วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:26:34]

มีน้ำค้างอยู่ในสายที่ต่อหัวดิฟ

ผมใช้คาร์บอนยีสต์แล้วสังเกตุเห็นว่ามันมีน้ำเข้าไปค้างอยู่ในสายตรงระหว่างกันย้อนกับขวดกักยีสต์ครับ แบบนี้ปกติไหมครับ ตามที่ผมเข้าใจถ้าต่อกันย้อนแล้ว น้ำไม่น่าจะเข้าไปที่สายนี้ได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ กันย้อนที่ผมใช้เป็นแบบหัวเหล็กที่มีลูกศรอยู่บนกันย้อนน่ะครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมใช้คาร์บอนยีสต์แล้วสังเกตุเห็นว่ามันมีน้ำเข้าไปค้างอยู่ในสายตรงระหว่างกันย้อนกับขวดกักยีสต์ครับ แบบนี้ปกติไหมครับ ตามที่ผมเข้าใจถ้าต่อกันย้อนแล้ว น้ำไม่น่าจะเข้าไปที่สายนี้ได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ กันย้อนที่ผมใช้เป็นแบบหัวเหล็กที่มีลูกศรอยู่บนกันย้อนน่ะครับ

เป็นไปได้ครับ เพราะผมก็เป็น  [lol01] [lol01]
น้ำมันมาได้ทั้งสองทางครับ  ถ้าฟองยังออกหัวดิฟก็ไม่มีปัญหาครับ  [smile01]

ยิ่งใช้กันย้อนแบบโลหะด้วย ยิ่งไม่ต้องห่วง ท่านว่ากันย้อนชนิดนี้ทนสุดแล้วด้วย  [thumbup] [thumbup]
ถ้าทำขวดดักถูกและกันย้อนไม่รั่วก็ไม่ควรจะมีน้ำอยู่ตรงนั้นครับ ต้องขอรูปชุดขวดด้วยครับถึงจะบอกได้แน่นอนกว่านี้

พอดียังไม่ได้กลับบ้านเลยไม่ได้ถ่ายรูปมา แต่วาดรูปคร่าวๆมาให้ดูครับ ผมต่อขวดตามในรูปครับ โดยที่กันย้อนหันลูกศรไปทางหัวดิฟครับ

แต่เวลาที่ผมเปลี่ยนยีสต์ผมจะเปิดเฉพาะขวดยีสต์มาผสมใหม่ โดยที่หัวดิฟยังคาอยู่ในตู้น่ะครับ แบบนี้มีโอกาสที่น้ำจะเข้าสายไหมครับ

พอดียังไม่ได้กลับบ้านเลยไม่ได้ถ่ายรูปมา แต่วาดรูปคร่าวๆมาให้ดูครับ ผมต่อขวดตามในรูปครับ โดยที่กันย้อนหันลูกศรไปทางหัวดิฟครับ

แต่เวลาที่ผมเปลี่ยนยีสต์ผมจะเปิดเฉพาะขวดยีสต์มาผสมใหม่ โดยที่หัวดิฟยังคาอยู่ในตู้น่ะครับ แบบนี้มีโอกาสที่น้ำจะเข้าสายไหมครับ

สายที่จุ่มลงน้ำในขวดน้ำเกลือต้องเป็นสายที่มาจากขวดยีสนะคับ แบบนั้นแรงดันจากขวดยีสก็จะดันน้ำออกทางสายแบบนั้นแหละคับ

กันย้อนผมว่าใส่ตรงระหว่างสองขวดก็ดีนะคับ เวลาถอดขวดยีสน้ำเกลือได้ไม่ถูกดันออก

ตามข้างบนครับ ถ้าไม่วาดผิดก็ต่อผิดแว้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/04/2562 [17:21:06] โดย บัง »
ขอบคุณมากเลยครับ  [smile01] เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปตรวจสอบครับ