วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:10:26]

รบกวนหน่อยครับ สงสัยเครื่องโดนมัลแวร์ถล่มแล้ว

เมื่อค่ำวานนี้เลยครับ หลังจากเปลี่ยนเราเตอร์เป้นแบบไร้สายเสร็จ
เข้าเว็ปaquaเรานี่แหละ 
กดเข้าหน้าเพจได้สักสามวิเอง อยู่ๆหน้าเพจเหลือแต่แบ๊คกราวด์
แล้วกลายเป็นมีหน้าเพจโฆษณาขายของขายครีม ขายมะม่วงอะไรไม่รู้ขึ้นมาทับแบ๊คกราวด์เลย
ลองเข้าจากมือถือก็เข้าได้ปกติครับ

แล้วที่มีปัญหาอย่างที่ว่าเป็นเฉพาะเวปนี้ด้วยนะ
ผมเข้าเวปอื่นก็เข้าได้ปกติน่ะครับ

เข้าไปค้นหาสาเหตุ ตรวจสอบจากกูเกิ้ล
 มีมากเสียงบอกน่าจะเป็นมัลแวร์

ผมเลยเอา แอนตี้มัลแวร์มาลง2 ตัวเลย 
antispyware  กับ malwarebytes 
ก็ล้างไป ทำซ้ำ รีสตาร์ตไปได้หลายรอบ ก็ไม่หาย เคลียร์ฮิสตอรี่ ลบคุ๊กกี้ ก็ไม่หาย

นี่ผมกำลังเจอกับอะไรครับ  แล้วใครรู้มั่งจะแก้ใขยังไง
นี่มีบางส่วนบอกเจอ เซิร์ฟเวอร์รัน ยังไม่ได้ลองแก้ครับ
แย่ๆ ส่ออาการมาได้ สามสี่วันล่ะครับ
เปิดโฮมแรกแทนที่จะเป็นกูเกิ้ล ดันกลายเป็นhao123ซะแต่เผอิญยังพอใช้ได้ไม่มีปัญหาเลยปล่อยๆ
วันนี้เลยแย่เลย

ที่ร้ายคือดันมาเป็นที่เวปนี้ได้  กำลังจะหาข้อมูลเลย  [cry01]

มีใครพอให้คำแนะนำได้บ้างครับ
เบื้องต้นยังไม่อยากล้างเครื่อง ข้อมูลในนั้นเยอะอยู่ครับ

ปล ตอนนี้เข้าจากเครื่องออฟฟิศครับ กระซิกๆๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/02/2560 [08:18:05] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมว่าเป็นที่ browser ครับ รองลบลงใหม่ดูครับ
ลองปลุกปล้ำอยู่นานครับ สุดท้ายทนไม่ไหว 
รีเซตเลย  โชคดีเป็นวินโดว์10 เลยพอทำเองได้หน่อยล่ะครับ

ไม่ไหวครับ ติดมายังไงไม่รู้
เปิดแต่ไฟล์งาน เข้าเวปบิต เวปaqua ดูยูทุปแท้ๆ

มันสุดยอดจริงๆครับ อึดมาก คิดดูสิครับ
ลงโปรแกรมพวกนี้ไปเป้นกองทัพเลย
antispyware
malwarebyte
killer trojan
avira
avg
แสกน ฆ่าไป สิบรอบ รีสตาร์ตมันเข้าไป

เข้าไปตามล้างมันในregedit ลบไปก็หลายรอบ ลบซ้ำลบซาก
มันไม่ไปไหนเลย  โคตรอึดง่ะครับ  [awkward01]

เท่าที่ค้นหาข้อมูลจากกูเกิ้ล
ความน่าจะเป็นจากอาการคือ

1 มัลแวร์ ที่ติดมากับ pop upทั้งหลาย และคอยแอบดูข้อมูลการทำธุรกรรมเรา
   อันตรายตรงเลขบัตรเครดิตที่ถ้าเราซื้อของผ่านเนต หรือ พาสเวิร์ดเมล์เรา

2 server run คือมีคนฝังไวรัสเอาใว้ ใครเข้าเพจที่เขาฝังก็จะรับไวรัสตัวนี้เข้าเครื่อง แล้วไปแพร่ต่อ
  โดยที่ถ้าโดนแล้วมันจะเข้าโฮสต์อื่นไม่ได้ จะรีได้เร็คกลับไปที่โฮสต์เจ้าของไวรัสได้อย่างเดียว

ปล  เมื่อคืนภาพยังติดตาอยู่เลย  พื้นแบ๊คกราวด์เป็นเวปaqua แต่พื้นหน้าจอดันเป็นโฆษณาครีมทาง่ามขาหนีบขาว กับขายมะม่วงดอง [cry01]