วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:19:01]

บทความปลาสวยงาม : ปลาเสือ สุมาตรา นั้นดูเพศกันอย่างไร ?

เมื่อพูดถึงอะไรที่เป็นเสือ ๆ ก็ต้องนึกความดุดัน  ฉับไว  ฮึ่ดโช๊ะ ไม่มีช้า พุ่งไปพุ่งมา คำรามโฮกๆ  โยกตัวไป โยกตัวมา.... แคว่กกก....เฮ้ย ไม่ใช่  นางเสีอสาวอะไรขนาดนั้นเด้อ  เอาเป็นว่า  ถ้าปลาที่มีคำว่าเสืออยู่ในชื่อ ภาพในจินตนาการ  ส่วนใหญ่ของผู้เลี้ยงปลา ก็มักจะนึกถึงปลาอยู่ไม่มากประเภทนัก ไม่ ปลาเสือพ่นน้ำ  ก็ ปลาเสือสุมาตรา นั่นแหละนะครับ  อะไรนะ ปลาเสือสมุทร อันนั้น มะมีเฟ้ยยย.... มีแต่ สินสมุทร ซึ่งเป็นชื่อที่กระผม เกือบจะได้ใช้เป็นชื่อประจำตัวอยู่แล้วเชียว เพราะคุณย่าไปขอจากหลวงพ่อแถวๆบ้านมาใช้ แต่คุณพ่อคงไม่เห็นด้วย เลยยังได้ใช้ชื่อเดิมมาจนถึงปัจจุบัน แต่จะว่าไปแล้ว ชื่อ สินสมุทร นี่ เวลาบอกให้ใครฟัง ก็นึกถึงคำเขียน คำสะกดได้สะดวกดีนะครับ  เทียบกับชื่อปัจจุบัน ที่ละเอียดลึกซึ้งกว่า พอคุยงาน แล้วต้องจดชื่อกันที ก็แทบจะต้องสะกดเป็น คำๆกันให้เลยทีเดียว ( ฮา )

เอาล่ะ ทีนี้มาดูกันว่า ปลาเสือสุมาตรา นั้น เราจะดูเพศมันได้ยังไง ? ก็ต้องขอตอบว่า  ดูที่สีครับ แต่อันนี้ดูได้เฉพาะปลาเสือสุมาตรา สีมาตรฐาน นะครับ พวกสีเผือก  หรือ สีอื่นๆ อาจจะต้องใช้การสังเกตหนัก และ ละเอียดมากกว่าปกติมากขึ้นไปอีกนิดล่ะนะครับ

ในเรื่องของสีนั้น  ปลาเสือสุมาตราตัวผู้ จะมีสีส้มที่สดกว่า และ ที่บริเวณจมูกของปลา จะสังเกตได้ว่า มีแต้มสีแดงสด ที่สีสันสดกว่า ในเพศเมียอย่างที่เรียกได้ว่า ผู้เลี้ยงนั้นสามารถที่จะสังเกตเห็นได้อย่างชัดเจนเลยล่ะนะครับ

ปลาเสือสุมาตรา โดยเฉพาะตัวผู้ บางทีอาจจะมีการก้าวร้าวต่อกันบ้างในบางครั้ง ดังนั้น ถ้าในการเลี้ยง มีตัวผู้มากกว่าตัวเมีย ในลักษณะที่ตัวผู้เป็นคุมฝูงแล้ว  ก็พอจะลดการกระทบกระทั่งกันเองได้บ้างครับ นอกจากในเรื่องของสีแล้ว  เราก็สามารถจะแยกเพศของปลาชนิดได้  โดยการดูรูปทรงของตัว  ซึ่งปลาตัวเมียนั้น จะมีความอ้วนป้อม กว่าปลาตัวผู้ครับ

อ่านบทความเกี่ยวกับสัตว์น้ำสวยงามอื่นๆ เพิ่มเติมได้ที่

https://thailand-aquaticpets.blogspot.com/
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)