วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:39:56]

นาโน โต๊ะ C o m . New Good😊 นาโนระบบใหม่ล่าสุดหน้า21

ระบบเริ่มทำงานเดินหน้าและคับ...คริคริ
ทีนี้เราก็จะเอาตัวกุ้งออกไปทิ้งและ  จะไม่ใช้มันต่อ
เพราะถ้ารอมันสลาย ใช้เวลานานกุ้งตัวมันใหญ่55
เราก็เอากุ้งไปทิ้งดิ  กลิ่นนี้เน่าสุดยอด  ไม่ไหวๆ555
ส่วนชุดวัด  อีก7-10วัน เรามาวัดกันใหม่คับ หรือ2วันครั้ง  ถ้าจะดูการเปลี่ยนแปลงของน้ำในระบบ  วัดได้คับ จาเแดงมา ก็จะส้ม  ส้มอ่อน จนไปที่เหลือง
ถ้ามันเหลืองเมื่อไหร่  เราก็ผ่านและคับ 
เตรียมตังซื้อปลามาลงได้เลย ...  ไม่รีรอ  ระบบมันจะได้สร้างต่อขึ้นไปเรื่อยๆ   เพราะถ้าเราทิ้งไว้เปล่านานเป็นเดือนๆ  แบคมันก็ตายไปจะเหลือแค่ส่วนน้อยอีก
แต่ถ้าจะรอเป็นเดือนคือรอตะไคร่ให้เกิดให้หมดมากกว่า ....มันก็ดี สำหรับลงปะการัง  มันจะได้ไม่มาเกิดทับคลุมปะการังเรา 
  ....แต่นี่เราเลี้ยงปลาคับ   ลงได้เลย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/07/2564 [10:52:31] โดย jamprince »
อ่ะ...ที่้นี้ล่ะคับ สูตรเร่งรัดให้ระบบผ่านไวกว่าเก่า
เราก็ใส่อาหาร ขวดสีชา  เป็นอาหารแบคทีเรียเป็นอาหารแพลงตอน และเป็นอาหารปะการัง
  หยดใส่ได้เลยคับ
มันจะไปทำให้แบคโตเร็ว ขยันทำงาน ช่วยให้ระบบเหลืองเร็วขึ้น  เพียง1หยด ต่อน้ำในตู้10ลิตร
ตู้เราน้ำตีสะ 30 ลิตร เราก็ใส่ 3 หยดเองคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/07/2564 [08:35:32] โดย jamprince »
เอาแบบว่าระบบต้องแน่น...5555
  เราสร้างระบบแบคทีเรียไปและ  แต่ก็อาจไม่ทันใจรอแบคโตอีก  เรามาใส่แบคทีเรียเพื่อช่วยระบบไปอีกชั้นนึง  ...คับ  ตัวนี้2ccต่อน้ำ100ลิตร
ตู้เราแค่30ลิตร  เราก็จะใส่ไป 0.6cc 
  เป็นอันจบ ...กระบวนการเริ่มรันตู้ของผม   ทีนี้ก็รอว่ามันจะเหลืองวันไหนแค่นั้นเองคับ...
เรามาคำนวน ค่าใช้จ่ายที่ผ่านมากันดีกว่า....
เผื่อเป็นแนวทางสำหรับคนที่จะตั้งตู้ทะเล
1.ตู้ .. ตัดมาที่                     1,800     บาท
2.หินตาย4ก้อน                      500     บาท
3.เกลือ redsea 1.5kg           200     บาท
(ถ้าเป็น1.5 kg aquaraise ก็ 130)
4.ปั้ม 103 atman                   400    บาท
5.ปลั๊กพ่วง เสียบไฟ                 70     บาท
6. กุ้งตายไม่นับ ขโมยแม่ครัวมา
7.ชุดวัด no2                            325   บาท
8.อาหารขวดสีชา                    520    บาท
9.แบคทีเรีย                             480    บาท
10. ใยกรอง                               20    บาท
                 รวมใช้งบไป  4,315  บาท
             รอระบบ....ปล่อยปลาได้แล้วคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/07/2564 [16:48:50] โดย jamprince »
ผ่านมาอีก2วัน   
อ่ะ..มาเร่งรัดให้ระบบผ่านไวกว่าเก่าอีก
เหมือนเดิมเราก็ใส่อาหาร ขวดสีชา
เป็นอาหารแบคทีเรีย
เป็นอาหารแพลงตอน
และเป็นอาหารปะการัง
  หยดใส่เลยคับ 3 หยดเหมือนเดิม  เร่งให้แบคมันโตไวๆจะได้เคลียระบบให้ดีเร็วขึ้นอีก
เพิ่มแบคไปด้วยเลยอีก 0.6cc    หน่วยสนับสนุน555
   ใช้คุ้มเลย  ใส่ทีละติ๊ดเดียวเมื่อไหร่จะหมด555
     เอาน่ะ...เพื่อระบบที่แน่นๆและไวกว่าปกติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/07/2564 [09:00:25] โดย jamprince »
ตู้มันเล็ก....ผมว่าตู้เล็กๆแบบนี้ก็ดูแลง่ายดีเนอะ
ใช้อะไรก็นิดๆหน่อย น้อยนิดดี
  ไม่เปลืองเกลือไม่เปลืองน้ำ    เออรู้สึกกลับมาชอบๆความ  มินิ   MiNi ของเจ้าขนาดตู้และ.....เริ่มหลงรัก..

