Talks > กุ้งเครฟิช

Yala Crayfish กับ review การเลี้ยงเครฟิช แบบฉบับ บ้านๆ

(1/4) > >>

Chien:
กระทู้นี้ผมจะมา รีวิว การเลี้ยงเครฟิชในแบบฉบับ Yala  Crayfish นะครับ

เนื่องจาก ผมเก็บไฟล์+ผลงานต่างไว้ใน HDD 4 ลูก แต่ HDD ทั้ง4 ลูกเพิ่งเสียไป

ทำให้ข้อมูล บางสายพันธ์ที่ทางเราเลี้ยงและทดลองมาหายไปหลายชนิด     ( สามารถดูข้อมูลที่กู้เพิ่มได้จากเพจ https://www.facebook.com/Yala-Crayfish-158640294510840/  แต่อาจจะไม่ครบนะครับ

เอาล่าสุดที่ผมเพิ่งทดลองเลี้ยงและ สามารถกู้ไฟล์มาได้ ส่วนหนึ่งนะ 

ตู้ที่ผมใช้เลี้ยงในจังหวัดยะลา มีขนาด 24 "  ///  12 "   ///  นะครับ

Chien:
เอาสาย P  ชนิดแรกก่อนนะครับ กับ

Procambarus pygmaeus

จากที่ผม ได้ลองทดลองเลี้ยง มา 2 เดือนกว่าๆ  ก็ไม่ได้ยากอย่างที่คิดข้อมูลอื่นๆ

ได้ลงไว้ว่าน้ำต้องเย็น 25-26 C  กินยาก ลอกไม่ค่อยผ่าน  โตช้า   ซึ่ง ปัญหาตรงนี้ ผมยังไม่เจอเลยในตลอดระยะเวลา

2 เดือนกว่า   ( ผมรับมาไซส์ 1 CM นะ)    

เดี่ยวรูปจะทยอยอัฟให้ชมกันนะครับ  

อาหารผมให้เป็นอาหาร สำเร็จรูป และอาหารสด สลับกันเช้าเย็น

Chien:
ทุกรูปจะมีวันที่ อัฟเดท ใต้มุมขวาของภาพนะครับ 

( ขออภัย กล้องที่ถ่ายเป็นกล้องคอมแพคเก่ามาก ปี 2010  รูปอาจจะไม่ชัดเท่าไรนะ)

รูป 15/02/18 ครับ

Chien:

บางตัวกินกุ้ฝอยสี กะออกน้ำเงิน ถ้ากินอาหารเม็ดสีก็จะออกสีน้ำตาล

แต่ของผมส่วนใหญ่กิน ตามใจเจ้าของเลี้ยงเลย คือให้ ตามใจฉัน

ผมให้พวกมอสเป็นอาหารเสริม ด้วยกุ้งชอบไปพลางตัวกับมอส  -*- คิดว่าเราไม่เห็น 555

Chien:
22/02/2018 

กุ้งเริ่มลอกคราบแล้วครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version