วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:50:20]

ตู้48” (สร้างเสริม)ประสบการณ์ชีวิต update 1ปี 3เดือน 10วัน(28 สค 2563)

รุ่นเล็กสุดครับ
ถ้าจำไม่ผิดคือ a28
ไหวหรอครับ ตู้ใหญ่ 48 นิ้ว
ไหวหรอครับ ตู้ใหญ่ 48 นิ้ว
ไหวครับ
เพราะตู้ผมสั่งตัด. บางกว่าตู้48ตามปกติครับ
Update ตู้อายุ 4เดือน1อาทิตย์(28ตค62)
ผ่านไป1เดือน กลับมารายงานความคือหน้าของตู้หน่อยนะครับ

หลังจากที่ผ่านช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ(ช่วง4เดือน) ก็ประสบความสำเร็จครับ
ต้นที่แต่ก่อนเลี้ยงแล้วไม่รอด ใบเก่าชอบเป็นรู ใบใหม่ชอบแหว่ง. ตอนนี้ปกติดีหมดแล้วครับ.
 แต่..... แต่..... แต่.....
ยังไม่หมดแค่นั้นครับ ตอนนี้ไปเอาต้นใหม่มาเลี้ยง(อีกแล้ว) มันคือต้นนี้ครับ
(ขอบคุณรูปจากnetนะครับ)
ตอนนี้เลี้ยงอยู่ โตช้าพอสมควร. เลี้ยงไปเลี้ยงมาเหมือนหยุดการเจริญเติมโต ใบเริ่มเหลือง. ใครพอรู้ชื่อไทย และวิธีเลี้ยง ช่วยบอกทีนะครับ

ส่วนลัดวิเจียใบแหลม ว่าจะย้ายก็ไม่ได้ย้าย ตอนนี้โตใหญ่ จนแทบจะทะลุผิวน้ำแล้วครับ

เฟรินรากดำใบกว้าง โตไว จนรู้สึกว่า เริ่มล้นตู้ครับ

เฟรินรากดำใบแคบ จากแต่ก่อนโตดี มารอบนี้ดูโตช้ายังไงไม่รู้ครับ

ตู้มุมซ้าย ตู้มุมขวา

การดูแลตู้ข่วงนี้
ไฟ :6.00-7.30  12.00-14.30และ 18.00-22.00 (เท่าเดิม)
ชิลเลอร์ :25-26องศา(เท่าเดิม)
คาร์บอนถัง : 3ฟองต่อวิ(เท่าเดิม)
เปลี่ยนน้ำ : 20% ทุก 3วัน และ50% ทุก1เดือน
ปุ๋ยน้ำ : ada brighty K 2ปั๊มวันเว้นวัน
          ada nitrogen N 2ปั๊มวันเว้นวัน
          Azoo 2ปั๊ม วันเว้นวัน
ปุ๋ยเม็ด : ใส่เดือนละ1ครั้ง

รูปตารางการให้ปุ๋ย และเปลี่ยนน้ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/10/2562 [21:39:46] โดย Golfer »
Update อายุตู้5เดือน 2อาทิตย์ (5ธค62)

ตอนนี้ตู้อยู่ในสถาวะปกติครับ
โตไปเรื่อยๆ. มีบ้างที่มีการเปลี่ยนต้นไม้ เช่นอุสแคระย้ายไปปลูกมุมตู้.
โบบิทิส โตไว้มากกกกกกก ทะลุผิวน้ำแล้ว
รื้อโรทาร่าทับทิมทิ้ง

ดาวน้อย เจ้าจะไปกับเราไม่รอดอีกแล้วเหรอ
เกิดอะไรขึ้นก็ไม่รู้ อยู่ๆใบใหม่มันก็แหว่ง(เหมือนแต่ก่อน)

บลูเซ็ปแทงใบใหม่มาเพียยเลย

รากดำใบแคบ เริ่มเยอะขึ้น. เพราะตัดต้นขาไก่ออกไปเยอะพอควร เพื่อให้เฟรินได้รับแสงเยอะๆ