วัดค่าน้ำกัน....  no2
ใส่น้ำ ในตู้            =     5 ml
หยดขวดเบอร์1   =   7หยด
(รอ20วิแกว่งไปเบา)
หยดขวดเบอร์2    =   7หยด 
( แกว่งไปเบาๆอีก2นาที)
   ได้สีไหน เทียบค่าสีดูสิจ๊ะ....😋

[img width=800 height=1422]https://
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/07/2564 [11:51:59] โดย jamprince »
ผ่านแล้วจร้า.....
 เตรียมหาปูหาปลาลง ....จ๊ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/07/2564 [11:29:01] โดย jamprince »
เราเทสกันดีกว่า....ว่าระบบรับทันไหมถ้าเราลงปลา
หมายถึงเราลงปลาแล้ว  มันก็จะมีของเสียตามมา เช่นขี้ปลา และการให้อาหารปลา  มันจะทำให้มีของเสียในระบบเกิดขึ้นไม่มากก็น้อย ....และ ระบบที่ทำไว้มันจะรองรับทันไหม  ในวันที่เราเอาปลามาใส่
แต่ตอนนี้ เรายังไม่มีปลาใส่ 
 ‼ เรามาเทสกันว่าระบบจัดการทันไหมถ้า เราเอาปลามาลง
เตรียมเนื้อกุ้งชิ้นเล็กๆ  สัก 1 ชิ้นใส่ไป....วันนี้
พรุ่งนี้เรามาวัดกัน  ว่าระบบมันจะไปสีแดงอีกไหม
หรือจะเหลืองจ๋า.......

เทสกันไป ....รอหาปลามาลง
 ได้เลี้ยงประคองระบบไปด้วย แน่นๆ..
  พรุ่งนี้เรามาวัดกันไป   No2
มาวัดกันต่อ  วันนี้จะไปเอาปลามาใส่ล่ะ คงต้องเอาชิ้นกุ้งทิ้งและนะ  แต่ขอวัดก่อน ...เพิ่อความชัวร์
วัด คับวัด No2
ผ่านจร้า ลงปลาได้ล่ะ  พร้อมกับเอาชิ้นกุ้งทิ้งไปคับ
เกิดพอตตัวขาวๆ โครตจิ๋ว ถ่ายโครตยาก(isopod)
เกิดเพียบเลยคร๊าป....  ที่กระจกจุดขาวๆ เดินยั๊วเยี๊ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/07/2564 [10:46:34] โดย jamprince »
ว่าง.....แว๊นไปรับปลา   ไม่ลงจากรถ นัดรับริมถนน
บึ่งกลับอย่างไว......jj mall ที่ทุกคนคุ้นเคย