Talks > ตู้พรรณไม้น้ำ

มี2คำถาม เกี่ยวกับคาร์บอนครับ

(1/2) > >>

วันจันทร์ลา:

กำลังจะทำชุดคาร์บอนอย่างง่าย
ก่อนหน้าไม่เคยมีชุดคาร์บอนในตู้ปลาเลยครับ ไม่เคยมีและไม่เคยทำ

อยากถามว่า

1.เช็ควาล์ว ที่ชุดปล่อยก๊าชคาร์บอน มีประโยชน์ยังไง และวิธีต่อแบบไหน

2.ถ้ายีสต์หลุดลงตู้จะมีผลยังไง

ขอบคุณครับ

GAMMARAY:
จากรูป นะครับ ตัวบนสุด หัวดิฟปล่อยฟอง  ตัวกลางกันย้อน 
แล้วก็ตัวล่าง ข้องอ ซึ่งข้องอนี้จะมีหรือไม่มีก็ได้ครับแค่อำนวยความสะดวกไม่ให้สายมันชี้โด่เด่แค่นั้นเองครับ  [smile03]
จุกยางเอาใว้เกี่ยวสายยางแปะกับด้านในตู้ครับ

ต่อตามภาพข้างล่างอ่ะครับ แหะๆ

1.เช็ควาล์ว ที่ชุดปล่อยก๊าชคาร์บอน มีประโยชน์ยังไง และวิธีต่อแบบไหน

ตัวเช็ควาล์วที่ว่าคงจะหมายถึงกันย้อน ก็เอาใว้กันคาร์บอนย้อนกลับคืนที่ถังหรือขวดยีสต์ครับ
ส่วนวิธีต่อมันจะมีลูกศรอยู่ข้างๆให้เอาหัวลูกศรหันไปทางที่ต่อหัวดิฟครับ

2.ถ้ายีสต์หลุดลงตู้จะมีผลยังไง

จากคำถามคิดว่าจะใช้ยีสต์ ก็เป็นเมือกๆขาวๆวุ้นๆหลุดออกมา
แต่คงไม่มากครับ คงไม่เป็นไร ก็ถ่ายน้ำดูดออก

ถ้าผมอธิบายไม่ละเอียดก็ขออภัยนะครับ  [smile03]

บัง:

--- อ้างจาก: ไม่รู้ชื่ออะไร ที่ 18/09/2562 [12:54:49] ---1.เช็ควาล์ว ที่ชุดปล่อยก๊าชคาร์บอน มีประโยชน์ยังไง และวิธีต่อแบบไหน

--- End quote ---

เช็ควาล์ว หรือวาล์วกันย้อน มีประโยชน์คือกันไม่ให้น้ำไหลย้อนกลับเข้ามาในสายคาร์บอน ซึ่งจำเป็นอย่างมากสำหรับคาร์บอนแบบถังแรงดันอย่างที่ผมเคยบอกไว้ในบทความคาร์บอนไดออกไซด์ระบบถังอัดแรงดัน แต่ไม่มีผลกับคาร์บอนยีสต์ครับ เพราะระบบคาร์บอนยีสต์จะมีแรงดันตลอดเวลา น้ำจะย้อนเข้ามาได้ก็ต่อเมื่อยีสต์ตายหมดแล้วเท่านั้น ซึ่งถึงตอนนั้นน้ำจะเข้าขวดยีสต์ก็ไม่มีผลอะไรแล้ว

วิธีต่อคือมันจะมีที่เสียบสายมาสองด้าน เราก็เอาไปเสียบคั่นไว้ระหว่างสายจากแหล่งจ่ายคาร์บอนของเรา ที่ตัวกันย้อนจะมีสัญลักษณ์บอกอยู่เป็นรูปลูกศร เอาด้านหัวลูกศรไว้ทางไปตู้ ด้านตูดลูกศรไว้ทางแหล่งจ่ายคาร์บอน หรือบางทีก็จะเป็นรูปนี้

ก็ต่อเอาทางซ้ายไปตู้ เอาทางขวาไปแหล่งจ่ายคาร์บอน ตำแหน่งติดตั้งก็จะเป็นแบบในรูปนี้ครับ

--- อ้างจาก: ไม่รู้ชื่ออะไร ที่ 18/09/2562 [12:54:49] ---2.ถ้ายีสต์หลุดลงตู้จะมีผลยังไง

--- End quote ---

หลุดน้อยๆจะเป็นเมือกก้อนๆติดในตู้ ดูดออกง่ายๆ หลุดมากๆน้ำเน่าครับ
ส่วนมากที่ยีสต์ลงตู้คือใส่ยีสต์มากเกินไปตอนที่ทำจนเกิดฟองในขวดและล้นเข้าไปในสายคาร์บอน ใส่น้ำตาลน้อยๆตามสูตรในคาร์บอนยีสต์อย่างง่าย เวอร์ชั่นคนขี้เกียจก็จะไม่ล้นครับ

ขอบคุณมากครับ

กำลังจะทำคาร์บอนยีสต์แบบคนขี้เกียจครับ
ต้นไม้มันเหลือง...แคระแกรน

ดูในโชปี้เห็นชุดหัวดิฟ ราคาถูกดี เลยสั่งมา3ชุด

ต้องไปหาขวดน้ำอัดลม กับซื้อยีสต์
อาทิตย์นี้คงได้ลงมือทำครับ

ขอบคุณพี่บังมากครับที่แนะนำ วิธีทำคาร์บอนแบบคนขี้เกียจ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version