Talks > กุ้งเครฟิช

สอบถามหน่อยครับ เพิ่งหัดเลี้ยงครับ โกสไต้หวันดูยังไงครับ

(1/2) > >>

aqua2696:
สอบถามพี่ๆหน่อยครับ ว่าโกสไต้หวันเป็นแบบไหนครับ แล้วที่เค้าเรียกกันว่าโกสแท้นี่คือโกสไต้หวันใช่ไหมครับ ขอบพระคุณพี่ๆมากครับ

คุณจอย : 086-8121970, LINE: chompoonuch2307:

--- อ้างจาก: aqua2696 ที่ 09/01/2560 [04:21:51] ---สอบถามพี่ๆหน่อยครับ ว่าโกสไต้หวันเป็นแบบไหนครับ แล้วที่เค้าเรียกกันว่าโกสแท้นี่คือโกสไต้หวันใช่ไหมครับ ขอบพระคุณพี่ๆมากครับ

--- End quote ---

โกสไต้หวัน คือ โกสที่น้ำเข้ามาจากไต้หวัน ทั้งนำมาขุนผสมพันธุ์ได้ลูกในประเทศ หรือ ทั้งนำเข้ามาตั้งแต่ลงเดิน

ทั้งหมดนี้ลายละเอียดลึกๆแยกไม่ค่อยออกถ้าเลี้ยงในประเทศตั้งแต่ตัวเล็กเมื่อเทียบกับโกสบ้านเรา เพราะอาหารการกินรวมทั้งน้ำและภูมิประเทศเลี้ยงแบบไทยๆเหมือนๆโกสไทยๆของเราเหมือนกัน

แต่ถ้านำเข้าตัวใหญ่ๆสีออกมาแล้ว จะสังเกตุสีสันเค้าจะไม่ออกแดงจะออกชมพูๆ จะไม่ออกน้ำเงิน-ฟ้าแต่จะออกม่วงๆแทน แต่พอเลี้ยงแบบไทยๆกินสาหร่ายบ้างก็จะออกสีสันเหมือนของไทยเหมือนกัน

ปล. แต่ช้าก่อนรอท่านอื่นพิจารณาอีกที  เพราะที่มีที่บ้านแค่ 2 ตัว อาจจะน้อยไปในข้อมูลข้างบน

aqua2696:
ขอบคุณครับ แล้ว เคลีย ck คืออะไรครับ ถามเยอะเลยรบกวนด้วยนะครับ

Longhairguy:

--- อ้างจาก: aqua2696 ที่ 10/01/2560 [02:38:39] ---ขอบคุณครับ แล้ว เคลีย ck คืออะไรครับ ถามเยอะเลยรบกวนด้วยนะครับ

--- End quote ---

CK รู้สึกว่าจะย่อมาจาก Crayfish Keeper เป็นร้านกุ้งชื่อดังที่อยู่ในฮ่องกง

น่าจะเป็นการบอกที่มาของกุ้งว่ามาจากร้านนี้ครับ

aqua2696:
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version