วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:20:32]

ตู้ไม้น้ำมีเมือกขาวๆ เกาะเต็มต้นไม้ และตู้ไปหมดเลยค่ะ

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ ตอนนี้มีปัญหาค่ะ เปลี่ยนน้ำไปเกือบร้อยเปอร์เซนต์แล้วด้วยค่ะ แต่ก็ยังมีเมือกขาวๆขุ่นๆ เกาะเต็มไม้น้ำไปหมด ล้างกรองก็แล้ว เอาต้นไม้ออกมาล้างแล้วปักใหม่ก็แล้ววันถัดมาก็มีเมือกขึ้นมาอีกค่ะ ตอนนี้กลายเป็นเมือกๆเกาะดิน เกาะตามตู้ เมือกจะเป็นขาวๆขุ่นๆ พอเอามือถูๆก็จะเป็นเมือกเหนียวๆ ตอนนี้กลายเป็นน้ำขุ่นๆไปเลยค่ะ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร และมีทางแก้ไขอย่างไรบ้างคะ
ตู้ 20 นิ้ว มีกรองฟองน้ำ 1 กรองแขวน jeneca xp-09 = 1
ใส่แบค azoo แล้ว ใส่ azoo algae treatment แล้ว ใส่ biological ตัว high activity กับ purification แล้ว
ในตู้มี คาดินัล 5 รัมมี่โนส 4 แพะ แพนด้า 2 เปปเปอร์เรด 2 หอยเขา กุ้งแคระค่ะ 

ขอบคุณค่ะ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)