วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:26:13]

สอบถามวิธีรักษาปลาทองหุบน้ำเสียงดังตอนกลางคืน

รบกวนสอบถามพี่ๆเรื่องวิธีรักษาหน่อยครับ
ผมเลี้ยงปลาทอง 9 ตัว ปลาขนาดไม่ถึง 1 ฝ่ามือ
ในตู้ 24 นิ้ว มีกรองนอก และออคซิเจนหัวทราย 1 ตัวเปิดลมแรง
ผมเลี้ยงในห้องนอนเพราะผมพักอยู่ห้องเช่าเปิดแอร์ทุกๆคืนเวลาปิดไฟ จะมีปลาตัวใหญ่สุดในตู้ 1 ตัว
จะทำเสียงหุบน้ำดังตุ๊บๆ ตลอดทั้งคืน ท่าเปิดไฟดูเค้าก้จะไม่หุบน้ำ(เหมือนแกล้งผมมาก [smile05])
แรกๆที่รับมาหลายเดือนไม่มีอาการครับน้ำเปลี่ยนใหม่ตลอดทุกอาทิต
อาการเค้าพึ่งเกิดได้วันสองวัน ผมตกใจตื่นกลางคืนบ่อยมาก บางวันเช้ารุ่งขึ้นเพลียเพราะนอนไม่พอ
จึงอยากจะรบกวนพี่ๆ พอจะมีวิธีแก้ปัญหาไหมครับ ขอบคุณมากครับ  [smile01] [thumbup]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
รบกวนสอบถามพี่ๆเรื่องวิธีรักษาหน่อยครับ
ผมเลี้ยงปลาทอง 9 ตัว ปลาขนาดไม่ถึง 1 ฝ่ามือ
ในตู้ 24 นิ้ว มีกรองนอก และออคซิเจนหัวทราย 1 ตัวเปิดลมแรง
ผมเลี้ยงในห้องนอนเพราะผมพักอยู่ห้องเช่าเปิดแอร์ทุกๆคืนเวลาปิดไฟ จะมีปลาตัวใหญ่สุดในตู้ 1 ตัว
จะทำเสียงหุบน้ำดังตุ๊บๆ ตลอดทั้งคืน ท่าเปิดไฟดูเค้าก้จะไม่หุบน้ำ(เหมือนแกล้งผมมาก [smile05])
แรกๆที่รับมาหลายเดือนไม่มีอาการครับน้ำเปลี่ยนใหม่ตลอดทุกอาทิต
อาการเค้าพึ่งเกิดได้วันสองวัน ผมตกใจตื่นกลางคืนบ่อยมาก บางวันเช้ารุ่งขึ้นเพลียเพราะนอนไม่พอ
จึงอยากจะรบกวนพี่ๆ พอจะมีวิธีแก้ปัญหาไหมครับ ขอบคุณมากครับ  [smile01] [thumbup]

ผมเดาว่าสาเหตุน่าจะมาจาก ปลาแน่นตู้หรือเปล่าครับ [confuse01]
 เพราะมีปลาทอง 9 ตัวในตู้  24"( ปลาขนาดไม่ถึง 1 ฝ่ามือนี้ผมว่ามันก็ใหญ่แล้วนะครับ  )
ไนเตรทน่าจะสุง  ลองล้างกรองดูก่อนมั้ยครับ (เปลี่ยนน้ำสักอาทิตย์ล่ะสองครั้งร่วมด้วยจะดีมากครับ [smile01]   )
กับยกหัวเอาท์โฟลว์ให้พ้นน้ำเพิ่มอ๊อคซิเจนช่วยอีกแรงครับ  [smile04]

แต่ถ้าปลามีอาการแปลกๆ ว่ายควงๆ หรืออื่นๆก็อาจจะมีติดเชื้ออย่างอื่นแล้วครับ
ซึ่งอันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ  [smile03]
เวลาปิดไฟ จะมีปลาตัวใหญ่สุดในตู้ 1 ตัว
ทำเสียงหุบน้ำดังตุ๊บๆ ตลอดทั้งคืน
ท่าเปิดไฟดู เค้าก็จะไม่หุบน้ำ [smile05]
แรกๆที่รับมาหลายเดือนไม่มีอาการครับน้ำเปลี่ยนใหม่ตลอดทุกอาทิตย์ อาการเค้าพึ่งเกิดได้วันสองวัน ผมตกใจตื่นกลางคืนบ่อยมาก
จึงอยากจะรบกวนพี่ๆ พอจะมีวิธีแก้ปัญหาไหมครับ [smile01]
อากาศที่ะลายในน้ำมีน้อยเกินไปครับ
ปลาทองจึงขึ้นมาเอาอากาศบนผิวน้ำแทน (ซึ่งไม่ค่อยดีเท่าใต้น้ำ)
ปลาทอง 9 ตัวในตู้ 24" ก็แน่นเกินไปครับ ปลาจึงแย่งอากาศกัน
ในตู้ 24" ถ้าปลาทองตัวยังเล็กควรเลี้ยงแค่ 4-5 ตัว พร้อมติดเครื่องกรองกับอ็อกให้ปลาด้วยนะครับ
แต่ถ้าไม่อยากเพิ่มตู้ปลา ก็ต้องหาอ็อกหัวทรายมาเพิ่ม แล้วเปลี่ยนน้ำบ่อยขึ้น(ครั้งละ 50% ทุกๆ 3วัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/12/2563 [13:07:12] โดย CANnoby »
หรือจะทำระบบน้ำเวียนเอาถัง300ลิตรมาใส่น้ำไว้เป็นถังกรอง

ส่วนสกิมเมอร์ที่เห็นก็เคยใช้กับน้ำเค็มแต่เอามาต่อพ่วงปั๊มโอโซน
ใส่เกลือลงไป5ppt

กำลังรันน้ำเตรียมตู้ไว้เลี้ยงปลาพลวงชมพู