วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:08:05]

เจอตะไคร่เขียวแกมน้ำเงินอยู่ในชั้นดินหน้าตู้กำจัดยังไงครับ

ข้อมูลตู้18" อายุเกือบ4เดือน
กรองนอกoase smartfilto 200
ไฟtwinstar 450E RGB
คาร์บอนถัง 3 ฟองต่อวิ เปิดพร้อมไฟ
ไฟเปิด 9ชม
น้ำอุณภูมิ กลางวัน28-29 กลางคืน 27-28
อัดอ๊อกซิเจนหลังปิดไฟ
สมาชิก
ซิวข้างขวานเล็ก12
ซิวกาแล็คซี่ 2
ออโต้3
ยามาโตะ5
เรดโนส5
ไฟเรด 30-40
หอยเขา10

ขอคำแนะนำในการกำจัดตะไคร่เหมือกเขียวแกมน้ำเงินในชั้นดินหน้า ด้านข้างและด้านหลังไม่ค่อยมีเพราะไม้ข้อแน่นบังแสงมิดเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/06/2561 [19:28:28] โดย Janeiro084 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมใช้ดูดดินตรงนั้นออกให้เป็นหลุมครับ
แล้วก็หาอะไรแบนๆมาแซะๆตะใคร่ออก
จากนั้นก็ใช้สายยางเล็กแซะๆเข้าไปดูดออกครับ  [smile01]
ตบท้ายด้วยเติมดิน [smile04]

หรือบางทีก็เอานิ้วแคะๆตรงนั้น
สายยางแซะดูดออกแล้วเกลี่ยดินใหม่อีกทีครับ
ต้นใม้ตรงนั้นถ้าหลุดเดี๋ยวค่อยปักใหม่ [smile02]

เรียกว่าเปิดหน้าดินก่อนครับ

หลังจากนั้นถ้าจะให้มันนานๆกว่าจะขึ้นอีก 
ตอนถ่ายน้ำผมก็พยามดูดแซะๆเศษๆตรงแถวนั้นเยอะๆครับ
พวกเศษๆฝุ่นๆอาหารตกค้าง ขี้ปลาขี้กุ้งพวกนี้ผมว่าถ้าหมักหมมมากๆมันน่าจะเป็นอาหารตะใคร่เลยนะครับ [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/06/2561 [20:47:40] โดย GAMMARAY »
1. ใช้มีดขูดตะไคร่แซะลงไปขูดก่อนครับ แล้วเอาสายอะไรก็ได้ที่เล็กๆแหย่ลงไปดูดตะไคร่ออก เอาที่แข็งๆหน่อย พวกสายสำหรับคาร์บอนที่แข็งๆ
2. หอย Nerite แทบทุกตัว หอยเขา หอยม้าลาย หอยหมวกทหาร หอยกะทิ จะมุดลงไปกินได้ แต่จะลงไปไม่ลึกนัก ประมาณ 1-2 cm
3. สารที่กำจัดตะไคร่ หรือไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ ใส่เข็มฉีดลงไปตรงบริเวณที่มีตะไคร่ แนะนำให้ลองไฮโดรเจนก่อน เพราะปลอดภัยที่สุด
4. ยาปฏิชีวนะ (ยาแก้อักเสบ) ตัวไหนก็ได้ ละลายยาเม็ดนึงในน้ำสัก 100ml แล้วฉีดลงไป ลองทีละน้อยๆก่อน แต่ถ้าไม่มีความคุ้นเคยใชการใช้ยากับตู้ปลาพอสมควร ผมแนะนำให้ลองไฮโดรเจนฯก่อนดีกว่า
พอดีมีคาร์บอนน้ำของexcelใช้ได้ไหมครับ [smile01]
พอดีมีคาร์บอนน้ำของexcelใช้ได้ไหมครับ [smile01]

ไม่ได้ครับ เคยใช้แล้วไม่มีผลเลย
1. ใช้มีดขูดตะไคร่แซะลงไปขูดก่อนครับ แล้วเอาสายอะไรก็ได้ที่เล็กๆแหย่ลงไปดูดตะไคร่ออก เอาที่แข็งๆหน่อย พวกสายสำหรับคาร์บอนที่แข็งๆ
2. หอย Nerite แทบทุกตัว หอยเขา หอยม้าลาย หอยหมวกทหาร หอยกะทิ จะมุดลงไปกินได้ แต่จะลงไปไม่ลึกนัก ประมาณ 1-2 cm
3. สารที่กำจัดตะไคร่ หรือไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ ใส่เข็มฉีดลงไปตรงบริเวณที่มีตะไคร่ แนะนำให้ลองไฮโดรเจนก่อน เพราะปลอดภัยที่สุด
4. ยาปฏิชีวนะ (ยาแก้อักเสบ) ตัวไหนก็ได้ ละลายยาเม็ดนึงในน้ำสัก 100ml แล้วฉีดลงไป ลองทีละน้อยๆก่อน แต่ถ้าไม่มีความคุ้นเคยใชการใช้ยากับตู้ปลาพอสมควร ผมแนะนำให้ลองไฮโดรเจนฯก่อนดีกว่า

ขอคำแนะนำอัตราส่วนการใช้ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ครับ [mock01]
ขอคำแนะนำอัตราส่วนการใช้ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ครับ [mock01]

