Talks > ตู้ทะเล

ผู้รู้ตอบที:ค่าน้ำมีอะไรบ้าง-ปรับยังไง-ATSคืออะไร?

(1/5) > >>

Adulvit:
สอบถามผู้รู้หน่อยครับว่า ค่าน้ำทั้งหมดมีอะไรบ้าง ความเหมาะสมของค่าน้ำแต่ละอย่างอยู่ที่เท่าไร แล้วแต่ละอย่างจะปรับให้สมดุลยังไงครับ แล้ว ATSคืออะไรครับ แล้วทรายจำเป็นต้องเป็นทรายเป็นไหม

cyjo:
ไม่ทราบว่าได้เริ่มตั้งตู้ และ เริ่มรันระบบ (cycling) แล้วหรือยัง

Adulvit:

บำบัดหินมา1เดือน ใส่หินรันน้ำในตู้-ใส่แบคมาเดือนกว่าแล้วครับ วัดไนไตร์ท=0 มาประมาณสามสัปดาห์ครับ

cyjo:
    ระบบที่ cycle ใหม่ จะเกี่ยวข้องกับเรื่อง วัฎจักรไนโตรเจน (Nitrogen Cycle) ดังนั้นค่า parameters ที่สำคัญสำหรับขั้นนี้คือ แอมโมเนีย (NH3/NH4), ไนไตรท์ (NO2) และ ไนเตรท (NO3) ตามลำดับ ซึ่ง bacteria จะทำหน้าที่ย่อยสลายของเสียเหล่านี้ ดังนั้นจึงควรวัดค่าเหล่านี้ด้วยให้ครบ
    ระบบของคุณ Adulvit ผ่านการ cycle มาแล้ว ~ 1 เดือน ค่าแอมโมเนียควรเป็น 0 ppm, ไนไตรท์ 0 ppm, ไนเตรท ควรอยู่ในช่วง 2 - 5 ppm (ควรระวังไม่ให้ค่าไนเตรทสะสมสูงเกินไป เช่น เกิน 10 ppm จะทำให้ค่า PH ลดลงได้ เนื่วจากมีสภาวะความเป็นกรดมากขึ้น) ดังนั้นในช่วงนี้ควรวัดค่า PH ไปด้วยพร้อมกัน ซึ่งค่ามาตรฐาน ~ 8.2 - 8.4
    หลังจากค่า parameters ดังกล่าวเป็นไปตามเกณฑ์แล้ว จึงค่อยมาพิจารณาค่า parameters หลักตัวอื่นๆ ได้แก่ ฟอสเฟต (PO4), ค่าพื้นฐานสำหรับปะการัง ได้แก่ แคลเซียม (Ca) (~ 430 ppm), คาร์บอเนต (Kh) (~ 8.2 dKH), แมกนีเซียม (Mg) (~ 1280 - 1310 ppm) ส่วนค่า parameters รองอื่นๆ เช่น ไอโอดีน (I2), โปตัสเซียม (K), ไอรอน (Fe) ผู้เลี้ยงส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะวัดค่ากัน (แนะนำว่าหากศึกษา และมีประสบการณ์มากขึ้น ก็สามารถลองวัดค่าดูได้)
     พยายามให้ค่าพารามิเตอร์ต่างๆคงที่ ไม่แกว่งขึ้นลงบ่อยๆ ซึ่งจะมีผลต่อปะการัง และปลา
    ATS (Algea Turf Scrubber) เป็นอุปกรณ์การกรองชนิดหนึ่ง โดยมีสาหร่ายเป็นตัวดูดซับของเสียต่างๆในระบบ โดยให้น้ำไหลผ่านตะแกรง และใช้ไฟเพื่อให้สาหร่ายเจริญเติบโต (วัตถุประสงค์เดียวกับ refugium)
    แนะนำว่าอย่ารีบร้อนลงปลา ปะการัง ฯลฯ จำนวนมาก หากระบบเข้าที่แล้ว ให้ลงพวกสัตว์ที่มีประโยชน์ก่อน เช่นปลากินตะไคร่ ประเภท Tang, Blenny Foxface หรือพวกปูเสฉวน หอยนมสาว ฯลฯ หลังจากนั้นค่อยลงปลาประเถทอื่นๆที่สนใจ แต่ควรศึกษาหาข้อมูลก่อนลงสิ่งมีชีวิต หรือถามผู้มีประสบการณ์อื่นๆ และควรระวังเกี่ยวกับโรคปลาต่าง หรือ พวก pests ที่มีผลต่อปะการัง
   หากคุณ Adulvit ไม่ติดขัดเรื่องภาษาอังกฤษ และอยากศึกษาเพิ่มมากขึ้น ผมขอแนะนำให้ลองอ่าน หรือฟังจาก youtube ของ Redsea (www.redseafish.com) หรือ อ่านใน forum Reef2Reef หรือ FB Reef Builder

**** Happy Reefing ***

Adulvit:
ขอบคุณครับ
ถ้าหากวัดแล้วค่าน้ำออกมาไม่ดี พอจะบอกวิธีปรับค่าน้ำที่ไม่ดีให้เข้าที่ได้ไหมครับ อย่าง ph no2 no3 kh (พอดีกำลังศึกษาการเลี้ยงพวกประการังอ่อนอยู่ครับพอจะเเนะเเนวการลง/การดูแลคร่าวๆให้ได้ไหมครับ)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version