วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:10:11]

จะเริ่มตั้งตู้แต่ห้องค่อนข้างร้อนปลูกต้นอะไรดีครับ

เนื่องจากห้องจะโดนแดดตอนบ่ายถึงเย็น แต่จุดตั้งตู้ไม่โดนแดดและอุณหูมิห้องประมาน32-35 (ถ้าไม่เปิดแอร์,พัดลม) ควรปลูกต้นอะไรได้บ้างครับ?
 ตู้ขนาด 19นิ้ว × 28 ×30 ครับ อยากจะทำแบบเรียบๆครับ
คิดว่าจะลงหินแบบlandscape ปลูกเพิลกราส , แฮร์กราสสั้น + ยาว หรือ ริบบิ้นสักอย่างให้มันพริ้วๆ

และร้อนขนาดนี้เลี้ยงปลาได้ไหม 😔?

เข้าใจว่าใช้พัดลมช่วยได้ แต่ว่ากังวัลว่ามันจะช่วยได้แค่ไหน

ขอคำแนะนำจากกูรูทุกท่านหน่อยนะครับ🙏🏼
  ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อุณหภูมิห้อง กับ อุณหภูมิน้ำในตู้ ไม่เท่ากันอยู่แล้วคัฟ

ติดพัดลมช่วยได้คัฟ อุณหภูมิมันจะอยู่ระหว่าง 27-29

สัตว์น้ำไม่ตายคัฟ ส่วนต้นไม้มีอะไรบ้างที่เหมาะสม
รอผู้รู้มาตอบอีกทีคัฟ  เด๋วผมรอเป็นเพื่อนนะ  [mock01]
พัดลมจะช่วยได้ประมาณ1-2องศาครับ  [smile03]
ส่วนที่จะช่วยลดอุณหภูมิได้อีกหน่อยตามที่มีผู้รู้แนะนำผมมา (แอดมิน คุณบังเรานี่แหละครับ [smile04])
ก็คือยกระดับน้ำที่ออกจากกรองให้สูงขึ้นเหนือผิวน้ำหน่อยจะลดลงได้อีกครับ
เพียงแค่น้ำจะระเหยไวขึ้นหน่อยต้องเติมน้ำบ่อยขึ้นครับ  [smile03]

ใม้ที่จะเลี้ยงเพิร์ลกราส ผมก็คิดว่าได้นะครับ  [smile01]
แต่ถ้ามหาอึด ต้องให้อนูเบียส  [lol01]

ปลานี่ผมว่าพวกปลาซิวหรือพวกเตร้าน่าจะพอได้นะครับ ซิวขวาน ซิวเขียว คาดินัล
ตู้ผมติดพัดลม ประมาณ27-29เลี้ยงอยู่่ครับ [smile04]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/05/2563 [12:35:33] โดย GAMMARAY »
พัดลมจะช่วยได้ประมาณ1-2องศาครับ  [smile03]
ส่วนที่จะช่วยลดอุณหภูมิได้อีกหน่อยตามที่มีผู้รู้แนะนำผมมา (แอดมิน คุณบังเรานี่แหละครับ [smile04])
ก็คือยกระดับน้ำที่ออกจากกรองให้สูงขึ้นเหนือผิวน้ำหน่อยจะลดลงได้อีกครับ
เพียงแค่น้ำจะระเหยไวขึ้นหน่อยต้องเติมน้ำบ่อยขึ้นครับ  [smile03]

ใม้ที่จะเลี้ยงเพิร์ลกราส ผมก็คิดว่าได้นะครับ  [smile01]
แต่ถ้ามหาอึด ต้องให้อนูเบียส  [lol01]

ปลานี่ผมว่าพวกปลาซิวหรือพวกเตร้าน่าจะพอได้นะครับ ซิวขวาน ซิวเขียว คาดินัล
ตู้ผมติดพัดลม ประมาณ27-29เลี้ยงอยู่่ครับ [smile04]

ขอบพระคุณครับพี่

พวกที่อยู่ในตู้นี้อ่ะ... รอดหมดเลยคัฟ
แต่ไม่รู้ว่าพวกมันชืื่ออะไรกันบ้าง ผมลืมไปละ  [cheer01]

พวกที่อยู่ในตู้นี้อ่ะ... รอดหมดเลยคัฟ
แต่ไม่รู้ว่าพวกมันชืื่ออะไรกันบ้าง ผมลืมไปละ  [cheer01]

นี้ตั้งมากี่วันละครับต้นไม้สวยดี เดียวค่อยไปหาที่ร้านเอา ถ้าร้อนๆมันจะทำให้ตะใคร้ขึ้นง่ายไหมครับ?
นี้ตั้งมากี่วันละครับต้นไม้สวยดี เดียวค่อยไปหาที่ร้านเอา ถ้าร้อนๆมันจะทำให้ตะใคร้ขึ้นง่ายไหมครับ?

เป็นภาพจากตู้เก่าอ่ะคัฟ...  [perv01]

จากประสบการณ์ระยะเริ่มแรกของผม
ถ้าตะไคร่เริ่มมา...
เบื้องต้น ให้ลดเวลาในการเปิดไฟลงนะ