ไฟ :6.00-7.30  12.00-14.30และ 18.00-22.00 (เท่าเดิม)
คาร์บอนถัง : 3ฟองต่อวิ(เท่าเดิม)
เปลี่ยนน้ำ : 20% ทุก 3วัน และ50% ทุก1เดือน
ปุ๋ยน้ำ : ada brighty K 2ปั๊มวันเว้นวัน
          ada nitrogen N 2ปั๊มวันเว้นวัน
          Azoo 2ปั๊ม วันเว้นวัน
ฆ่าตะไคร่ : ใส่ทุกครั้ง หลังเปลี่ยนน้ำ

ดาวน้อย เจ้าจะไปกับเราไม่รอดอีกแล้วเหรอ
เกิดอะไรขึ้นก็ไม่รู้ อยู่ๆใบใหม่มันก็แหว่ง(เหมือนแต่ก่อน)

บลูเซ็ปแทงใบใหม่มาเพียยเลย

เอ  ของดาวน้อย ลองตัดแล้วเปลี่ยนที่ปักแถวๆกลางตู้ดูดีมั้ยครับ เผื่อจะโดนแสงได้เต็มๆกว่านี้ [confuse01]

ส่วน บลูเซป ไม่พูดอะไรมาก อิจฉาาาาาา  [mad02]
Update ตู้อายุ 6เดือน 3อาทิตย์ (12มค63)

กลับมาupdateอีกครั้ง หลังจากหายไปเป็นเดือน
สภาพตู้ตอนนี้ ยังเลี้ยงไปได้ตามปกติ. มีฝั่งปุ๋ยเม็ดบางประมาน3อาทิต์ครั้ง.
ตะไคร่ มีบ้างนิดหน่อย. ตามประสาตู้ที่ไม่ได้ใช้ยา

โบบิทิส โตใหญ่มาก. โตจนเบี้ยดขนนกแดงกับใบเลื่อยหมดแล้ว
เลยทำการตัดออกบ้าง แล้วเอาไปปลูกด้านซ้ายสุดแทน

ต้นอะไร จำไม่ได้แล้ว. ใครทราบช่วยบอกผมทีครับ
เป็นต้นที่เลี้ยงง่าย ปักๆไปเดี๋ยวก็โตครับ

เป็นพุ่มที่สวยงามจริงๆ

เปลี่ยนน้ำ : 20% ทุก 4วัน และ50% ทุก1เดือน
          Azoo หมด. ไม่ได้ใส่มา1เดือนละ
ฆ่าตะไคร่ : หมด ไม่ได้ใส่เลย

ต้นอะไร จำไม่ได้แล้ว. ใครทราบช่วยบอกผมทีครับ
เป็นต้นที่เลี้ยงง่าย ปักๆไปเดี๋ยวก็โตครับ

คิดว่าน่าจะเป็นดาวกระจายขนนกนะครับ  [smile01]
คิดว่าน่าจะเป็นดาวกระจายขนนกนะครับ  [smile01]

ต้นนี้ ฮอทโทเนีย นะครับ น้ำเย็นๆหน่อย 25C หรือต่ำกว่าจะเลี้ยงง่ายโตไวครับ
ต้นนี้ ฮอทโทเนีย นะครับ น้ำเย็นๆหน่อย 25C หรือต่ำกว่าจะเลี้ยงง่ายโตไวครับ

ขอบคุณ คณkarnzที่ช่วยชี้แนะข้อมูลที่ถูกต้องครับ  [smile03]

และขออภัยคุณGolferที่บอกข้อมูลผิดด้วยครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/01/2563 [18:00:30] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณ คณkarnzที่ช่วยชี้แนะข้อมูลที่ถูกต้องครับ  [smile03]

และขออภัยคุณGolferที่บอกข้อมูลผิดด้วยครับ  [smile03]

ใช่ๆๆ ฮอทโทเนีย
ค่อยคุ้นชื่อหน่อย 55
เพราะใบมันเล็กกว่าดาวกระจายเยอะเลย

ตอนนี้ ตู้ตั้งชิลเลอร์ไว้ 25องศาครับ
ก็โตดี แต่ช้ากว่าไม้ข้อชนิดอื่นพอสมควรครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
Updateตู้ อายุ9เดือน 2อาทิตย์ (1เมย.63)

ห่างหายจากการ update ไปนานมากพอสมควร
จนหลายๆท่านคิดว่าตู้ล่มไปแล้ว 555
เปล่าหรอกครับ พอดีงานมันวุ่นสุดๆ เลยไม่มีเวลามา updateครับ. ส่วนต้นไม้ก็ยังดูแลอยู่บ้าง ไม่เยอะและไม่น้อยไป.

ยิ่งตอนนี้ โควิตมาด้วย. ยิ่งไม่ต้องไปไหนกันเลย
เลยทำการตัดแต่งกิ่งเล่นมันซะเลย. จากตอนแรกต้นไม้แทบจะเต็มตู้ จนปลาไม่มีที่จะว่ายแล้ว

บลูเซ็ป โตจนไม่มีที่จะงอกแล้ว เลยทำการตัด แล้วเอาไปปักตรงที่โล่งๆเพิ่มเติม

รากดำใบแคบ ใหญ่โตจนแทบจะครองพื้นที่ตู้ไปแล้ว

โรบีเรีย ไม้หน้าตู้ ที่มีสีเขียวสดสะดุดตามากๆ

ต้นใบเลื่อย ตอนแรกคิดว่าเป็นไม่เขียว. เลี้ยงไปเลี้ยงมา ออกสีส้มซะงั้น

ถามผู้รุ้หน่อยครับว่า
ไอ้เจ้า2ต้นนี้มันคือต้นอะไรครับ (ชนิดนึงมี1กิ่ง. อีกชนิดมี2กิ่ง) ขอบคุณครับ

เปลี่ยนน้ำ : 20% ทุก 4วัน และ50% ทุก1เดือน
          ada nitrogen N 1ปั๊มวันเว้นวัน(ลดลง ไม่งั้นจุดเขียวมาหา)
          Azoo หมด. ไม่ได้ใส่มา1เดือนละ
ต้นใม้ของคุณGolferต้นอะไรไม่รู้  [lol01]
แต่แค่อยากจะบอกว่า ไอ้ลัตวิเจียใบเข็มที่ได้จากคุณGolferน่ะครับ
พอผมตั้งตู้ใหม่ ปักใหม่ มันละลายหมดแย้วววววว   [mock02]
เหลือแต่อัมมาเนีย  [lol01]
ต้นใม้ของคุณGolferต้นอะไรไม่รู้  [lol01]
แต่แค่อยากจะบอกว่า ไอ้ลัตวิเจียใบเข็มที่ได้จากคุณGolferน่ะครับ
พอผมตั้งตู้ใหม่ ปักใหม่ มันละลายหมดแย้วววววว   [mock02]
เหลือแต่อัมมาเนีย  [lol01]

มันชอบไฟโหดๆ. คาร์บอนกลางๆ. ปุ๋ยหนักๆ ครับผม
ซึ่งตอนนี้ ตู้ผมก็ได้เลี้ยงแล้วครับ
เนื่องจากมันลีลาเยอะ(ปัจจัยเยอะ)
ตอนนี้ก็เลยปล่อยๆไป อะไรรอดก็เลี้ยงอะครับ
มันชอบไฟโหดๆ. คาร์บอนกลางๆ. ปุ๋ยหนักๆ ครับผม
ซึ่งตอนนี้ ตู้ผมก็ได้เลี้ยงแล้วครับ
เนื่องจากมันลีลาเยอะ(ปัจจัยเยอะ)
ตอนนี้ก็เลยปล่อยๆไป อะไรรอดก็เลี้ยงอะครับ

