Talks > ร้านกาแฟ

METAL CATHEDRAL มหาวิหารเมทัล ตั้งตู้ใหม่ 24 " DSMมอส 13 APR 20'

<< < (2/7) > >>

GAMMARAY:
รอลุ้นตะไคร่กำเนิดครับ มันแปลกมาก ตู้เดิมหลังจากลงน้ำแค่4วันตะไคร่มาตรึมแล้ว
อันนั้นใส่ดินขี้ใส้เดือนน้อยกว่าตู้นี้เยอะแต่อันนี้ใส่ไปตั้งสี่ถุงแต่อันนี้เข้าวันที่สามแทบไม่มีเลย  [confuse01] [confuse01]
ก็แปลกใจอยู่ แต่ยังไม่มาก็ดีแล้วครับ รอลุ้นต่อไปครับ  [smile03]

apichai:
 [thumbup] เห็นแล้วอยากหาหินมาจัดบ้างเลยครับ

GAMMARAY:

--- อ้างจาก: apichai ที่ 25/06/2563 [09:06:30] --- [thumbup] เห็นแล้วอยากหาหินมาจัดบ้างเลยครับ

--- End quote ---

โซโลเลยครับ      [thumbup] [thumbup] [smile02]

GAMMARAY:
ไม่น่าเรียกหามันเลย พอเอา CHIHIROS WRGBII มาเสริมเมื่อ 27 JUN 20' นี้
มันก็มาแล้วครับ ตะไคร่  [lol01] [lol01]

จะยังไงถ้าเทียบกับตู้ก่อนหน้านี้ก็นับว่ามันมาน้อยมากครับ
ทั้งที่ใส่ดินขี้ใส้เดือนกับตู้นี้ไปเยอะกว่ามากๆ  [smile01]
เหลือแค่น้ำที่ยังเหลืองอยู่ [smile03]
มาเซเลีย ใบโตอย่างไม่เคยพบเคยเจอ นึกว่าใบบัว  [lol01] [lol01]

ผ่านไปเกือบเดือน บูเซปใบบกเริ่มแตกใบน้ำกันแล้วครับ

ในช่วงนี้ก็ค่อยๆปักใม้เพิ่มไปอีกนิดหน่อย  ไมยราพ ไฮโกรใบน

azooฝาแดงร้านบอกเขาเลิกผลิตแล้ว
และให้ใช้ตัวนี้แทนครับ azoo algae away
ใช้ต่อเนือง 15 วัน ขนาดตู้ 24' เขาให้เติมวันล่ะ 6ml ครับ ผมใช้ไปตั้งแต่วันที่ 2 JUL 20'

จากนี้ก็ติดตามดูกันต่อไปครับ  [smile01]

GAMMARAY:

รบกวนสอบถามครับ ตอนนี้ก็สองเดือนแล้ว แต่น้ำยังมีตะกอน ดูเป็นหมอกฟุ้งอยู่เลย
กรอง ATMAN 335 เพิ่งล้างก่อนตั้งตู้ 
รองพื้นพัมมิส ล้างแล้วหลายรอบอยู่
ก้นตู้ก่อนลงดินใช้ดินขี้ใส้เดือน ใส่ลงไปเยอะเลย
ช่วงตั้งตู้ใช้แบครองพื้นยี่ห้อนึงแทน ของ ADA ที่เคยใช้ [smile04]

ผมสงสัยอยู่สองประเด็นนี้แหละครับ  [confuse01]
คือ ดินขี้ใส้เดือนเยอะ กับแบครองพื้นอาจมีปัญหา [confuse01]
เคยสอบถามไปแล้ว มีผู้รู้แนะนำให้เอาแบค HI ACTIVITY อัดลงดินไปเลยช่วง DSM ที่ยังไม่ได้เติมน้ำก็ทำแล้ว ก่อนเติมน้ำ   [smile03]

ตอนนี้ลงน้ำมาแล้วได้สองเดือนอย่างว่า
ตะใคร่มาเต็มเอายังไม่ลง แต่บางลงบ้างครับ [smile03]

ในเวลาสองเดือนที่รันน้ำมา กรองน่าจะเซตตัวแล้วจากการเติมแบค (มั้ง )

ที่อยากแก้ใขคือฝุ่น ตะกอนครับ ควรแก้ใขยังไงดี [smile03]
ผมถ่ายน้ำบ่อย หวังเอาฝุ่นออกเยอะๆ อาทิตย์ล่ะสองครั้ง  ครั้งล่ะ 30%-40%
กลางคืนเปิดอ๊อคช่วย 
แบคลงทั้ง HI ACTIVITY และ STRONG ครับ

ช่วงสองอาทิตย์ที่ผ่านมาเอาหอยหมวกทหาร หอยกะทิ หอยเขา แล้วก็กุ้งแคระ กุ้งยามาโตะลงครับ
ปลามีคาดินัลสิบ ซิวขวานเล็กสิบ

ผมถ่ายน้ำบ่อยไปมั้ยครับ หรือต้องทำอะไรเพิ่ม รบกวนชี้แนะหน่อยครับ  [smile01]

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version