Talks > ร้านกาแฟ

aqua.c1ub.net มีแอพแล้วนะครับ

(1/2) > >>

บัง:
ไม่มีหรอก...โม้ [lol01]

คือผมเป็นคนนึงที่รู้สึกว่า แอพมือถือ เป็นสิ่งที่ไม่จำเป็นสำหรับเว็บทั่วไปที่ไม่ได้มีฟังชั่นการทำงานแปลกๆ อย่างพวกเฟซบุ๊คหรือทวิตเตอร์
แต่สิ่งที่ผมเจอบ่อยมากเลยคือเว็บบอร์ดหรือเว็บขายของหลายๆเว็บ มีแอพ! ที่ก็ทำหน้าที่ได้ไม่ต่างอะไรกับตัวเว็บไซต์

แล้วทำไมไม่ใช้เว็บวะ? จะมีแอพมือถือไปให้มันลำบาก ให้มันรก app store รกเครื่องไปทำไม? ขี้เกียจพิมพ์ที่อยู่เว็บ? ขี้เกียจกด Favorite?

เออ ช่างมันเหอะ เข้าเรื่องดีกว่า คือตอนนี้ มันมีวิธีเข้าเว็บนี้ให้สะดวกไม่ต่างกับการลงแอพไว้ในเครื่องแล้วครับ เพียงแค่ทำตามขั้นตอนง่ายๆสามสี่ขั้นตอน

* เปิด Google Chrome browser เข้าไปที่หน้าแรกของเว็บ https://aqua.c1ub.net/home แล้วกดปุ่มเมนูไข่ปลาสามจุด
* เลือกเมนู "Add to home screen"
* ตั้งชื่อไอค่อน (หรือไม่ตั้งก็ได้) แล้วกด Add
* เสร็จแหล่ว
เท่านี้คุณก็จะมีไอค่อนรูปปลาอ้วนพีไปอยู่ที่หน้า home และใช้เข้าเว็บได้ยังกับมีแอพเลยครับ [mock01]

[idea01] เครื่องภาษาไทยก็แอดแบบนี้แหละ แต่ภาษาไทยมันใช้คำว่าไรไม่รู้เหมือนกัน แต่น่าจะพอมั่วๆเอาได้นะ

[idea01] แอดมินไม่มีไอโฟน ไปหาวิธีเอาเองนะ คล้ายๆแบบนี้แหละ รู้สึกว่าจะกด Bookmark แล้วเลือกเป็น Add to home screen

Longhairguy:
เจ๋งวะ

Near:
โด่ว
ทำไม่เป็นอะดิ

auntty:
ภาษาไทย ใช้คำว่า "เพิ่มไปยังหน้าจอหลัก"
สุดยอดไปเลยครับ...

noomme34:
เข้ามาอ่านอย่างตื่นตกใจ [smile01] ...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version