ผิดที่ผมเองล่ะครับ ช่วงย้ายตู้ ตู้มันยังไม่เข้าที่น่ะครับ 
เลี้ยงตอนแรกก็ปกติดีครับ พอเปลี่ยนคอนดิชั่นเท่านั้นแหละ ม่องเลย [perv02]
Update ตู้อายุ 1ปี. ย้ำ1ปี (22มิย.63)

เย้ๆๆๆ [cheer01] ไม่น่าเชื่อว่า สามารถเลี้ยงมาจนถึงเวลานี้ได้
ปกติเปลี่ยนlayoutไปนานละ (เบื่อง่าย [rage02])

ต้นไม้สมบูรณ์ดีครับ. ตะไคร่ไม่ค่อยมากวนใจ. และต้นไม้ไม่โตเร็วมาก อาจจะเพราะไม่ค่อยได้ฝังปุ๋ย. มีแต่ใส่ปุ๋ยน้ำ วันเว้นวัน
เปลี่ยนน้ำ20% อาทิตย์ละ2ครั้ง
และเปลี่ยนน้ำที่ 50% เดือนละ1ครั้ง
การเปลี่ยนน้ำแบบนี้ ผมพึ่งลองใช้กับตู้นี้เป็นครั้งแรกครับ
รู้สึกว่า การเปลี่ยนแบบนี้ เป็นเหมือนการ resetค่าน้ำ ให้แร่ธาตุ และปุ๋ยต่างๆ กลับมาตั้งต้นใหม่ ใกล้เคียงกับตู้ตั้งวันแรก
มันทำให้ไม่มีสารอาหาร หรือแร่ธาตุ บางชนิด สะสมอยู่ในตู้มากเกินไปครับ[smile01] (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ทุ่งดอกไม้หลากสี สีแดง สีชมพู สีส้ม. สวยงามกันไปครับ

ล่องน้ำลึก(ลึกจริงๆ) ลึกจนอนูเบียส และบูเซ็ป ต้องร้องขอแสงแดด (ปกติกลัวแดด และตะไคร่จุดเขียวชอบขึ้นที่ใบ)
แถมโดนรากดำ บังแดดอีก omg [rage02]

บางที่การกลับมาเลี้ยงอะไรที่Basic ก็ทำให้นึกถึงวันเก่าๆ ที่เราเริ่มเข้าสู่วงการต้นไม้น้ำครับ. สไปสกี้สีเขียวสดงดงาม ฟูมากๆ

มาถึงสิ่งมีชีวิตบ้าง
(ทดสอบกล้องมือถือใหม่ หุๆๆ)
ไอ้อ้วน. จอมตะกละแห่งท้องน้ำ. กินทุกอย่างที่โยนลงไป. แม้กระทั้งแมงมุม และมด

ไอ้โหด. มาเฟียยกมือไหว้. ยากุซ่าต้องร้องขอชีวิต. กินตัไคร่ทุกชนิด. ขนดำ. ขนเขียว. กระชากถอนรากถอนโคนได้ใจมากๆ. แม้กระทั่ง อาหารปลา มันก็ไม่วายแย่งตัวอื่นกินหมดเลย [rage04]

น้องแซลมอล(ชื่อจริงคือปลาซิลกาแลคซี่). มีหลายท่านบอกว่าเป็นปลาขี้อาย ไม่ค่อยโชว์ตัว ชอบหลบตามต้นไม้.
หึๆๆ. มาอยู่ตู้นี้ ไม่มีครับ. เจอไอ้โหดแย่งอาหารกันไม่มียอมกันเลย [evil01]

สุดท้าย น้องหน้าใหม่(ชื่ออะไรไม่รู้ ลืมแล้ว)
มาช่วยน้องอ๊อตโต้กินตะไคร่จุดเขียว(ซึ่งในตู้ก็แทบไม่มีให้กินละ) บางครั้งหิว จนต้องขอแย่งอาหารปลากินด้วย

ada nitrogen N 1ปั๊มวันเว้นวัน(ลดลง ไม่งั้นจุดเขียวมาหา)
          Azooไม้เขียว. 2ปั๊ม ทุก4วัน
ปุ๋ยเม็ด : ไม่ได้ใส่เลย