เอาเข็มฉีดยาดูดจากในขวดเลยครับ แล้วฉีดลงไปเลย จุดละประมาณ 1cc แล้วขยับไปประมาณ 5-10cm แล้วฉีดอีกที กะว่าพอให้ทั่วๆ
ปริมาณการใช้ที่ปลอดภัยไม่เคยมีใครระบุไว้ชัดเจนครับ แต่ผมเคยฉีดตู้ 48 นิ้วหมดครึ่งขวด 500ml ก็ยังไม่มีผลอะไรครับ เป็นสารที่ปลอดภัยมากๆ และสลายตัวในตู้ได้เองโดยไม่มีสารตกค้าง ขอแค่อย่าไปฉีดใส่สัตว์น้ำตรงๆเยอะๆเท่านั้นเอง มันจะกัดเหงือกและเนื้อเยื่ออ่อนๆได้ ผมเคยฉีดใส่กุ้งแคระที่มาป้วนเปี้ยนใกล้ๆ ก็ไม่เคยมีตายครับ แต่อาจจะเคืองๆไปบ้างเท่านั้น

หลอดและเข็มฉีดยาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปครับ อาจจะต้องตอบคำถามหน่อยว่าซื้อไปทำอะไร ก็บอกว่าเอาไปฉีดปลาครับ จะไม่ค่อยมีคำถามต่อ [mock01]

หรือซื้อหลอดเฉพาะทางไว้ใช้สักอันก็ดีครับ สะดวกขึ้นเยอะ

ผมได้มาจากร้าน Aquamind นานแล้ว ไม่รู้ว่าจะยังมีเหลืออยู่หรือเปล่านะ
เอาเข็มฉีดยาดูดจากในขวดเลยครับ แล้วฉีดลงไปเลย จุดละประมาณ 1cc แล้วขยับไปประมาณ 5-10cm แล้วฉีดอีกที กะว่าพอให้ทั่วๆ
ปริมาณการใช้ที่ปลอดภัยไม่เคยมีใครระบุไว้ชัดเจนครับ แต่ผมเคยฉีดตู้ 48 นิ้วหมดครึ่งขวด 500ml ก็ยังไม่มีผลอะไรครับ เป็นสารที่ปลอดภัยมากๆ และสลายตัวในตู้ได้เองโดยไม่มีสารตกค้าง ขอแค่อย่าไปฉีดใส่สัตว์น้ำตรงๆเยอะๆเท่านั้นเอง มันจะกัดเหงือกและเนื้อเยื่ออ่อนๆได้ ผมเคยฉีดใส่กุ้งแคระที่มาป้วนเปี้ยนใกล้ๆ ก็ไม่เคยมีตายครับ แต่อาจจะเคืองๆไปบ้างเท่านั้น

หลอดและเข็มฉีดยาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปครับ อาจจะต้องตอบคำถามหน่อยว่าซื้อไปทำอะไร ก็บอกว่าเอาไปฉีดปลาครับ จะไม่ค่อยมีคำถามต่อ [mock01]

หรือซื้อหลอดเฉพาะทางไว้ใช้สักอันก็ดีครับ สะดวกขึ้นเยอะ

ผมได้มาจากร้าน Aquamind นานแล้ว ไม่รู้ว่าจะยังมีเหลืออยู่หรือเปล่านะ

เข็มยาวๆแบบนี้แหละครับที่อยากได้  พอจะบอกราคาได้มั้ยครับคุณบัง [smile03]
เข็มยาวๆแบบนี้แหละครับที่อยากได้  พอจะบอกราคาได้มั้ยครับคุณบัง [smile03]
ที่ฉีดปุ๋ย339bครับสั่งมาฉีดphytongritแต่เหมือนจะไม่ได้ผลเลยต้องมาขอคำชี้แนะเพิ่มเติม
ที่ฉีดปุ๋ย339bครับสั่งมาฉีดphytongritแต่เหมือนจะไม่ได้ผลเลยต้องมาขอคำชี้แนะเพิ่มเติม[img width=750

ขอบคุณมากๆครับ  [smile03]
ต้องผสมน้ำไหมครับ
ปริมาณการใช้ที่ปลอดภัยไม่เคยมีใครระบุไว้ชัดเจนครับ แต่ผมเคยฉีดตู้ 48 นิ้วหมดครึ่งขวด 500ml ก็ยังไม่มีผลอะไรครับ เป็นสารที่ปลอดภัยมากๆ และสลายตัวในตู้ได้เองโดยไม่มีสารตกค้าง ขอแค่อย่าไปฉีดใส่สัตว์น้ำตรงๆเยอะๆ
เท่านั้นเอง มันจะกัดเหงือกและเนื้อเยื่ออ่อนๆได้ ผมเคยฉีดใส่กุ้งแคระที่มาป้วนเปี้ยนใกล้ๆ ก็ไม่เคยมีตายครับ แต่อาจจะเคืองๆไปบ้างเท่านั้น

ต้องผสมน้ำไหมครับหรือใช้ฉีดเพียวเลย
ต้องผสมน้ำไหมครับหรือใช้ฉีดเพียวเลย
ฉีดเพียวๆ เลย ถ้าตู้มีปริมาณน้ำไม่เยอะก็ค่อยๆ ทำลายล้างไปวันละจุด 2 จุดก็ได้ ไม่ต้องฉีดทีเดียวทั้งหมด

ครับ เพียวๆเลย
ไฮโดนเจนเปอร์ออกไซด์ H2O2 3% นะครับ ตัวนี้
ซื้อขวดใหญ่ไปเลย ราวๆ 70-80บ. ได้ เพราะใช้เยอะ ขวดจิ๋วๆไม่กี่ทีก็หมด