วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:32:48]

ถ้าใช้ไฟ chihiros rgb อยู่เปลี่ยนไป wrgb คุ้มค่าแค่ไหนครับ

กับตู้ขนาด 24 เน้นเลี้ยงไม้แดง และอยากหาบูเซปมาลงเพิ่ม

จริงๆก็พึ่งเริ่มทำได้ไม่นาน แต่คิดๆแล้วขยับขึ้นไปดีไหม

หรือเอาเงินไปลงกับพวกปลาและพืชอื่นๆดีครับ

และสอบถามอีกข้อครับ ผมยังไม่มีตัวคอมมานเดอร์ 4

ไอฟังชั่นค่อยๆหรี่ไฟเหมือนแสงอาทิตย์นี่ตัว rgb สามารถทำได้ด้วยมั้ยครับ หรือได้แค่ wrgb

เพราะเวลาปิดไฟพวกปลาจะตกใจแล้วมุดพื้น หรือไม่ก็กระโดดออกบ่อยเลย

ไม่รู้ความคุ้มค่ามันต่างกันมากน้อยเพียงใดถ้าเปลี่ยน ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/01/2563 [02:42:47] โดย rewindd »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กับตู้ขนาด 24 เน้นเลี้ยงไม้แดง และอยากหาบูเซปมาลงเพิ่ม

จริงๆก็พึ่งเริ่มทำได้ไม่นาน แต่คิดๆแล้วขยับขึ้นไปดีไหม

หรือเอาเงินไปลงกับพวกปลาและพืชอื่นๆดีครับ

และสอบถามอีกข้อครับ ผมยังไม่มีตัวคอมมานเดอร์ 4

ไอฟังชั่นค่อยๆหรี่ไฟเหมือนแสงอาทิตย์นี่ตัว rgb สามารถทำได้ด้วยมั้ยครับ หรือได้แค่ wrgb

เพราะเวลาปิดไฟพวกปลาจะตกใจแล้วมุดพื้น หรือไม่ก็กระโดดออกบ่อยเลย

ไม่รู้ความคุ้มค่ามันต่างกันมากน้อยเพียงใดถ้าเปลี่ยน ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมลองเอาเสป๊คของทั้ง rgb  wrgb 60cm มาเทียบกันให้ดูเพื่อการตัดสินใจนะครับ [smile03]
 < ขอยืมมาอ้างอิงจากเวปร้านค้าของเวปเรานี้แหละครับ >

ดูตามเสป็คแล้ว ตัวWrgbนั้น ทั้ง W พาวเวอร์ Lumen จำนวน  Led ก็เพิ่มขึ้นทุกอย่างครับ

RGB 60CM

Specification
ข้อมูลทางเทคนิค
แรงดันไฟฟ้า   220v
กำลังไฟฟ้า   50w
ขนาด   L 57cm/W 11cm/H 1cm
ความสว่าง   2450lm
จำนวนหลอด LED   120pcs

WRGB 60CM

กำลังไฟฟ้า   65w
ขนาด   600x140x18mm
ความสว่าง   3500lm
จำนวนหลอด LED   204pcs

ตัว Wrgb ที่ผมใช้อยู่ก็ไม่มี commander เหมือนกันครับ
ปลามีสะดุ้งอะจึ๊ยแบบตลกเชิญยิ้มเวลาเปิดปิดไฟอยู่เหมือนกัน  [lol01]
แต่ก็แป๊บเดียวเอง แล้วมันก็เป็นปกติ  แต่ถ้ามีก็ดีครับ [smile03]

ก่อนผมจะซื้อ ผมก็ลองไปหาข้อมุลผู้ใช้งานจากหลายๆที่
ในเวปนอกเองเขาก็บอกว่าน่าใช้เหมือนกันครับ  [smile04]

จากข้อมูลนี้ก็ลองพิจารณาดูครับ
เชคข้อมูลอื่นๆได้ก่อนที่ร้านค้าในเวปเราก็ได้ครับ  [smile03]

ผมลองเอาเสป๊คของทั้ง rgb  wrgb 60cm มาเทียบกันให้ดูเพื่อการตัดสินใจนะครับ [smile03]
 < ขอยืมมาอ้างอิงจากเวปร้านค้าของเวปเรานี้แหละครับ >

ดูตามเสป็คแล้ว ตัวWrgbนั้น ทั้ง W พาวเวอร์ Lumen จำนวน  Led ก็เพิ่มขึ้นทุกอย่างครับ

RGB 60CM

กำลังไฟฟ้า   50w
ขนาด   L 57cm/W 11cm/H 1cm
ความสว่าง   2450lm
จำนวนหลอด LED   120pcs

