วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:21:00]

โรคจุดขาวในปลาทอง

โรคจุดขาวในปลาทอง เมื่อ: 14/10/2563 [13:06:53]
เนื่องจากตอนนี้ปลาทองเป็นโรคจุดขาว
และได้ทำการแยกปลาที่เป็นโรคออกมาไว้ต่างหากเรียบร้อย
ตอนเย็นกลับไปว่าจะล้างระบบให้ทั้งหมด และทำการรักษา

แต่ผมมีคำถามเกี่ยวกับการรักษาครับ
ตามที่ได้พยายามหาใน Google และจากบอร์ดของเรา

คำถามคือ :
• ข้อมูลต่างๆ ใน Google และของบอร์ดเก่าเรา
มีการแชร์ข้อมูลไว้มากมาย ซึ่งวิธีการรักษาก็คล้ายๆ กัน
คือ ใช้ยารักษา ใช้เกลือ ใช้ฮีตเตอร์ บลาๆๆๆ
แต่ปัญหา คือ
“ผมต้องใช้ทุกวิธีรวมกัน หรือให้เลือกอย่างใดอย่างนึงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะครับผม
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: โรคจุดขาวในปลาทอง เมื่อ: 15/10/2563 [03:01:51]
แนะนำใช้ยา RoF กับตั้ง Heater 30 องศาเซลเซียส ครับ
ที่อุณหภูมินี้ ปลาทองน่าจะอยู่ได้ปกติ ถ้ากังวลเรื่องการเปลี่ยนอุณหภูมิ ก็ค่อย ๆ เพิ่มวันละ 1 องศา จนถึง 30 องศา ก็ได้ครับ

ถ้าจำไม่ผิด วงจรชีวิตโรคจุดขาว จะหมดเร็วขึ้นเมื่ออุณหภูมิสูง

โดยปกติเชื้อจะอยู่ในตู้ด้วย ดังนั้น ใส่ยา RoF ลงไปในตู้ที่ปลาออกอาการเลย ไม่ต้องแยกออกมา จะได้ทำลายวงจรทีเดียว

อ้างอิงจาก https://www.pantown.com/board.php?id=2888&name=board2&topic=351&action=view

ลองหาข้อมูลการรักษาเพิ่มเติมอีกก็ได้นะ