วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:53:22]

ตู้ปลา 12 นิ้ว เลี้ยงปลาอะไรดี

คือผมอยากเลี้ยงปลาไว้หอพักอ่ะครับ เป็นตู้เล็กๆ เลี้ยงปลาอะไรดีครับ ละถ้าเป็นพวกปลาสอด/นีออน/หางนกยูง จะเลี้ยงได้กี่ตัวครับ
แล้วในตู้ปลา 1 ตู้ควรมีอุปกรณ์/วัสดุตกแต่งอะไรบ้างครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
นอกเหนือจากตู้ปลาฟิลเตอร์และแสงแล้วนี่คือรายการสิ่งที่คุณต้องเริ่มต้น: กรวด mythdhr: เคลือบหรือล้างล่วงหน้าเหมาะอย่างยิ่ง ของประดับตกแต่ง: เฉพาะที่กำหนดไว้สำหรับพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำเท่านั้น (เช่นต้นไม้และเครื่องประดับที่มีชีวิตหรือประดิษฐ์ mycoles) เครื่องปรับสภาพน้ำ: ขจัดคลอรีนน้ำประปาเพื่อให้ปลาปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/09/2563 [22:02:15] โดย Ryan4 »
คือผมอยากเลี้ยงปลาไว้หอพักอ่ะครับ เป็นตู้เล็กๆ เลี้ยงปลาอะไรดีครับ ละถ้าเป็นพวกปลาสอด/นีออน/หางนกยูง จะเลี้ยงได้กี่ตัวครับ
แล้วในตู้ปลา 1 ตู้ควรมีอุปกรณ์/วัสดุตกแต่งอะไรบ้างครับ

ปลาที่อยากเลี้ยงก็ไม่มีปัญหานะครับ เลี้ยงได้ เพราะเป็นปลาขนาดไม่ใหญ่ [smile01]
ปลาอื่นที่อยากแนะนำ ก็ คาร์ดินัล(ราคาแพงกว่านีออนนิดนึงแต่ทนกว่า ) 
พวกปลาซิวต่างๆนะครับ  ซิวสามจุด ซิวขวาน

ส่วนปริมาณสัตว์น้ำที่เหมาะสมกับตู้ ลองอ่านดูนะครับ  [smile03]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=6863.0

ตู้ขนาดเล็กอุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรมากครับ
กรองแขวนสักตัวนึง โคมไฟโคมนึง  ปั๊มอ๊อคตัวนึง ประมาณนี้ครับ [smile03]

ส่วนการตกแต่งตู้ ไม่แน่ใจว่ามีแนวคิดอยากแต่งแบบไหนใว้แล้วหรือยังนะครับ
แต่ถ้าอยากตกแต่งง่ายๆ ถ้าไม่ได้เนนปลูกต้นใม้ก็พื้นกรวดครับ ดูแลง่ายดี
เอาอนูเบียสเล็กๆสักขอนใส่ลงไปก็จะสวยครับ ดูแลง่ายดีด้วย  [smile04]
( ลองหารูปตู้ปลาสวยๆตามเนตดูก็น่าจะสนุกนะครับ )

ส่วนอันนี้เผื่อจะอยากลองปลูกต้นใม้ครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=15.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/08/2563 [08:16:55] โดย GAMMARAY »