งที่ไข่อยู่ 4 ตัว 3 ตัวฟักออกมาเป็นตัวแล้ว ตัวเล็กๆ 0.5-1 มิลได้  [shock02]  แต่พอผ่านไป 1 วันหายไปไหนหมดไม่รู้ กรองผมก็มั่นใจว่าเอาไยละเอียดพันดีแล้ว
ผมก็เลยแยกเอา 1 ตัวที่เหลือมาเลี้ยงแยกไว้ในโหลปลากัด เปิดออคซิเจนทิ้งไว้ให้กับมอนแผ่นนึง เอาแว่นขยายส่องดู ไข่สีเหลืองๆมีจุด ดำๆ 2 จุดอยู่ตามไข่
บะเกริ่นยาว
อยากถามแค่นี้ครับ
1.กุ้งมันกินกันเองไมครับ แบบตัวใหญ่กินตัวเล็กหรือกับตัวเล็กกินกันเอง
2.กุ้งพวกนี้ชอบน้ำแรงหรือน้ำเบาครับ
3. ตู้นี้ผมใช้กรองแขวน(สังวันว่าจะเปลี่ยนเป็นกรองใต้กรวด) บางตัวก็ชอบว่ายทวนกรองขึ้นมาผมเลยยกกรองแขวนขึ้นสูง แล้วปรับให้เบาลงปรากฏว่าน้ำมันหยดลงตู้แล้วสภาพเหมือนมีคนโดดสระว่ายน้ำแล้วน้ำกระจายออกมาตู้มๆเลยครับ กุ้งมันจะรำคาญไม
3.จากไข่ไปตัวเล็กๆ(พวก0.5-1มิล)พวกนี้ปกติใช้เวลากี่วันครับ แล้วจากตัวเล็กๆมาเป็น1เซนแบบเขาขายนี่กี่วัน
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

สวัสดีครับ ขอตอบตามประสบการณ์ตัวเองนะครับ 
พอดีอ่านแล้วรู้สึกว่าจะเลี้ยงด้วยสภาพคล้ายๆกันอยู่

1.กุ้งมันกินกันเองไมครับ แบบตัวใหญ่กินตัวเล็กหรือกับตัวเล็กกินกันเอง

ถ้ากุ้งแคระ  ผมไม่เคยเห็นมันกินกันเองตอนยังเป็นๆนะครับ 
    นอกเสียจากตัวไหนที่ตายเป็นซากแล้วมันถึงจะกินครับ

2.กุ้งพวกนี้ชอบน้ำแรงหรือน้ำเบาครับ

ผมสังเกตุในตู้ผมเองนะ  น้ำเบาๆมันจะอยู่นิ่งๆคุ้ยหาอาหารตามก้นตู้ได้ดีกว่านะครับ

3. ตู้นี้ผมใช้กรองแขวน(สังวันว่าจะเปลี่ยนเป็นกรองใต้กรวด) บางตัวก็ชอบว่ายทวนกรองขึ้นมาผมเลยยกกรองแขวนขึ้นสูง
   แล้วปรับให้เบาลงปรากฏว่าน้ำมันหยดลงตู้แล้วสภาพเหมือนมีคนโดดสระว่ายน้ำแล้วน้ำกระจายออกมาตู้มๆเลยครับ กุ้งมันจะรำคาญไม

น้ำที่หล่นจากกรองลงตู้แรงๆ  ถ้าไม่สั่นกระเพื่อมลงไปถึงก้นตู้ก็ไม่น่าเป็นไรนะครับ
    ผมสังเกตว่ากุ้งที่ผมเลี้ยงอยู่มันชอบเดินหาอะไรกินอยู่ก้นตู้มากกว่า  มีปีนต้นใม้บ้างอะไรบ้างก็เล็กๆน้อยๆนะครับ

3.จากไข่ไปตัวเล็กๆ(พวก0.5-1มิล)พวกนี้ปกติใช้เวลากี่วันครับ แล้วจากตัวเล็กๆมาเป็น1เซนแบบเขาขายนี่กี่วัน

ไม่แน่ใจนะครับ อันนี้ไม่ได้สังเกตมากเท่าไหร่ แต่น่าจะอยู่ประมาณสองเดือนหน่อยๆล่ะมังครับ

ขอบคุณครับลองปรับแล้วนั่งสังเกตุดูก็ตามที่คุณ GAMMARAY ว่าแฮะตรงจุดน้ำแรงๆพวกนี้ไม่ค่อยไปุ่งจริงๆอยู่แถวๆจุดที่น้ำเบาๆ มีบ้างไปหลบในซอกหิน
กับเรื่องกุ้งกินกันเองที่ผมสังสัยอันนี้น่าจะเป็นที่ผมตื่นตูมไปเพราะพึ่งเคยเลี้ยงอะไรพวกนี้จนรอดแล้วมีลูกมีหลาน จากวันที่โพสจนถึงวันนี้ก็พอสังเกตุใต้หินดีๆผมพบเจอพวกตัวเล็กๆเต็มไปหมดเลยเกาะอยู่ใต้หิน ตอนนี้ขนาดตัวขึ้นมา 2 มิลได้เลยสังเกตุพบ [shock01]