WRGB 60CM

กำลังไฟฟ้า   65w
ขนาด   600x140x18mm
ความสว่าง   3500lm
จำนวนหลอด LED   204pcs

ตัว Wrgb ที่ผมใช้อยู่ก็ไม่มี commander เหมือนกันครับ
ปลามีสะดุ้งอะจึ๊ยแบบตลกเชิญยิ้มเวลาเปิดปิดไฟอยู่เหมือนกัน  [lol01]
แต่ก็แป๊บเดียวเอง แล้วมันก็เป็นปกติ  แต่ถ้ามีก็ดีครับ [smile03]

ก่อนผมจะซื้อ ผมก็ลองไปหาข้อมุลผู้ใช้งานจากหลายๆที่
ในเวปนอกเองเขาก็บอกว่าน่าใช้เหมือนกันครับ  [smile04]

จากข้อมูลนี้ก็ลองพิจารณาดูครับ
เชคข้อมูลอื่นๆได้ก่อนที่ร้านค้าในเวปเราก็ได้ครับ  [smile03]

คิดไม่ตกจริงๆครับ ดูสเปคแล้วก็ต่างกันพอสมควร ไม่ทราบว่าเคยใช้ตัว rgb มั้ยครับ

อยากรู้ในการใช้งานจริงๆแล้วมันต่างกันมากแค่ไหน ผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องสีในตู้เท่าไหร่

แค่อยากให้ไม้มันโตสวยๆเฉยๆ
คิดไม่ตกจริงๆครับ ดูสเปคแล้วก็ต่างกันพอสมควร ไม่ทราบว่าเคยใช้ตัว rgb มั้ยครับ

อยากรู้ในการใช้งานจริงๆแล้วมันต่างกันมากแค่ไหน ผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องสีในตู้เท่าไหร่

แค่อยากให้ไม้มันโตสวยๆเฉยๆ

rgb ไม่เคยใช้เลยครับ  ตอนที่ผมเองจะตัดสินใจซื้อก็คิดหนักเหมือนกัน
แต่พอเทียบเสปคกับราคาของทั้งคู่แล้ว ผมเห็นว่าไม่ได้ต่างกันมากจนเกินไป ก็เลยเลือก  wrgb น่ะครับ  [smile03]
ผลที่เจอตอนนี้นะครับ เปิดวันล่ะ 8 + 3 ชม/วัน  ไมราพยังแดงเลยครับ ดาวน้อยใบออกมาสีเขียวอ่อนเลย [lol01]

แนะนำว่าถ้าอยากจะเปลี่ยนจริงก็ขาย rgb ไป แล้วเอามาถอยwrgb ตัวใหม่เลยก็เข้าท่านะครับ [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/01/2563 [21:10:20] โดย GAMMARAY »
ดีกว่าหน่อยนึงครับ เอาจริงๆคือไม่คุ้มเปลี่ยน แต่ถ้าต้องการไปให้สุดหรือฟอกเงินก็ WRGB2 ไปเลยครับ สุดโหด ไฟแรงกว่า หลอดดีกว่า มีตัวควบคุมผ่านบลูทูธในตัว เหมือนมี commander 4 แต่อยู่ในโคมเลย ไม่รกรุงรัง

ซื้อจากร้านของเว็บได้เลยครับ ส่ง Kerry Express ฟรีทั่วไทย

โคมไฟ Chihiros WRGBII60 สำหรับตู้ขนาด 60-80ซม.

แนะนำไป wrgb2 เหมือนกันครับ หลอดมาแบบ vivid ตัวท็อป 3 สีในหลอดเดียว จำนวนหลอดน้อยลงกว่า wrgb แต่วัตต์กับลูเมนสูงขึ้น แสงออกขาวน้ำเงินใสๆประมาณ 8000K ส่วนตัวผมชอบแสงแบบนี้เลย แสงสวยกว่า wrgb ที่ออกมาเป็นสีของหลอด แต่โคม ตัวบลูทูธ(อันยาวๆคิดว่าใช่นะ) อแดปเตอร์ ตอนไฟเปิด ยังคงความร้อนสุดๆเหมือน wrgb เผลอๆจะร้อนกว่าเดิมอีกเพราะวัตต์สูงขึ้น แต่ตัวบลูทูธผมว่า commander4 ตัวเก่าขนาดน่ารักกว่านะครับ ตัวใหม่นี่ยาว ใหญ่ หนัก ร้อน ครบเลย แต่ต้นไม้สวยเลยยอม 555

เทียบแสงกับหลอด T8 LED cool daylight 6000k