วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:12:04]

ปลาสิงโต นั้นเลี้ยงยังไงกันหว่า ?

ปลาสิงโต หรือ ปลาย่าดุก (Freshwater lionfish หรือ Three-spined frogfish) เป็นปลาน้ำเค็มชนิดหนึ่ง ที่สามารถปรับตัวให้อยู่ในน้ำกร่อยหรือน้ำจืดได้ เป็นปลาที่อยู่ในวงศ์ปลาคางคก (Batrachoididae) ลักษณะรูปร่าง จะมีรูปร่างหัวโต ปากกว้าง มีติ่งเนื้อสั้น ๆ อยู่รอบมุมปาก ตาโต ครีบอกเป็นวงกลมและแผ่กางได้ ครีบหลังและครีบท้องยาวไปจรดหาง ครีบหางเป็นวงกลม ลำตัวอ่อนนุ่ม ไม่มีเกล็ด พื้นสีลำตัวสีน้ำตาลมีแถบดำเป็นลายเลอะพาดตลอดทั้งตัว ขนาดโตได้เต็มที่ราว 30 เซนติเมตร เราสามารถพบปลาชนิดนี้ อาศัยอยู่ตามชายฝั่งมหาสมุทรแปซิฟิก และยังพบในปากแม่น้ำ หรือในเขตน้ำกร่อยในภาคตะวันออก และภาคใต้ของประเทศไทย ในต่างประเทศพบตั้งแต่อินโด-แปซิฟิก, ปาปัวนิวกินี จนถึงออสเตรเลีย พฤติกรรมในการหากินของปลาชนิดนี้ มักมีพฤติกรรมมักกบดานอยู่นิ่ง ๆ ตามพื้นน้ำเพื่อดักรอเหยื่อ โดยสีของลำตัวกลมกลืนไปกับสภาพแวดล้อม สามารถกินปลาที่ใหญ่กว่าตัวได้ โดยปลาในวงศ์นี้จะมีพิษอยู่ที่เงี่ยงครีบหลังและครีบอก เมื่อถูกจับพ้นน้ำจะส่งเสียงร้องว่า "อุบ อุบ" เสียงเหมือน กบ หรือ คางคก ปลาชนิดนี้มีเนื้อนุ่ม มีรสชาติอร่อย และนิยมเลี้ยงเป็นปลาสวยงาม สามารถพบเจอปลาชนิดนี้ จำหน่ายอยู่ในหลายพื้นที่ ตลาดปลาสวยงามในกรุงเทพฯ และ ปริมณฑล เป็นปลาราคาไม่แพง สามารถหาซื้อมาเลี้ยงได้ง่าย แต่ในการเลี้ยงนั้น เนื่องจากพื้นฐานเป็นปลาทะเล แม้ว่าจะปรับตัวเข้ามาเลี้ยงในน้ำจืดได้ แต่ก็ต้องค่อยๆ ปรับสภาพน้ำ และ ถ้าเป็นไปได้ ก็อาจจะเลี้ยงพวกเขาในสภาพน้ำกร่อยๆ ได้ ก็จะเป็นการช่วยให้ ปลาชนิดนี้มีอายุยืนยาวมากยิ่งขึ้นครับ

ปลาชนิดนี้เป็นปลาที่มีรสชาติอร่อย แม้ว่ารูปร่างของมัน ดูไม่ค่อยจะน่ารับประทานเท่าใด (ตกลงจะมาบอกเรื่องวิธีการเลี้ยง หรือ ว่ามาบอกว่ามันน่ากินกันนะเนี่ยหนอ อิอิอิ)
การเลือกปลาชนิดนี้นั้น ควรจะเลือกตัวที่ไม่เป็นแผลขีดข่วน หรือ รอยเปื่อยต่างๆ ปลาชนิดนี้ถ้ามาในสภาพดี ๆ แล้วจัดได้ว่า เลี้ยงได้ง่ายมาก ๆ อย่างไรก็ตาม ในเรื่องของอาหารนั้น ปลาชนิดนี้นั้นจะกินแต่อาหารสด ผู้เลี้ยงอาจจะปล่อย พวกปลาเหยื่อ หรือ กุ้งฝอยตัวเล็ก ๆ เอาไว้เป็นอาหารให้พวกเขากินก็ได้ครับ โดยปลาชนิดนี้ จะไม่ยอมกินอาหารสำเร็จรูปเลย ดังนั้นอย่าไปเชื่อพ่อค้า และ แม่ค้าที่ให้ข้อมูลการเลี้ยงผิดๆ นะครับ เพื่อที่เจ้าปลาตัวนี้จะได้อยู่กับเราได้นาน ๆ ไม่ต้องตายไปอย่างทรมานครับ

ส่วนในเรื่องของสถานที่นั้น ควรจะเป็นตู้ที่จัดแต่งด้วยก้อนหินและขอนไม้ให้ปลาได้หลบซ่อนบ้าง ปลาจะได้ไม่เครียดครับ ในการเลี้ยงจะใช้ต้นไม้น้ำได้ แม้ว่าปลาชนิดนี้จะเป็นปลาที่ไม่ทำลายต้นไม้น้ำ แต่ด้วยลักษณะของน้ำที่ใช้เลี้ยงนั้นมีส่วนผสมของเกลืออยู่ จึงทำให้ไม่ค่อยเหมาะสมเท่าใดสำหรับการเลี้ยงไม้น้ำชนิดต่างๆอันตัวของปลาสิงโตนี้นั้น มีความแข็งแรงอดทนต่อสภาพแวดล้อมได้ดีในระดับหนึ่ง แต่ผู้เลี้ยงก็สามารถใช้ระบบกรองแบบง่ายๆ ไม่ซับซ้อน ในการดูแลคุณภาพน้ำให้กับเขาได้ครับ

ปลาชนิดนี้ เป็นปลาที่ไม่ใช้พื้นที่ในการว่ายมากนัก ด้วยมันจะใช้เวลาส่วนใหญ่ไปกับการนอนนิ่งตามพื้นตู้ ตู้ขนาดเล็กๆ อย่างตู้ 24 นิ้วก็สามารถใช้เลี้ยงปลาชนิดนี้ได้แล้วครับ ปลาชนิดนี้ เราสามารถที่จะนำมาเลี้ยงรวมกับปลาชนิดอื่นที่มีขนาดใหญ่กว่าปากได้สบายมาก (เล็กกว่าปาก ก็อาจจะหายหมดล่ะนะครับ) ปลาสิงโต หรือปลาอุบนี่ เป็นปลาที่เรียกได้ว่าแทบจะไม่มีโรค ยกเว้นปลาที่ถูกจับมาใหม่ๆ อาจเกิดอาการติดเชื้อรา หรือครีบกร่อนได้ความที่เป็นปลาหนัง ควรหลีกเลี่ยงการใช้ยาที่มักจะเป็นผลเสียต่อปลากลุ่มนี้อย่างมาลาไคท์กรีนและฟอร์มาลีน แต่ควรใช้เป็นยาจำพวกยาปฏิชีวนะแทนในการรักษาโรคต่างๆ ของเขานะครับที่สำคัญในการเลี้ยงเจ้านี่ ระวังโดนเงี่ยงของมันตำนะครับ ถึงพิษจะไม่มาก แต่ก็ปวดแสบ ปวดร้อน เจ็บปวดรวดร้าว มากพอประมาณเลยทีเดียวล่ะครับ

อ่านบทความอื่นๆ เพิ่มเติมได้ที่นี่จ้า

https://www.noozup.me/profile/kasidit_wan/

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)