วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:31:26]

งง มากครับ รบกวนผู้รู้

คือ ผมอยากทราบ วิธีดู ว่า กุ้งโกสที่เหมือนสโนว์ และ สโนว์ที่เหมือนโกส มันดูแตกต่างกันยังไงครับ (พวกคนหลอกขายสโนว์เป็นโกสเยอะมากๆครับ){"message":{"response":"03AI-r6f6o13IAn2uRAW1L2DdCh--uJcb0D-hJ2E2dQ7bTB_Za2-kmUuH5-maPKlJ3p7R2JtNGv-xHDlC_ed1v8Btz80BMoFVaPf947-TbfpGuRLN-fszfIykyYHIhuT7R05U5qaZrwL6iwP9kZW284-Uw0IW_JIseY0apMMAAnl4A2VwUye655n6eVr_mNTGei6lFfXGTVHVl87UGu94Fykzhaz6Nl5rMdvu2ziLltewNbWucYpP7SO_ZfqDHJRX7QmQU9AlpGYECon2aA3Ty5dqXH4Rt8DRjPBhwqnbPmMu5iWHDL_liTG52RPeqFNwWcDpeoSFkwfY61g1NHIbV7y6mON_gSJU2VCFfb-lJM7dkLRntkUsqtGkoFD2MX0jLln6ou1Yd_71APYFds2s3Z-t1RjuWogTxlg","Jk":120},"messageType":"token"}{"message":{"visible":false,"Bc":null,"we":{"width":0,"height":0}},"messageType":"show_challenge"}
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
คือ ผมอยากทราบ วิธีดู ว่า กุ้งโกสที่เหมือนสโนว์ และ สโนว์ที่เหมือนโกส มันดูแตกต่างกันยังไงครับ (พวกคนหลอกขายสโนว์เป็นโกสเยอะมากๆครับ)

ผมไม่ได้เก่งมากนะครับแต่พอจะแนะนำการเลือกระหว่างสโนว์ กับดกสสีหลุดที่ว่าขาวเหมือนสโนว์จนแยกไม่ออก

ขอบอกว่าดูยากมากครับถ้าเป็นสีขาวทั้งหมดเลย  แต่เดียวก่อน!!!

ถ้ากุ้งนั้นมีสีขาวหมดเลยแนะนำลองดูที่ปลายก้าม หรือที่หางว่าพอมีจุดสีแต้มมาบางๆไหม ซึ่งเป็นแพทเทรินเแพาะของโกส อาจใช้ไฟฉายส่อง

ก่อนหน้านี้ผมได้โกสส้มสีหลุดมาตัวขาวทั้งตัวไม่มีสีติดมาเลย  คนขายยืนยันว่าโกสส้มสีหลุดชัว  เลยจัดมาลองอัดอาหารเร่งสีให้กินไป 2 สัปดาห์สีเริ่มมา

สรุปถ้าจะซื้อลองเลือกตัวที่พอมีสีออกมาบ้างให้เราแน่ใจว่าไม่โดนย้อมกุ้ง  ถ้าตัวขาวหมดเลยก็ต้องสายลุ้นครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ
http://www.dhonburicrayfish.com/article/5/ว่ากันด้วยเรื่องของโกสด่าง-วัว-สีหลุด-และสโนว์-ep-2

**ขออณุญาติ เครฟิชฝั่งธน เจ้าของกระทู้ เพื่อให้ความรู้คับ**