Talks > อุปกรณ์ตู้ปลาและ DIY

เศษหินพัมมิสพวกนี้ ใช้รองพื้นเหมือนทรายได้ไหมครับ?

(1/1)

Mr.Bamboo:
มันคือเศษจากหินพัมมิสที่ผมเอามาล้างครับ แล้วเศษเล็กๆนี่ก็เยอะมาก เลยเกิดความคิดว่าน่าจะเอามาใช้ประโยชน์อะไรได้ คิดว่าไงครับ?

ใช้ถุงตาข่าย คลุกเคล้าเขย่าขยำ บนฝ่ามือ  [pravetgym01]

ความว่างเป็นเหตุ มันมือไปหน่อย ล่อซะถุงขาดเลย [perv02] พอแค่นี้ก่อนละกัน [smile01]

ก็จะได้เท่านี้จากหินพัมมิสทั้งหมดที่เอามาล้าง ถ้าถุงตาข่ายไม่ขาดซะก่อนผมคงนั่งทำต่อ  [smile03]

ตอนเทน้ำลงไปแรกๆ ฝุ่นตลบ ตะกอนเยอะจัด ก็เลยเทน้ำออกเติมใหม่ไปเรื่อยๆ
จนตอนนี้น้ำใสเอาเรื่อง หรือมันหลอกตาผมอยู่กันแน่นะ ใครก็ได้ช่วยบอกผมที  [confuse01]

หลังจากเปลี่ยนน้ำไปเรื่อยๆ ก็ยังเห็นฝุ่นตะกอนลอยอยู่บ้าง แต่ตกตะกอนเร็วมากเช่นกัน  [thumbup]
จะเห็นได้ว่ามีแต่เศษหินพัมมิสเล็กๆ ที่แยกออกมาจากถุง ถ้าไม่ได้เติมน้ำไปก่อนนี่ติดมือติดเล็บได้ใจสุดๆ  [mad01]

วันจันทร์ลา:
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ต้องถามว่าตู้เลี้ยงปลาอะไร ถ้าปลาตระกูลเตตต้า ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

แต่ถ้าเลี้ยงปลาหมอแคระ ไม่ควรครับ

ก่อนตั้งตู้ปลาก็หาข้อมูลจากยูทูปเจอช่องนึงเขาเอาหินพัมมิสรองพื้นทับด้วยดินทำตามเขาเลย

แต่จากประสบการณ์ที่ใช้พัมมิส เป็นวัสดุกรองในถังกรอง ทิ้งไว้นานๆ(รู้สึกว่า)น้ำจะเป็นพิษ ปลาหมอแคระตาย แต่ปลาอย่างอื่นไม่ตาย

คิดเอาว่าหมอแคระเป็นโรคตาย แต่ลองผิดลองถูก ตายก็ซื้อมาใหม่ เรื่อยๆ แต่ คิดไปคิดมาน่าจะเพราะเจ้าพัมมิส เลยหาข้อมูลในเนตก็เจอว่า ถ้าไม่ล้างบ่อยๆ ใช้นานๆเป็นพิษ

ปัจจุบันใช้ใยแก้ว ถ่านคาร์บอน ไบโอบอล ซีโอไลท์ (6เดือนต้องเปลี่ยน)เป็นวัสดุกรองแทน น่าจะทำให้ปลาสุขภาพดีขึ้น

ทั้งหมดนี้คือความเชื่อและความเห็นส่วนตัวนะครับ

Mr.Bamboo:

--- อ้างจาก: วันจันทร์ลา ที่ 31/12/2563 [12:29:15] ---ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ต้องถามว่าตู้เลี้ยงปลาอะไร ถ้าปลาตระกูลเตตต้า ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

แต่ถ้าเลี้ยงปลาหมอแคระ ไม่ควรครับ

ก่อนตั้งตู้ปลาก็หาข้อมูลจากยูทูปเจอช่องนึงเขาเอาหินพัมมิสรองพื้นทับด้วยดินทำตามเขาเลย

แต่จากประสบการณ์ที่ใช้พัมมิส เป็นวัสดุกรองในถังกรอง ทิ้งไว้นานๆ(รู้สึกว่า)น้ำจะเป็นพิษ ปลาหมอแคระตาย แต่ปลาอย่างอื่นไม่ตาย

คิดเอาว่าหมอแคระเป็นโรคตาย แต่ลองผิดลองถูก ตายก็ซื้อมาใหม่ เรื่อยๆ แต่ คิดไปคิดมาน่าจะเพราะเจ้าพัมมิส เลยหาข้อมูลในเนตก็เจอว่า ถ้าไม่ล้างบ่อยๆ ใช้นานๆเป็นพิษ

ปัจจุบันใช้ใยแก้ว ถ่านคาร์บอน ไบโอบอล ซีโอไลท์ (6เดือนต้องเปลี่ยน)เป็นวัสดุกรองแทน น่าจะทำให้ปลาสุขภาพดีขึ้น

ทั้งหมดนี้คือความเชื่อและความเห็นส่วนตัวนะครับ

--- End quote ---

ขอบคุณมากครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version